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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Meneja wa Mifumo ya TEHAMA kutoka Mradi wa PS3, Revocatus Mtesigwa, akionesha ‘cabinet’ yenye nyaya na vifaa mba-

limbali vya mtandao kiambo. (Picha: Jacqueline Sombe wa PS3). 
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Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) na Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

 
 

 “ Jarida hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa la Marekani (USAID), chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 
Ofisi ya Rais -TAMISEMI ndiyo itakayowajibika na matokeo ya kazi hii.  Jarida hili ni maoni ya  

Ofisi ya Rais—TAMISEMI, na si lazima liwakilishe maoni ya USAID au Serikali ya Marekani” 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

USAID/TANZANIA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA 

SEKTA ZA UMMA  
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

 

Bodi ya Uhariri 
 

 

Mwenyekiti 

Eng. Mussa Iyombe 

Katibu Mkuu – Ofisi ya Rais, TAMISEMI 

 

Wajumbe 

Erick Kitali – TAMISEMI 

Baltazar Kibola – TAMISEMI 

Rebecca Kwandu – TAMISEMI 

Desderi Wengaa – PS3 

 

Waandishi 

Atley Kuni – TAMISEMI 

Angela Msimbira – TAMISEMI 

Gladys Mkuchu – PS3 

Jacqueline Sombe – PS3 

 

Mhariri Mkuu 

Leah Mwainyekule – PS3 

 

Wahariri 

Erick Kitali – TAMISEMI  

Rebecca Kwandu – TAMISEMI 

Angela Msimbira – TAMISEMI 

 

Msanifu Kurasa 

Leah Mwainyekule – PS3 

 

Jarida hili hutolewa na: 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa-TAMISEMI 

S.L.P 1923 

Dodoma-Tanzania 

Simu: (+255) 26 -2321234 

Barua pepe: ps@tamisemi.go.tz 

Tovuti: www.tamisemi.go.tz 

Blog: blog.tamisemi.go.tz 
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Ndani ya Jarida Hili: 
 

Tahariri………………………………………………………………………….uk 6 

Maana ya Mtandao Kiambo na Faida Zake………………………………….uk 7 

Miundombinu ya Mtandao Kiambo Yabadilisha Utendaji..………………...uk 8 

Tarime Yaanza Kutumia Mifumo kwa Urahisi..……………………………..uk 10 

Mfumo wa Watumisi Si ‘Umiza Kichwa’ Tena.……………...………………uk 11 

Miundombinu Chakavu Yabadilishwa Magu……………...…………………uk 12 

PS3 Yaimarisha Ufanisi wa Mifumo………………………….….…………....uk 13 

Ucheleweshwaji Taarifa Wafika Kikomo Kondoa..……………….………………uk 14 

LAN Yaunganisha Idara Kuhudumia Wananchi Buchosa…....…………….uk 15 

LAN Yapunguza Athari Katika Mapato Kwimba…………….……………..uk 16 

Mtandao Kiambo Mkombozi kwa Halmashauri Mpya……………………...uk 17 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 
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Ni Mapinduzi ya Kielektroiki katika Utendaji Kazi Wetu 
 

 Kwa muda mrefu tumekuwa tukishuhudia ucheleweshaji na kusuasua kwa majukumu ya kila siku katika Halmas-

hauri nyingi nchini.  Hili halikutokana na uzembe wa watendaji, bali lilitokana na ukweli kwamba matumizi ya kielektroni-

ki hayakuwa rafiki. 

Hayakuwa rafiki kwasababu kuu mbili: zipo Halmashauri ambazo zilikuwa na vifaa duni vya kuweza kufanikisha kupatika-

na kwa mtandao wa kielektroniki; na pia zipo Halmashauri ambazo hazikuwa zimeunganishwa kabisa na mtandao wa 

kielektroniki. 

 Nyingi ya Halmashauri ambazo hazikuwa kabisa na mtandao wa kielektroniki ni zile mpya ambazo zilikuwa zim-

emegwa kutoka Halmashauri zingine.  Upya wao ulimaanisha kwamba vitu vingi vilitakiwa kuwa vipya, ikiwemo mawasili-

ano ya kimtandao.  Hata hivyo, sote tunafahamu kwamba suala hilo lisingeweza kufanyika kwa haraka, kwani linahusu 

utaalam pamoja na kutengwa kwa fedha za kulisababisha lifanikiwe. 

 Kwa sasa hali imebadilika, na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), kwa ku-

shirikiana na Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), tumefanikiwa kulipunguza tatizo hilo kwa asilimia 

kubwa.  Kwa kushirikiana na wadau wetu tumeweza kufunga/kuimarisha mtandao kiambo (Local Area Network – LAN) 

katika Halmashauri ziizokuwa na uhitaji, na sasa utendaji kazi katika Halmashauri hizi umerahisishwa. 

 Urahisi huu unatokana na ukweli kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa hutegemea sana kufanya kazi kupitia 

mifumo mbalimbali iliyoundwa.  Ipo mifumo kama vile Mfumo wa Takwimu za Elimu Nchini (BEMIS), Mfumo wa Rasili-

mali Watu (LAWSON), Mfumo wa Fedha (FFARS & EPICOR), Mfumo wa Taarifa za Hospitali (GoT-HoMIS), Mfumo wa  

Kukusanya Mapato (LGRCIS), Mfumo wa Mipango na Bajeti (PlanRep) pamoja na Mfumo wa Tovuti za Serikali (GWF).  

Mifumo yote hii hutegemea uwepo wa mtandao wa kielektroniki, na hivyo hutegemea uwepo wa mtandao kiambo. 

 Zamani watendaji wa Serikali walilazimika kutumia simu zao za mkononi ili kuweza kuingia kufanya kazi katika 

mifumo mbalimbali, na maeneo mengine ambako simu za mkononi zilipatikana kwa shida, basi watendaji waliteseka zaidi 

na kujikuta hata wakisafiri kwenda wilaya nyingine na mkoa mwingine, ili waweze kufanya kazi walizotakiwa kuzikami-

lisha. 

 Ndani ya jarida hili la Mifumo Yetu, utapata simulizi mbalimbali zinazohusiana na namna watendaji wa Halmashau-

ri walivyokuwa wakipata changamoto za utendaji kutokana na ukosefu wa mtandao kiambo, na namna sasa wanavyota-

rajia kufanya kazi kwa wepesi zaidi baada ya mtandao huo kufungwa kwenye maeneo yao.  Ni simulizi zinazodhihirisha 

muitikio wa kufanya kazi kwa kasi ya Serikali ya awamu ya tano, na namna OR-TAMISEMI pamoja na wadau wa maende-

leo tunavyoshirikiana katika kutimiza ndoto ya kuimarisha mifumo ya sekta za umma. 

 Naomba niwakaribishe kusoma jarida hili, na niwatakie ufanyaji kazi mwema wa kasi zaidi na ari zaidi. 

 
 
 
 
 

Eng. Mussa Iyombe 

Katibu Mkuu, OR-TAMISEMI 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

TAHARIRI: 
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 Kupunguza muda wa kutoka Idara/Kitengo/Dawati moja 

kwenda lingine 

 Kuongeza matumizi madhubuti ya ‘intercom’ 

 Kuongeza ufanisi wa watumishi kwa kupata kiurahisi nyara-

ka/taarifa zilizopo katika ‘file server’ au ‘data repository’ ya 

taasisi 

 Kuongeza usalama, kwani LAN hulindwa na chochote kito-

kacho nje ya taasisi kwa njia ya mtandao, huchunguzwa na 

kuzuia au kupitishwa 

Faida zitokanazo na LAN zilishindwa kupatikana kutokana na 

ama LAN kutokuwepo kabisa au kutokutosheleza au kuto-

kuwepo kulingana na viwango vinavyotakiwa.  Ofisi ya Rais-

TAMISEMI pamoja na PS3 imefanyia kazi suala hili kwa kutumia 

watumishi wake.  Matumizi ya watumishi wa Serikali katika 

kusanifu, kujenga na kuimarisha LAN yameongeza ujuzi, umiliki, 

ari na hamasa ya kufanya kazi zaidi. 

“LAN ndiyo msingi wa matumizi ya mifumo ya TE-

HAMA.  Pasipo LAN, hakuna mfumo.” 

M 
tandao Kiambo (LAN) ni miundombinu ya kimka-

kati inayounganisha vifaa vya TEHAMA 

(kompyuta, printer. Scanner, nk.) za taasisi moja 

ndani ya jengo moja au zaidi.  Vifaa vya TEHAMA vilivyopo 

katika LAN moja vinaweza kuwasiliana, na hivyo taarifa na 

data kuweza kuwasilishwa. 

Ofisi moja inaweza kuwa na LAN zaidi ya moja (jengo moja-

LAN moja) na baadae kuunganishwa na LAN moja kubwa 

(Extended LAN) 

Faida za uwepo wa Mtandao Kiambo uliosanifiwa na kujengwa 

vyema ni pamoja na: 

 Kurahisisha mawasiliano kutoka Idara/Kitengo kimoja na 

kingine; Idara/Kitengo na wadau wa taasisi kupitia ama 

‘internet’ au ‘extranet’. 

 Kuwezesha matumizi shirikishi ya rasilimali za TEHAMA 

(Shared ICT resources) kama ‘printer,’ ‘photocopier,’ mifu-

mo n.k 

 Kupunguza gharama zitumikazo katika mawasiliano am-

bapo hupunguza ulazima wa kutoa nakala ngumu 

Maana ya Mtandao Kiambo na Faida Zake 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA DODOMA: 

Afisa TEHAMA wa Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa, Edward Mwasakafyuka, akiipata vema mifumo 

ya Serikali baada ya mtandao kiambo kufungwa kwenye Halmashauri yake (Picha: Jacqueline Sombe, 

PS3). 
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kwa kutumia fedha zake za ndani, kazi ilikuwa ngumu kutokana na 

ufinyu wa bajeti na vipaumbele vya Serikali. 

Amesema kwamba katika mwaka wa fedha wa 2011/12, ufungaji 

wa miundombinu ya mtandao kiambo ulihusisha Halmashauri 47 

pekee, huku ikijielekeza katika vyumba vya mfumo wa kielektroniki 

wa malipo katika Halmashauri ujulikanao kama Epicor. 

“Utakuwa mchoyo wa fadhila usipowataja wenzetu wa PS3 ambao 

kimsingi wamekuwa chachu ya mabadiliko.  Kila mfumo ambao 

ulikuwepo na mingine iliyoanzishwa ilihitaji miundombinu ya LAN 

katika eneo husika, jambo ambalo tungelimaliza lakini kwa 

kuchukua muda,” amesema Kibola na kuongeza kwamba ujio wa 

mradi wa PS3 umekuwa msaada wa manufaa kwa kuendelea 

kutatua tatizo na kufikia takribani asilimia 74.2% 

Inaendelea ukurasa wa 9 

M 
iundombinu ya Mtandao kiambo ‘Local Area Net-

work’ (LAN) imebeba chachu ya mabadiliko chanya 

tangu kuanza kwa Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya 

Sekta za Umma (PS3), ambapo jumla ya Halmashauri 73 kati ya 

93 za Mradi – sawa na asilimia 74.2 zimefungiwa na 

kuboreshewa miundombinu. 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ni mion-

goni mwa wanufaika wakubwa wa uwekaji wa miundombinu ya 

Mtandao Kiambo, na kuwarahisishia kufanya kazi watendaji wa 

Mamlaka hizo.  

Akihojiwa na Jarida hili, Mkurugenzi Msaidizi wa Miundombinu 

ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kutoka 

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-

TAMISEMI), Baltazar Kibola, amesema mbali ya jitihada ambazo 

serikali ilikuwa inachukua katika uboreshaji wa miundombinu 

Miundombinu ya Mtandao Kiambo Yabadilisha Utendaji 

katika Mikoa na Halmashauri  

 

KUTOKA DODOMA: 

Afisa TEHAMA kutoka OR-TAMISEMI, Antidius Anatory (kulia), akimuonesha Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu—Sera na Uratibu, 

Prof. Faustine Kamuzora ‘cabinet’ ya kuhifadhi vifaa mbalimbali vya mtandao kiambo katika ofisi za TAMISEMI mjini Dodoma (Picha: 

Atley Kuni wa OR-TAMISEMI). 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 
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 LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

kazi, Mkurugenzi huyo amesema kumeku-

wa na utendajikazi kazi wa haraka unao-

tokana na miundombinu hiyo kutandaa 

maeneo tofauti-tofauti ya ofisi, na suala la 

kuchelewesha taarifa limepungua sana 

ikilinganishwa na awali. 

“Kulikuwa na visingizio vingi kabla ya 

uimarishaji wa miundombinu, lakini sasa 

vimepungua.  Zamani ilikuwa ukiomba 

taarifa unaweza kujibiwa kwamba hakuna 

mtandao, ila sasa hali hiyo imepungua sana 

ukilinganisha na hapo awali,” anafafanua. 

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 

anayeshughulikia Sera na Uratibu, Profesa 

Faustine Kamuzora, anasema kuna 

umuhimu wa kuunganishwa kwa mifumo ya 

TEHAMA na Takwimu katika ngazi ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na Serikali 

Kuu ili kuongeza ufanisi wa utoaji huduma.  

Ameelezea pia umuhimu wa ushirikiano 

kati ya wataalam wa OR-TAMISEMI katika 

ujenzi na maboresho mbalimbali ya 

TEHAMA na takwimu ili kuwaletea 

wananchi maendeleo. 

Naye Mkurugenzi wa  Idara ya Uratibu 

shughuli za Serikali kutoka Ofisi ya Waziri 

Mkuu, Obey Assey, amepongeza jitihada 

mbalimbali za wadau wa maendeleo 

wanaoshirikiana na Serikali, ikiwemo PS3, 

hususan suala zima la uimarishaji wa 

mifumo. 

Tangu mwaka 2015, Shirika la Maendeleo 

ya Kimataifa la Marekani (USAID) kupitia 

mradi wa PS3 limefanikiwa kuimarisha 

baadhi ya mifumo katika Mikoa 13 na 

Halmashauri 93 nchini.  Mradi huo wa 

miaka mitano utaendelea na shughuli za 

uimarishaji wa mifumo na hadi 

utakapomaliza muda wake mwaka 2020.  

Atley Kuni na Angela Msimbira, OR-

TAMISEMI 

Inatoka ukurasa wa 8 

Ameongeza kwamba hivi sasa OR-

TAMISEMI inasimamia mifumo saba ambayo 

ni Mfumo wa Malipo (EPICOR na TISS), 

Mfumo wa Takwimu za Elimu Nchini 

(BEMIS), Mfumo wa Rasilimali Watu 

(LAWSON), Mfumo wa Fedha (FFARS), 

Mfumo wa Taarifa za Hospitali (GoT-

HoMIS), Mfumo wa  Kukusanya Mapato 

(LGRCIS), Mfumo wa Mipango na Bajeti 

(PlanRep) pamoja na Mfumo wa Tovuti za 

Serikali (GWF).  Mifumo yote hii 

inategemea miundombinu imara ya 

mtandao kiambo. 

Mkurugenzi Kibola ameeleza kwamba 

uwepo wa Mradi wa PS3 umesaidia kuleta 

mabadiliko makubwa katika suala zima la 

uimarishaji miundombinu ya mtandao Kiam-

bo katika Halmashauri zote 93 zilizo chini 

ya ufadhili wa Mradi huo, kwani zime-

wezeshwa sehemu ya vifaa na tayari zina 

miundombinu kiambo. 

Ameongeza kwamba licha ya PS3 kufanya 

kazi katika Mikoa 13 na Halmashauri 

93 nchini, bado mradi huo umezingatia 

mahitaji ya jumla ili kuweza kwenda 

kwa pamoja na Halmashauri ambazo 

ziko nje ya mradi. 

Amefafanua zaidi kwamba uwepo wa 

miundombinu ya mtandao Kiambo ku-

mesaidia urahisishaji wa shughuli, kuto-

ingiliana kwa ratiba za utendaji kazi, 

lakini pia kutoa matokeo chanya yenye 

tija kwa taifa. 

“Narudia tena kusema kila idara hivi 

sasa ina miundombinu ya LAN katika 

eneo lake.  Kwa mantiki hiyo, mtu awe 

wa idara ya Mipango au Utawala, hala-

zimiki tena kutembea kufuata huduma 

idara nyigine.  Sambamba na hilo, 

viongozi katika ofisi zao wanaweza 

kufuatilia kila idara wakiwa katika 

dawati,” anaeleza Kibola. 

Akizungungumzia urahisi wa utendaji 

Miundombinu ya Mtandao Kiambo Yabadilisha Utendaji 

Mkurugenzi Msaidizi wa Miundombinu ya TEHAMA kutoka OR-TAMISEMI, Baltaz-

ar Kibola (Picha ya maktaba). 
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Tarime Yaanza Kutumia Mifumo kwa Urahisi 

kufanya kazi za EPICOR, bado haukuwa 

katika ubora na hivyo kuchelewesha 

baadhi ya kazi.  

“Kwa kazi hii ambayo imefanyika kwa 

siku chache na yenye matunda, nipende 

kusema kwamba PS3 imetupunguzia mzi-

go mkubwa  ambao ingetugharimu muda 

mrefu na gharama kwa Halmashauri,” 

anasema Sabuni. 

Halmashauri ya Mji wa Tarime ni moja 

kati ya Halmashauri mpya.  Ilianzishwa 

Julai, 2013 huku ikikabiliwa na changa-

moto kubwa ya miundombinu ya mifumo 

ambayo ilikuwa haijitoshelezi kwa wa-

tumishi kutumia kwa kazi mbalimbali 

zilizohitaji mtandao kama vile LAWSON, 

EPICOR, na BEMIS.  

Jacqueline Sombe, PS3 

H 
almashauri ya Mji wa 

Tarime imefanikiwa kuanza 

kutumia kwa urahisi mifu-

mo mbalimbali katika utekelezaji wa 

kazi zao, kutokana na kufungwa kwa 

mtandao kiambo (LAN) katika Hal-

mashauri hiyo. 

Hayo yamesemwa na Afisa wa 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA) wa Halmashauri hiyo, 

Ngobai Mwisarya, wakati wa maho-

jiano maalum kuhusu faida za kuanza 

kutumika kwa LAN ambayo awali 

ilipatikana katika Idara ya Fedha 

pekee. 

“Shukrani kubwa ziwaendee Mradi wa 

Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za 

Umma na TAMISEMI kwa kuona 

changamoto iliyokuwa inatukabili na 

kuchukua hatua za haraka na sasa 

tumepata mtandao kiambo ambao 

umerahisisha mawasiliano na uendes-

haji wa shughuli za Halmashauri katika 

idara zote,” amesisitiza Mwisarya. 

Kwa mifumo mbalimbali inayotumika 

katika Halmashauri, Mfumo wa 

ukusanyaji mapato (LGRCIS) katika Hal-

mashauri hiyo unatakiwa kutumiwa na 

Idara ya Fedha, Biashara, Idara ya Ujenzi, 

Idara ya Mipango na Mkurugenzi wa Hal-

mashauri. 

Kutokana na kukosekana kwa LAN kati-

ka idara nyingine iliwalazimu watumishi 

wengine kuhamia katika ofisi ya Idara ya 

Fedha ili waweze kutekeleza majukumu 

yao, hali iliyozorotesha utendaji wao na 

huduma walizotakiwa kutoa kwa wanan-

chi. 

Naye Afisa Utumishi wa Halmashauri ya 

Mji wa Tarime, Elias Ngwalu, ameelezea 

kufurahishwa kwake na kuwepo kwa 

mtandao kiambo katika ofisi za idara 

yake kwani itawasadia kufanya kazi kwa 

ufasaha na kuepuka kulimbikiza kazi zi-

nazohusiana na mfumo.  Vilevile, ames-

ema kwamba miundombinu hiyo itasaid-

ia kuwahudumia watumishi katika masu-

ala yote yanayohusu mfumo wa LAW-

SON. 

Mbali na taarifa za kimfumo, Idara ya 

Rasilimali Watu ilihitaji sana kuwepo 

kwa mtandao wa kawaida ili kuweza 

kutuma na kupokea barua pepe kutoka 

Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 

Umma na Utawala Bora (Utumishi) zi-

nazohusiana na masuala ya watumishi 

katika Halmashauri ya Mji wa Tarime. 

Kwa upande wake, Mhasibu wa Halmas-

hauri ya Mji wa Tarime, Masanja Sabuni, 

ameushukuru Mradi wa PS3 kwani inga-

wa walikuwa na mtandao kwa ajili ya 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA MARA: 

Afisa TEHAMA wa Halmashauri ya Mji wa Tarime, Ngobai Mwisarya, akizungumza wa-

kati wa moja ya warsha za mafunzo ya mfumo wa tovuti mjini Musoma (Picha: Jacquel-

ine Sombe wa PS3) 



11 

 

upatikanaji wa mifumo ya Serikali kwa 

haraka na kukamilisha utendaji kazi. 

Kabla ya kuwepo kwa LAN, taarifa za wa-

tumishi wakati wa kuajiriwa, kupandishwa 

vyeo na mishahara ilikuwa inatumia muda 

mrefu sana kuingizwa katika mfumo wa 

LAWSON na hii ilisababisha watumishi 

kuchelewa kufika katika vituo walivyopangi-

wa, jambo lililosababisha huduma kuahirish-

wa katika vituo vya kutolea huduma kama 

vile vituo vya afya kwa watumishi wa afya 

na vilevile kwa walimu katika shule za 

msingi na sekondari. 

Sailes anaeleza zaidi kwamba uwepo wa 

LAN katika Halmashauri umeboresha 

utendaji kazi na sasa wanaweza kuingiza 

taarifa za watumishi kwa muda mfupi na 

hivyo kushughulikia kwa haraka masuala ya 

watumishi.  Jambo hili, anaeleza, linasaidia 

kuleta motisha kwa watumishi lakini vilevile 

kurahisisha upatikanaji wa huduma kwa 

wananchi kutokana na kuwepo kwa watoa 

huduma vituoni mwao. 

Gladys Mkuchu, PS3 

M 
amlaka za Serikali za Mitaa kwa 

kipindi kirefu zimekuwa na 

changamoto ya ufanyaji kazi na 

matumizi ya mifumo ya Serikali.  Hii 

imechangiwa na kutokuwepo kwa mtandao 

wenye kuwezesha kupatikana na kutumia 

mifumo kwa urahisi na hivyo kufanya utendaji 

kazi kupitia mifumo hii kuwa na vikwazo. 

“Tumekuwa na changamoto za utendaji kazi 

katika mfumo wa watumishi katika Halmas-

hauri (LAWSON) kutokana na kutokuwepo 

kwa mtandao unaowezesha upatikanaji wa 

matumizi ya mfumo huu.  Hii ilitulazimu 

kufanya kazi usiku wa manane pale ambapo 

mtandao unakuwa hauna watumiaji wengi ili 

tu kuwezesha kukamilisha kazi ambapo pia 

nayo haikuwa ya uhakika sana kwasababu 

iliwezesha ukamilishaji kazi kwa kiasi tu na 

kwa kutumia muda mrefu,” anasema Bene-

dict Sailes, Afisa Utumishi katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Makete. 

Sailes anaongeza kwamba wakati wa kuajiri 

watumishi wapya na kuweka taarifa zao kati-

ka mfumo wa LAWSON, kulikuwa na 

changamoto kubwa katika ukamilishaji wa 

zoezi hilo ili waajiriwa waweze kuripoti 

katika vituo vyao vya kazi.  Kutokana na 

changamoto ya mitandao iliyokuwepo 

mwaka 2015 iliwalazimu kusafiri kwenda 

mkoa mwingine ili tu kuweza kukamilisha 

kazi kwakuwa kulikuwa na upatikanaji wa 

mtandao kwa urahisi na hivyo kuweza 

kufanya kazi kwa wepesi kidogo. 

“Kuna wakati tulishawahi kusafiri kutoka 

huku Makete ambayo iko mkoa wa 

Njombe, hadi mkoa wa Mbeya kwa ajili ya 

kuweza kupata mtandao ambao angalau 

ulikuwa na uhakika kidogo kuliko ule tuli-

okuwa nao sisi.  Tulilazimika kukaa mbali 

na familia, na hata kazi za ofisini kwetu 

zilisimama ili tuweze kukamilisha zoezi 

lile,” anakumbuka. 

Sailes anaishukuru Serikali pamoja na Mra-

di wa PS3 kwa kuja na suluhisho katika 

kutatua changamoto hiyo na kuwezesha 

ufungwaji wa mtandao kiambo, yaani LAN, 

ambao unawezesha upatikanaji wa 

mtandao kwa urahisi na hivyo kuwezesha 

 

KUTOKA NJOMBE: 

Mfumo wa Watumishi Si ‘Umiza Kichwa’ Tena 

Eneo la Wilaya ya Makete linavyoonekana (Picha: tanzaniatoday.co.tz) 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 
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masuala ya vifaa tiba,” anasema. 

Mkurugenzi huyo wa Halmashauri anakiri 

kwamba mashuka 150 yatasaidia katika ku-

toa huduma kwa wananchi wa wilaya ya 

Magu. 

Naye Sililo Posiano Butoke, Afisa Utumishi 

katika Wilaya ya Magu, anaeleza kwamba 

kuwekwa kwa LAN sasa kutaimarisha mifu-

mo, hususan EPICOR na LAWSON, am-

bayo hapo kabla ilikuwa ikisuasua.  

Akiongea kwa shauku, Butoke anaongeza 

kwamba awali zoezi la kupakua hati ya 

mshahara lilikuwa likitumia dakika 45 kwa 

hati moja tu wakati zoezi hilo hutakiwi 

kuendelea na kazi nyingine yeyote.  

“Kulikuwa na ugumu mkubwa hapo 

mwanzo,” anasema.  

Atley Kuni, OR-TAMISEMI 

shughuli nyingine za maendeleo ndani ya 

Halmashauri hiyo. 

“Kwakweli hatuna lugha nzuri ya kusema, 

lakini yatosha kuwashukuru sana PS3.  Ka-

bla ya mifumo kulikuwa na ucheleweshaji 

mkubwa sana wa kazi, mfano watu wa 

malipo na watu wa mapato walilazimika 

kutumia sehemu moja kwasababu tu ya 

uhaba wa miundombinu,” anaeleza. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Magu, Lutengano Mwalwiba, anaeleza 

kwamba mifumo ya mawasiliano kama vile 

tovuti imeweza kuboreshwa na imefanikiwa 

kuleta manufaa katika sekta ya afya wilayani 

humo. 

“Tulipokea mashuka 150 kutoka kwa mtu 

aliyetusoma katika tovuti ya Halmashauri, 

ambayo imesaidia kuokoa fedha kiasi cha 

shilingi milioni 1.5 ambazo sasa zitaelekezwa 

kwenye matumizi mengine, hususan katika 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA MWANZA: 

Miundombinu Chakavu Yabadilishwa Magu  

L 
icha ya kuwepo kwa mtandao kiam-

bo (LAN), Halmashauri ya Wilaya ya 

Magu ilikuwa inakumbwa na changa-

moto ya mtandao kusuasua, hivyo kusaba-

bisha kazi mbalimbali za mifumo zilizohitaji 

mtandao kukwama.  Kazi hizo zilihusisha 

shughuli kama vile za tovuti, za kifedha na 

rasilimali watu. 

Mtaalamu wa mifumo katika Halmashauri 

hiyo, Surumbu Emmanuel, anakiri kuwepo 

kwa miundombinu ambayo ilikuwa chakavu, 

huku akifafanua kwamba awali mtandao huo 

ulikuwepo kwenye ofisi kumi tu, wakati 

mahitaji ni ofisi 15. 

Surumbu anakiri kwamba zaidi ya shilingi 

milioni 15 ambazo zilitakiwa zibebwe 

kwenye bajeti ya Serikali katika kuimarisha 

mifumo ya Halmashauri, hususan suala zima 

la LAN, sasa zimebebwa na PS3.  Mantiki ni 

kuwa fedha hizo sasa zitaelekezwa kwenye 

Mmoja wa mafundi kutoka kampuni ya SoftNet akifunga mtandao kiambo wakati zoezi hilo lia ufungwaji 

mtandao lilipokuwa linaendlea kwenye Halmashauri ya Wilaya ya Magu (Picha: Jacqueline Sombe wa PS3). 



13 

 

wa LAN na tayari zinafanya kazi,” ameeleza 

Revocatus. 

Ametoa shukrani kwa ushirikiano ulioonye-

shwa na baadhi ya Halmashauri ambazo zilio-

na umuhimu wa kuimarisha utendaji kazi wa 

mifumo ili kuharakisha utendaji kazi ambao 

utachochea huduma za haraka kwa wananchi.  

Halmashauri hizo zimeweza kutenga fedha na 

kufunga LAN katika ofisi za idara zote ndani 

ya Halmashauri zao. 

“PS3 imewezesha ufungaji wa LAN katika 

ofisi za idara zinazohusika na mifumo mbalim-

bali kama vile Mfumo wa Usimamizi wa Ma-

tumizi ya Fedha za Umma (IFMIS-Epicor), 

Mfumo Shirikishi wa Usimamizi wa Wa-

tumishi (HCMIS-Lawson), Mfumo wa 

Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani ya Halmas-

hauri (LGRCIS), Mfumo wa Idara ya Elimu 

(BEMIS), Mfumo wa Uhasibu na Utoaji Taarifa 

kwa Vituo vya Kutolea Huduma (FFARS) 

pamoja na mifumo mingine mbalimbali inayo-

tumiwa na Idara tofauti katika Halmashauri,” 

ameeleza Mtesigwa. 

Kufungwa kwa 

mtandao kiambo 

kwenye ofisi za Hal-

mashauri kutasaidia 

sana kuokoa mapato 

ya Halmashauri kwa-

sababu mifumo ya 

manunuzi na matumizi 

itaweza kufanya kazi 

kwa usanifu na kutoa 

taarifa kamili za ma-

kusanyo ya mapato, 

na Serikali itaweza 

kufanya ufuatiliaji wa 

rahisi kupitia mifumo 

iliyounganishwa katika 

Serikali Kuu. 

Gladys Mkuchu, 

PS3 

O 
fisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) 

kwa kushirikiana na Mradi wa Ui-

marishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), 

wamewezesha ufungaji wa Mtandao Kiambo 

(LAN) katika Halmashauri nchini.  Hii ni kuto-

kana na mahitaji yaliyopo katika Serikali Kuu 

juu ya uimarishaji wa mifumo ya kitaifa inayo-

tumika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

kuunganishwa moja kwa moja na OR-

TAMISEMI. 

“Awali kulikuwa na changamoto mbalimbali 

kutokana na kuwepo kwa mtandao kiambo 

ambao umepitwa na wakati na kusababisha 

kasi ya utendaji kazi wa mifumo kuchukua mu-

da mrefu katika kukamilisha kazi mbalimbali 

katika Halmashauri na mara nyingine kusaba-

bisha ucheleweshwaji wa huduma kwa wanan-

chi,” amesema Revocatus Mtesigwa, Meneja 

wa Mifumo ya TEHAMA kutoka PS3. 

Kwasababu hiyo, idara chache ndani ya Hal-

mashauri ndizo zilizokuwa na LAN na hivyo 

kusababisha ofisi za idara 

zingine ambazo nazo 

hutumia mifumo, kupata 

changamoto katika 

kukamilisha kazi mbalim-

bali zinazowalazimu ku-

tumia mtandao.  Mara 

kadhaa pia maafisa wa 

Halmashauri zingine am-

bazo hazikuwa kabisa na 

upatikanaji wa mtandao 

walilazimika kusafiri 

kwenda kwenye Halmas-

hauri za karibu kuweza 

kupata huduma hiyo. 

Revocatus ameeleza 

kwamba changamoto hii 

imeonekana katika Hal-

mashauri mpya ambazo 

zimegawanywa kutoka 

kwenye Halmashauri zingine, na kuwa na 

changamoto ya kutokuwa na vifaa vya 

kutendea kazi ikiwemo upatikanaji wa 

LAN.  Mfano mmojawapo ni wa Halmas-

hauri ya Mji wa Kondoa iliyoko mkoa wa 

Dodoma, ambao iliwabidi maafisa wake 

wawe wanakwenda kufanyia kazi mifumo 

mbalimbali kwenye Halmashauri mama ya 

Wilaya ya Kondoa.  Mara nyingine wali-

lazimika kukaa muda mrefu ili kuweza 

kukamilisha kazi hizo na hivyo kusaba-

bisha Halmashauri kushindwa kukamilisha 

majukumu yao kwa muda unaotarajiwa. 

“Kwa kubaini changamoto hizi pamoja na 

mahitaji yaliyopo katika kuimarisha mifu-

mo mbalimbali serikalini, OR-TAMISEMI 

kwa kushirikiana na PS3 imefanikiwa 

kufunga LAN zenye uwezo wa teknolojia 

ya kisasa katika Halmashauri zaidi ya 65 

nchini.  Halmashauri zilizobaki ni zile za 

Manispaa na Jiji ambazo tayari kupitia 

mradi wa GOVNET wameweza kufungi-

PS3 Yaimarisha Ufanisi wa Mifumo ya Kitaifa katika 

Halmashauri 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA DAR: 

Meneja wa Mifumo ya TEHAMA wa PS3, Revocatus Mtesigwa (kulia) akitoa maele-
kezo kuhusu ufungwaji wa mtandao kiambo katika Halmashauri ya Wilaya ya Magu 
(Picha: PS3) 
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Ucheleshwaji Taarifa Wafika Kikomo Kondoa 

kupokea baraupepe. 

“Idara ya Mipango hapa Halmashauri ya 

Wilaya ya Kondoa kwa muda mrefu ime-

kuwa na ukosefu wa mtandao licha ya 

baadhi ya ofisi kama ya Mkurugenzi, Idara 

ya  Fedha, na Kitengo cha Ugavi kuwa na 

mtandao ambao ulifungwa hapo awali ikiwa 

ni kwa juhudi za Halmashauri,” anasema, 

na kuishukuru OR-TAMISEMI pamoja na 

PS3 kwa msaada huo.  “Hata mimi kama 

Afisa TEHEMA imenirahisishia kazi kwani 

gharama za kutumia fedha kwa simu ya 

mkononi hata mimi ilinikumba,” anaeleza 

Kyando. 

Ufungaji wa LAN kupitia Mradi wa Ui-

marishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma 

(PS3) umekuwa na manufaa, kwani 

umeweza kuiongezea Halmashauri ya 

Wilaya ya Kondoa ufanisi katika kazi na 

kuifanya kupata sifa bora kutoka katika 

uongozi mkuu wa Mkoa kwa namna mifu-

mo ilivyoimarika. 

Jacqueline Sombe, PS3 

K 
wa zaidi ya miaka mitatu, Idara 

ya Mipango katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Kondoa mkoani 

Dodoma imekuwa na changamoto ya 

mtandao wa kielektroniki, suala ambalo 

liliwalazimu watumishi wa idara hiyo ku-

fikia hatua ya kutumia pesa zao za mfu-

koni kununua vifurushi vya intaneti katika 

simu ili kuweza kufanya kazi, ingawa hilo 

lilikuwa si suluhisho la kudumu. 

Mchumi kutoka Halmashauri hiyo, An-

drew Nguni, anaeleza kwa undani ugumu 

ambao walikuwa wanaupata kabla ya Ofisi 

ya Rais – TAMISEMI kushirikiana na Mradi 

wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma 

(PS3) kufunga mtandao kiambo (LAN) 

katika ofisi hiyo.  Mpaka sasa, mtandao 

huo umekuwa na manufaa makubwa kwa 

idara na Halmashauri kwa ujumla. 

“Idara yetu hutakiwa kutuma mkoani 

ripoti ya utekelezaji wa miradi ya maende-

leo katika kila robo ya mwaka, ambayo 

tarehe ya mwisho huwa tarehe 15 ya mwezi 

unaofuata baada ya robo ya mwaka, na 

ripoti hizo hutumwa kwa njia mtandao.  

Hata hivyo, kutokana na tatizo la mtandao 

tuliwahi kupewa adhabu ‘penalty’ baada ya 

tathmini ya mwaka kufanyika na kuonekana 

kuwa tulichelewa kutuma ripoti hiyo kwa 

kuzingatia tarehe ya mwisho kutumwa,” 

anaeleza Ndugu Nguni. 

Pia, kukosa mtandao kuliifanya Idara ya Mi-

pango kuchelewa kupata taarifa za maele-

kezo ya kikazi kutoka mamlaka ya juu 

(mkoani), kwani si kila mtu kutoka huko 

hupiga simu ama kutuma ujumbe kwa ba-

ruapepe au simu kueleza kwamba kuna taa-

rifa zimetumwa.  Kutokana na hilo, ilibidi 

idara isubiri maelekezo hayo kufika kwa njia 

ya posta, hivyo hufika kwa kuchelewa. 

Akiwa mwenye furaha, Nguni anasema 

kwamba tangu kufungiwa mtandao katika 

ofisi hiyo, idara imeweza kutuma ripoti ya 

miradi ya maendeleo hata kabla ya tarehe ya 

mwisho kufika na baada ya tathmini kufanyika 

waliweza kupata alama kwa asilimia 88 licha 

ya kwamba wapo katika mazingira ya vijijini 

ambayo yanaweza yasiwe rafiki kwa 

mtandao.   Hata hivyo, kwa msaada wa 

kufungiwa mtandao kiambo, wamefanikiwa. 

Kwa kufungiwa mtandao wa LAN katika Ida-

ra ya Mipango, Ngumi anaeleza kwamba kwa 

sasa Idara hiyo inafanya majukumu yake kika-

milifu kwa kupata maagizo kutoka juu kwa 

wakati, pamoja na kuunganishwa na kutumia 

vema mfumo wa uandaaji wa bajeti na mipan-

go (PLANREP), ambao pia unafanya kazi kwa 

kutegemea mtandao. 

Naye afisa TEHAMA wa Halmashuri hiyo, 

Christopher Kyando, anaeleza kwamba mbali 

na ofisi ya Mipango ambayo ndio ilikuwa na 

uhitaji mkubwa wa mtandao katika Halmas-

hauri hiyo, ofisi za Vitengo vya Sheria na 

Uchaguzi nazo zimefanikiwa kupata mtandao 

wa LAN.  Kutokana na hilo, LAN hii iliyo-

fungwa imesaidia hata kupata mtandao kwa 

matumizi mengine ya ofisi kama kutuma na 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA DODOMA: 

Mkuu wa Ofisi ya TEHAMA kutoka Halmashauri ya Jiji la Tanga, Athuman Pemba 
(kulia) akisaidiana na mmoja wa mafundi kutoka SoftNet kufunga mtandao kiambo 
katika moja ya Halmashauri nchini (Picha: Jacqueline Sombe, PS3). 
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nyingine za maendeleo.  Alitoa 

mfano kwamba kabla ya 

kufungwa kwa mfumo huo, wa-

tumishi wa Halmashauri walilaz-

imika kusafiri kutoka Halmashau-

ri ya wilaya ya Buchosa kwenda 

mkoani Mwanza ili kutekeleza 

baadhi ya majukumu, hali ili-

yosababisha kuongezeka kwa  

gharama za uendeshaji kwa Hal-

mashauri zilizotokana na kulipia 

fedha za posho kwa watumishi 

hao pamoja na usafiri. 

Kutokana na kuwepo kwa miun-

dombinu hiyo ya LAN, wa-

tumishi sasa watabaki katika 

vituo vyao vya kazi na kuendelea 

kutekeleza majukumu yao, hali 

ambayo inasaidia kuongeza ufani-

si. 

“Uwepo wa LAN umetuwezesha 

kuongeza uwazi katika Halmas-

hauri hii, kwani taarifa za kifedha 

sasa zinapatikana kirahisi ambapo 

hivi sasa Mkurugenzi wetu hata-

hitaji tena kuuliza kuhusu taarifa za fedha 

kwa kila idara kwakuwa ana uwezo wa 

kuzipitia taarifa hizo akiwa ofisini kwake.  

Hili litamuongezea uwezo wa ufuatiliaji na 

pia kumrahisishia usimamizi wa kazi akiwa 

kama kiongozi wa shughuli za Halmashau-

ri,” anasisitiza Mwasakafyuka. 

Akieleza kuhusu matarajio yao baada ya 

kufungiwa mfumo wa LAN, Mwasakafyuka 

anasema kwamba itaongeza juhudi katika 

kuwahudumia wananchi kwakuwa mazingi-

ra ya kazi yatakuwa rafiki kwa watoa hudu-

ma na wananchi wanaofika katika Halmas-

hauri hiyo. 

Na Mwandishi Wetu, PS3 

M 
radi wa Umarishaji Mifumo ya 

Sekta za Umma (PS3) umetajwa 

kuwa kichocheo cha ufanisi 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa 

mkoani Mwanza kutokana na kufungwa 

kwa mtandao kiambo (LAN) ili kuimarisha 

mawasiliano ya ndani yanayounganisha ida-

ra zote katika kuwahudumia wananchi. 

Kauli hiyo imetolewa na Afisa TEHAMA 

wa Halmashauri hiyo, Edward Mwasakafyu-

ka, wakati wa mahojiano maalum kuhusu 

utekelezaji wa mradi huo unaolenga kui-

marisha usalama utakaosaidia kubaki na 

taarifa salama endapo  kutatokea majanga 

kama moto, kwakuwa  taarifa zote za Hal-

mashauri zitakuwa zimeshaunganishwa 

katika mfumo wa TEHAMA wa  Ofisi 

ya Rais – TAMISEMI. 

“Matarajio yetu baada ya kufungiwa 

LAN ni kwamba huduma zinazotolewa 

kwa wananchi zitaboreka, itaokoa muda 

wa kazi uliokuwa unapotea na pia ita-

saidia kupunguza urasimu katika kutoa 

huduma kwa Jamii,” anasisitiza Mwasa-

kafyuka. 

Akifafanua juu ya umuhimu wa 

kufungwa kwa LAN, Mwasakafyuka 

anasema kwamba kutokana na 

kufungwa kwa mtandao huo, gharama 

za uendeshaji wa Halmashauri zitapun-

gua kwa kiasi kikubwa na fedha zitaka-

zookolewa zitatumika kufanya kazi 

LAN  Yaunganisha Idara Kuhudumia Wananchi Buchosa 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA MWANZA: 

Meneja wa Mradi wa PS3 Mkoa wa Mwanza, Pelestian Masai (kushoto), akikabidhi vifaa vta 
mtandao kiambo kwa Afisa TEHAMA wa Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa, Edward Mwasa-
kafyuka, wakati wa kuanza kwa zoezi la ufungaji mtandao huo (Picha: Jacqueline Sombe, PS3). 
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LAN Yapunguza Athari katika Mapato Kwimba 

Vilevile, Aziza anasema kwamba changamoto 

hii imemletea yeye na baadhi ya watendaji 

lawama nyingi kutoka kwa wateja kutokana 

na huduma nyingi kukwama, zikiwemo za 

kushindwa kuchapisha risiti za malipo ya 

mapato pale mtandao unapokosekana. 

Naye Mtendaji wa Kata ya Ngudu, Winifrida 

Bernard ambaye anashughulika na ukusanyaji 

wa mapato katika kata ya 

Ngudu amesema ukosefu 

wa mtandao katika Hal-

mashauri unamsababishia 

changamoto katika utenda-

ji wake wa kazi, kwakuwa 

huhitajika kufika katika 

Halmashauri ili kufanya 

majumuisho ya makusanyo 

ili aweze kupatiwa hati ya 

malipo ‘invoice’. 

“Kwa upande wangu 

ukosefu wa mtandao 

umekuwa hatarishi sababu 

najikuta nimebaki na fedha 

za makusanyo ambazo taa-

rifa zake zilipaswa 

kuingizwa katika mfumo, 

lakini kutokana na kukosa 

mtandao inanibidi kukaa na 

fedha hizo hadi mtandao 

upatikane,” anaeleza Wini-

frida.  

Aziza anaishukuru OR-TAMISEMI pamoja na 

Mradi wa  PS3 kwa kuangazia changamoto 

hizi na kuamua kufunga LAN katika Halmas-

hauri zote za mkoa wa Mwanza, ikiwemo 

Kwimba, na kuamini kwamba muendelezo 

wa ushirikiano wa PS3 na Halmashauri yake 

umeweza kumaliza changamoto ya mtandao 

kwa upana mkubwa. 

Jacqueline Sombe, PS3 

C 
hangamoto za mtandao katika Hal-

mashauri ya Wilaya ya Kwimba 

imekuwa ni moja ya kikwazo kili-

chosababisha athari katika usimamizi wa 

mapato ndani ya Halmashauri hiyo kupitia 

Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika 

Halmashauri (LGRCIS). 

Changamoto hiyo kwa sasa imeanza kuwa 

ni ndoto kutokana na 

Ofisi ya Rais-TAMISEMI 

kwa kushirikiana na 

Mradi wa Uimarishaji 

Mifumo ya Sekta za 

Umma (PS3) kujihusisha 

na kuisaidia Halmashau-

ri hiyo kati ya nyingi 

nchini kuwa na 

mtandao kiambo, yaani 

Local Area Network 

(LAN). 

Akieleza athari ambazo 

Halmashauri ya Wilaya 

ya Kwimba imekuwa 

inakumbana nazo kuto-

kana na kukosa 

mtandao thabiti, Bi. 

Aziza Omary ambaye ni 

Mhasibu Mlipaji anase-

ma kwamba miamala 

ambayo inatumwa 

kutoka mfumo wa kukusanya mapato 

hushindwa kufika kwa wakati katika mfumo 

wa matumizi, hivyo kusababisha mfumo wa 

malipo kukosa ufanisi. 

“Pia athari tulizopata zimekuwa ni pamoja 

na kukwama kwa utoaji wa huduma kwa 

wananchi na kuwapelekea kupoteza nauli 

na rasilimali nyingine, kwani mtu anaweza 

kufika hapa kufanya malipo ya huduma 

zitolewazo na Halmashauri lakini kutokana 

na shida ya mtandao inasababisha mtu huyo 

kupata huduma kwa kuchelewa sana ama 

kurudi tena siku ya pili kwa ufuatiliaji,” 

anaongeza Aziza. 

Vilevile, ukosefu wa mtandao ulisaba-

bisha Halmashauri kupungikiwa mapato 

kutokana na wateja kuamua kutumia 

njia zisizo halali ama nje ya utaratibu 

kwa kuamua kutolipia matangazo au 

mikutano, ambayo kwa utaratibu wa 

Halmashauri shughuli hizo hulipiwa 

kupitia mfumo wa mapato ambao bila 

kuwa na mtandao husua-sua. 

Aziza anaeleza pia kwamba kuna wakati 

malipo ya safari mbalimbali za watumishi 

wa Halmashauri hiyo yalikuwa 

yanashindwa kufanyika kwa wakati 

kutokana na tatizo hilo, hatimaye 

kupelekea ucheleweshwaji wa majuku-

mu mbalimbali wanapotakiwa kutoka 

nje ya vituo vya kazi ama kukwamisha 

kazi za ndani ya Halmashauri nyingine. 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA MWANZA: 

Mhasibu wa Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba, Aziza Omary, akifanya kazi 

kwa urahisi kupitia mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri 

(LGRCIS), baada ya Halmashauri hiyo kufungiwa mtandao kiambo (Picha: PS3). 
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‘Mtandao Kiambo Mkombozi kwa Halmashauri Mpya’ 

shirikiana na mradi wa PS3 vimekuwa ni 

mkombozi kwa Ofisi ya Elimu katika Hal-

mashauri ya Wilaya ya Buchosa, kwani Hal-

mashauri hiyo imenufaika na kufungiwa 

mtandao kiambo ili kukidhi mahitaji ya ofisi 

hiyo yenye shughuli nyingi za masuala ya 

elimu huko.  

Akieleza faida zitokanazo na kuwekewa 

LAN katika ofisi ya Idara ya Elimu, Chacha 

anasema: “Kwa upande wa Idara ya Elimu 

huduma zitaboreshwa pia kwakuwa wanan-

chi wamekuwa wanafuatilia masuala ya 

uhamisho wa watoto wao lakini watumishi 

mara nyingi walikuwa wakikosekana kuto-

kana na kwenda kufuata mtandao mahala 

pengine.  Sasa wananchi hawatakosa tena 

huduma muhimu za kitaaluma.” 

Na Jacqueline Sombe, PS3 

U wekaji wa mtandao kiambo, 

yaani ‘Local Area Net-

work’ (LAN) katika Halmas-

hauri mbalimbali nchini, hususan Hal-

mashauri mpya, umekuwa ni ukombozi 

kwa watumishi wa umma ambao 

wamekuwa wakikumbana na changa-

moto nyingi wakati wa utendaji wa kazi, 

hali iliyokuwa inasababisha kukwamisha 

baadhi ya kazi ama kazi hizo kufanywa 

katika mazingira magumu. 

Afisa Elimu Takwimu na Vifaa katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa 

Mkoani Mwanza, Abichi Chacha na 

wanakitengo wenzake katika Idara ya 

Elimu wamekuwa ni waathirika 

wakubwa wa kukosekana kwa mtandao 

huo katika Halmashauri yao. 

Chacha anatushirikisha uzoefu wake 

alioupata na kusema kuwa ni changa-

moto ambayo si rahisi kuitoa katika 

kumbukumbu zake za kazi kwani ime-

kuwa ni ya aina yake. 

Ilikuwa mnamo mwezi wa nne ambapo Ida-

ra ya Elimu ilikuwa katika zoezi la uingizaji 

wa takwimu za elimu katika mfumo wa BE-

MIS, mfumo ambao unawezesha kupata 

taarifa za kila shule katika Halmashauri.  

Watumishi walipata changamoto kwakuwa 

uingizaji wa takwimu ulikuwa mgumu kuto-

kana na changamoto ya kukosekana kwa 

mtandao.  

“Tulikuwa tunakesha kuanzia saa mbili usiku 

hadi saa mbili asubuhi kutokana na changa-

moto ya mtandao, kwani ilibidi tutumie ofisi 

ya wahasibu ambayo ndio ofisi pekee hapa 

Halmashauri ya Buchosa ambayo ilikuwa 

inaweza kupata mtandao,” anaeleza Chacha. 

“Kazi hii kuihalisia ilipaswa tuifanye ndani ya 

siku mbili hadi nne ukizingatia kwamba iliku-

wa ni kazi yenye hitaji la kukamilika ndani ya 

muda maalum.  Hata hivyo kutokana na 

changamoto ya upatikanaji wa mtandao, 

kazi hii tuliifanya ndani ya siku sita 

zenye mateso.” 

Chacha anaendelea kueleza: “Mbali na 

kukesha, hasa muda wa mchana bado, 

haikuwa rahisi kufanya kazi hii kutokana 

na kasi ya mtandao.  Wakati mwingine 

ilikuwa unaweza kuingiza kwenye mfu-

mo shule mbili tu mchana kutwa, hivyo 

unaweza kuona changamoto kubwa 

tuliyokuwa nayo hapo awali.” 

Kufanya kazi muda wa usiku imekuwa 

ni mazingira hatarishi sana, ukizingatia 

hali ya ofisi ilivyokuwa.  Vilevile, 

shughuli nyingine za idara hiyo zilikuwa 

zinakwama sana kutokana na kutopata 

mtandao,  

Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa ku-

 

KUTOKA MWANZA: 

Afisa Elimu—Takwimu wa Vifaa kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa, Abichi 

Chacha, akisisitiza jambo wakati wa mahojiano kuhusu kufungwa kwa mtandao kiambo 

katika Halmashauri yake (Picha: Jacqueline Sombe, PS3). 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 
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 LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

MATUKIO YA MAKABIDHIANO YA VIFAA NA MTANDAO KIAMBO KWENYE HALMASHAURI MBALIMBALI NCHINI:  

Picha zote na Jacqueline Sombe, PS3 
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 LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

MATUKIO YA UFUNGAJI MTANDAO KIAMBO KWENYE HALMASHAURI MBALIMBALI NCHINI:  

Picha zote na Jacqueline Sombe, PS3 
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