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TAARIFA YA MAFUNZO YA MAAFISA TARAFA NA WATENDAJI WA KATA YALIYOFANYIKA KATIKA MIKOA YA SONGWE, NJOMBE, KATAVI NA RUKWA TAREHE 05/06/2023 HADI 09/06/2023
1. UTANGULIZI

Ofisi ya Rais TAMISEMI kupitia Programu ya Kuimarisha Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa “The Regions and Local Government Authourities Strengthening Programme - RLGSP” inatekeleza mikakati mbalimbali ya kujenga uwezo wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili taasisi hizo ziweze kutekeleza majukumu ya kusimamia ulinzi na usalama, kutoa huduma, kusimamia miradi ya maendeleo kwa ufanisi. Programu ya RLGSP inagharamiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kushirikiana na Wadau wa Maendeleo inalenga kuboresha maeneo ya; kutoa huduma; ushirikishwaji jamii na utawala bora, kujengea uwezo Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, usimamizi wa fedha, utawala na rasilimali watu; maendeleo ya Kisiasa, kuhamaisha uchumi wa maeneo - Local Economic Development LED; kuimairisha mahusiano kati ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa, Uratibu na ufuatiliaji na tathmini.
1.1. Changamoto zinazowakabili Maafisa Tarafa na Watendaji Kata 
Katika kutekeleza majukumu ya Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ya utoaji wa huduma kwa wananchi katika ngazi ya Mkoa, Wilaya, Halmashauri, Tarafa, Kata, Vijiji na Mitaa kumekuwepo na changamoto mbalimbali ambazo zinahitaji kufanyiwa kazi ili kuwe na uendelevu katika utoaji wa huduma kwa wananchi. Aidha, katika ngazi za msingi baadhi ya changamoto ni kama zifuatazo:-

(i) Uendelezaji wa masuala ya ardhi na Mipango miji

(ii) migogoro ya kiutendaji kati ya wataalam na viongozi katika ngazi za Tarafa, Kata, vijiji na Mitaa;

(iii) Ufuatiliaji na usimamizi usiotosheleza wa miradi ya maendeleo;
(iv) Kuendelea kuwepo kwa kero za wananchi na wadau wengine katika ngazi za msingi;

(v) uelewa mdogo wa Sera, Sheria na Miongozo wanayotakiwa kuisimamia na kuitekeleza;

(vi) Kukosa ubunifu wa kiuongozi katika usimamizi na uibuaji wa fursa za kiuchumi na kijamii zinazopatikana kwenye ngazi za msingi pamoja na ushirikishwaji wa wananchi na wadau wa maendeleo; na

(vii) Kuwepo kwa changamoto za kimaadili ya kiutumishi kwa baadhi ya Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata.

Katika kukabiliana na changamoto zilizobainishwa, Ofisi ya Rais-TAMISEMI kwa kushirikiana na Chuo cha Utumishi wa Umma TPSC na Chuo cha Serikali za Mitaa-LGTI Hombolo iliendesha mafunzo ya kuwajengea uwezo viongozi na watumishi ikijumuisha Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata katika Mikoa minne kama ifuatavyo:- Songwe-05-06/06/2023, Katavi 06-07/06/2023, Njombe 07-08/06/2023 na Rukwa tarehe 08-09/06/2023. 
1.2. Ufunguzi wa Mafunzo ya Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata.
Mafunzo ya Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata yalizinduliwa rasmi na Bw. Sospeter S. Mtwale Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais TAMISEMI akimwakilisha Katibu Mkuu katika Mkoa wa Songwe. Aidha, ufunguzi wa mafunzo haya katika Mikoa mingine ulifanywa na Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa na kufungwa na Makatibu Tawala wa Mikoa hiyo kama inavyoonekana katika Picha
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Naibu Katibu Mkuu (T) Bw. Sospeter M. Mtwale akizindua Mafunzo ya Maafisa Tarafa na Watendaji Kata Katika Mkoa wa Songwe.
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Aidha, ufunguzi wa Mafunzo katika Mkoa wa Njombe yalifunguliwa na Mkurugenzi wa Sera na Mipango Ndg John M. Cheyo akimwakilisha Katibu Mkuu kama inavooenkana katika Picha. 

1.3. Kufunga Mafunzo
Mafunzo ya Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata yalifungwa na Makatibu Tawala wa Mikoa husika. Katika maelezo ya ufungaji wa mafunzo waliwasisitizia Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata kufanya kazi kwa bidii, kushirikiana na watumishi waliopo ngazi za chini kama vijiji na Wadau wengine wa maendeleo katika kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu bila kusahau kutumia busara katika kufanya maamuzi yanayohusu maslahi ya wananchi. Aidha, walisisitiza kuwa, wanahitaji kuwa watunzaji wa siri za serikali na kuwa na nidhamu katika kazi zao kwa kuwa wao ni kioo na taswira ya  Serikali katika maeneo yao.
Aidha, viongozi na washiriki wa mafunzo walipata nafasi ya kumshukuru na kumpongeza Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,  Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mhe. Angellah Kairuki Waziri wa Nchi -Ofisi ya Rais TAMISEMI kwa uamuzi wa kutoa na kugharamia mafunzo hayo ambayo kwa mara ya mwisho yalifanyika mwaka 2002. Vilevile wameyapokea kwa hamasa kubwa mafunzo hayo na kuahidi kubadilika katika utekelezaji wa majukumu yao ili kuwahudumia wananchi kwa ufanisi baada ya kupitishwa katika mada mbalimbali zilizohusu utekelezaji wa majukumu yao. 
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Mhe. Mtaka Mkuu wa Mkoa wa Njombe Akifunga mafunzo hayo
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Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Katavi akifunga mafunzo


2. LENGO LA MAFUNZO
Lengo la mafunzo ni kuimarisha utendaji kazi wa Maafisa Tarafa wa Mikoa na Wilaya zote ambao katika awamu ya kwanza yamefanyika kwa Maafisa tarafa 56 na Watendaji wa Kata 356 ili waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi kwa kuongeza uelewa, ujuzi na maarifa kuhsu majukumu yao katika Mikoa minne ya Songwe, Njombe, Katavi na Rukwa . Aidha, malengo mahsusi yalikuwa ni kutoa mafunzo kuhusu:-

(i) utunzaji wa siri za Serikali;
(ii) maadili ya utumishi wa umma;
(iii) será na sheria zinazosimamia Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;
(iv) majukumu ya Maafisa Tarafa;
(v) muundo na mfumo wa mawasiliano Serikalini;
(vi) upangaji mipango na bajaeti; 

(vii) usimamizi na udhibi wa fedha;
(viii) usimamizi na ununuzi wa ummma;

(ix) usimamizi wa miradi ya maendeleo;

(x) ushughulikiaji wa malalamiko (kero za wananchi); na 

(xi) mfumo wa ujifunzaji kielekitorniki - MUKI

Matarajio ya Washiriki

Washiriki waliweka dhahiri matarajio yafuatayo:
(i) Kuwa viongozi bora katika kuwaongoza watumishi na wananchi;
(ii) Kutekeleza majukumu yao kama Watendaji wa Kata na Maafisa Tarafa kwa ustadi,ufanisi na maadili ya hali ya juu;
(iii) Kuzingatia muundo, mfumo wa uwajibikaji na mawasiliano serikalini;
(iv) Kuongoza vema michakato ya upangaji mipango na bajeti, usimamizi na udhibiti wa fedha za umma, usimamizi wa ununuzi wa umma na usimamizi wa miradi;
(v) Kuwa mahiri katika kushughulikia malalamiko (Kero za Wananchi) na utatuzi wa kero hizo.

(vi) Kuongeza juhudi na mbinu katika kuhabarisha wananchi mafanikio ya Serikali katika kutoa raslimali na huduma kwa wananchi katika maeneo yao.

(vii) Kutumia Mfumo wa Ujifunzaji Kielektroniki (MUKI) ili kuongeza elimu na ujuzi katika uendeshaji wa shughuli za MSM.

3. UMUHIMU NA UTARATIBU WA UTOAJI MAFUNZO 
3.1. Umuhimu wa Mafunzo kwa maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata

Utoaji wa mafunzo ya kuwajengea uwezo Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata ni utekelezaji wa maagizo ya Viongozi ya kuimairisha utendaji wa watalaam wa ngazi za chini wakiwemo ngazi za Tarafa na Kata ili waweze kutekeleza majukumu yao ya usimamizi wa shughuli za Serikali kwa ufanisi. Aidha, kwa kuzingatia kuwa, mafunzo kwa viongozi wa ngazi hizo yalikuwa hayajatolewa kwa muda mrefu na mabadiliko mengi yamekuwa yakitokea katika mifumo ya uendeshaji wa shughuli za Serikali na wengi wa watatalaam hawa kutokuwa na fursa ya mafunzo katika mifumo iliyopo. Mafunzo haya yalikuwa muhimu sana katika kuwawezesha kuwa na uelewa, ujuzi na utalaam wa kutekeleza majukmu yao. 

3.2. Utaratibu wa Mafunzo 

Utaratibu wa mafunzo ulihusu maandalizi ya maeneo yafuatayo; aina ya mada zilizotolewa, Mikoa itakayohusika, usimamizi wa ratiba na utoaji wa mada kama ifuatavyo:-
(i) Upitishaji wa mada za mafunzo; Ofisi ya Rais - TAMISEMI ilipitisha mada kwa kushirikiana na Chuo Cha Utumishi wa Umma na Chuo cha Serikali za Mitaa Hombolo. Aidha, vikao vitatu vya pamoja na Vyuo vya Mafunzo husika vilifanyika ili kupitia, kuhakiki na kujiridhisha kuwa mada zitakazotolewa kwa Maafisa tarafa na Watendaji wa Kata zilikuwa zinakidhi mahitaji kama yalivyoelekezwa na viongozi pamoja na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya TAMISEMI. Mada zilizowasilishwa kwa Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata ni zifuatazo:-
a) Misingi ya uongozi na utawala bora; 
b) Sera na sheria za uendeshaji wa Serikali za Mitaa; 
c) Maadili ya utumishi wa umma; 
d) Muundo wa utumishi wa kada ya Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata na majukumu ya Afisa Tarafa; 
e) Muundo, mfumo wa uwajibikaji na mawasiliano serikalini; 
f) Upangaji mipango na bajeti; 
g) Usimamizi masuala ya kifedha; 
h) Usimamizi wa ununuzi wa Umma; 
i) Usimamizi wa Miradi; 
j) Ushughulikiaji malalamiko (kero za wananchi); 
k) Kuhabarisha wananchi mafanikio ya Serikali; 
l) Utunzaji siri za Serikali; na 
m) Maelezo ya kuhusu mifumo ya Planrep na FFARs.
(ii) Vyumba vya Mikutano; Mafunzo yalifanyika katika Mikoa Minne ya Songwe, Njombe, Katavi na Rukwa kwa muda wa siku mbili kwa kila Mkoa. Mafunzo yalifanyika katika vyumba vya mikutano katika Ofisi za Wakuu wa Mikoa na hivyo kupunguza gharama za kukodi kumbi za mikutano. 

(iii) Timu za Mafunzo: timu ya mafunzo iligawanyika katika makundi mawili, kila timu ilihusisha watalaam kutoka Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa ajili ya uratibu na usimamizi wa jumla, watalaamu kutoka Chuo cha Serikali za Mitaa Hombolo na Watalaam kutoka Chuo cha Utumishi wa Umma. 
(iv) Timu ya mafunzo Mikoa ya Songwe na Njombe; Timu hii ilijumisha Wakurugenzi wawili kutoka Ofisi ya Rais - TAMISEMI na maafisa wanne (4) watalaam sita (6) kutoka Chuo cha Serikali za Mitaa (LGTI) na mtalaam mmoja kutoka Chuo Cha Utumishi wa Umma (Tanzania Public Service Collage – TPSC) na Wataalam wawili kutoka Ofisi za Wakuu wa Mikoa ya Songwe na Njombe
(v) Timu ya Mikoa ya Katavi na Rukwa ilihusisha Mkurugenzi na watalaamu sita kutoka Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Watalaam sita (6) kutoka Chuo cha Serikali za Mitaa Hombolo, Mtaalam mmoja kutoka Chuo cha Utumishi wa Umma na Mtaalam mmoja kutoka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa. 
Mgawanyo huu wa timu za mafunzo uliwezesha uratibu na utoaji wa mafunzo kutekelezwa kwa urahisi na hivyo kufanyika kwa ufanisi wa hali ya juu.
Usimamizi wa ratiba ya mafunzo; Wakati wa mafunzo walichaguliwa viongozi miongoni mwa washiriki; mwenyekiti, katibu na mtunza muda. Uongozi ulikuwa na jukumu la kusimamia ratiba ya mafunzo na kuhakikisha kuwa, taarifa za mrejesho zinaandaliwa kuwasilishwa kabla ya mafunzo kuanza siku inayofuata.
(vi) Uwasilishaji wa Mada; mada zilitolewa na watalaam kutoka vyuo husika kupitia uwasilishaji kwa kutumia power point na pia nakala ngumu ziliandaliwa kwenye vitini na kuwekwa pamoja ili kuwawezesha washiriki kufuatilia mafunzo kwa urahisi. Aidha, kulikuwa na kipindi cha maswali na majibu kutoka kwa washiriki na ufafanuzi ulitolewa kutoka kwa wakufunzi na watalaam kutoka Ofisi ya Rais -TAMISEMI. 
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Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata wakifuatilia mada za mafunzo

Utoaji wa Vyeti kwa Washiriki
Baada ya mafunzo kukamilika, washiriki walipatiwa vyeti vya kuhitimu mafunzo ya siku mbili ya uongozi kutoka Chuo cha Serikali za Mitaa na Chuo cha Utumishi wa Umma (TPSC). Vyeti hivyo vilitolewa na viongozi wa Mkoa kama ifuatavyo:- 
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Mshiriki akipokea Cheti Mkoa wa Songwe
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Mshiriki akipokea cheti Mkoa wa Katavi


4. MATOKEO YA MAFUNZO 
Matokeo ya mafunzo ni kama ifuatavyo:-

Idadi ya washiriki waliopata mafunzo: jumla ya Maafisa Tarafa 56 na Watendaji wa Kata 356 waliweza kushiriki mafunzo haya kama ilivyokuwa imepangwa; Aidha ushiriki wa kila Tarafa na Kata ulikuwa kwa asilimia 100.
Kuhusu idadi ya mada zilizotolewa; jumla ya mada 13 zilizokuwa zimepangwa kutolewa zilitolewa kwa washiriki sawa na asilimia 100;
Kuhusu Majukumu ya Maafisa Tarafa na Watendaji; kumekuwepo na ongezo la uelewa wa majukumu ya Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata;
Kuhusu utunzaji wa Siri za Serikali; kumekuwepo na ongezo la uelewa wa umuhimu wa kutunza siri za Serikali; kwa kuwa mafunzo ya aina hiyo yametolewa kwa mara ya kwanza kwa kada hiyo; aidha washiriki walielimishwa vitendo mbalimbali vinavyoweza kusababisha siri za serikali kuvuja na 
Kuhusu maadili, washiriki waliweza kupitisha kuhusu vitendo vinavyovunja maadili ya umma kwa mtumishi wa umma.

Kuhusu usimamizi wa fedha, manunuzi na miradi ya maendeleo; kumekuwepo na ongezo la uelewa wa sheria na taratibu za usimamizi wa fedha miongoni mwa Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata; 

Kuhusu sera na sheria; kumekuwepo na ongezo la uelewa wa sera na sheria zinazosimamia Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;
Kuhusu fursa za Chuo cha Serikali za Mitaa Hombolo na Chuo cha Utumishi wa Umma; washiriki walipata fursa ya kusikia kozi zinazotolewa katika vyuo hivyo na namna ya kujiunga na kujiendeleza kwa kutumia mfumo wa ujifunzaji wa MUKI.
Ufuatiliaji na Maelekezo ya Viongozi wa Mikoa; mafunzo yalitoa fursa kwa Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala wa Mikoa kuzungumza na Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata na hivyo kuongeza kasi ya usimamizi na ufuatiliaji wa shughuli za Serikali katika maeneo yao ya utawala.
5. HOJA NA MAPENDEKEZO YALIYOTOLEWA NA WASHIRIKI
Katika mafunzo ya Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata wa Mikoa ya Songwe, Njombe Katavi na Rukwa viongozi na washiriki walitoa hoja na mapendekezo mbalimbali ambayo yanalenga kuboresha mazingira ya kazi zao na hivyo kuongeza ufanisi katika majukumu yao. Pia, zipo hoja za kuboresha mafunzo kama hayo yanayopangwa kutolewa katika Mikoa ya awamu ya pili. Hoja zilizotolewa ni:-
5.1. Hoja zilizotolewa na Viongozi ngazi ya Mkoa;
Viongozi wa Mikoa ambao ni Mkuu wa Mkoa na Katibu Tawala wa Mkoa walitoa mapendekezo yafuatayo:-
Ushiriki wa Ofisi ya Usalama wa Serikali: mafunzo kwa maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata hususani yanayohusu utunzaji wa Siri za Serikali yashirikishe wataalam kutoka Ofisi ya Usalama wa Nyaraka za Serikali ambayo yanaambatana na ulaji wa kiapo cha kutunza siri za serikali; 
Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora; OR Utumishi na Utawala Bora ndio yenye dhamana na kutoa será na miongozo ya kiutumishi katika taasisi za umma ikiwemo Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kwa kuwa mafunzo haya yana akisi utekelezaji wa Sera, Sheria na miongozo ya Wizara hiyo hususani masuala ya miundo ya utumishi wa kada za Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata; hivyo ushiriki wa Wizara husika ni muhimu kwa uendelevu wa masuala ya kiutumishi katika Sekta ya umma
Ushiriki wa Madiwani; utendaji kazi wa kila siku wa Mtendaji wa Kata unamhusisha Mhe. Diwani kama mwenyekiti wa Kamati ya Maendeleo ya Kata. Aidha, utoaji wa taarifa ngazi ya Halmashauri pia unamhusha Diwani, hivyo ili kujenga uelewa wa pamoja wa utekelezaji wa majukumu ngazi ya Kata mafunzo yatakayofanyika kwa Mikoa ambayo bado yahusishe Waheshimiwa madiwani pia.
5.2. Hoja zilizotolewa na Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata kwenye Mafunzo.
Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata walioshiriki mafunzo katika Mikoa ya Songwe, Njombe, Katavi na Rukwa walitoa hoja na mapendekezo yafuatayo:-
Muda wa mafunzo: mafunzo kwa Watendaji wa Kata na Maafisa Tarafa yafanyike mara kwa mara ili kuboresha utendaji wa majukumu yao;

Idara Maalumu: iundwe idara ama kitengo maalum katika Wizara, Mikoa na Halmashauri kwa ajili ya usimamizi wa kada ya Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata ili kuimarisha utendaji kazi wa kada hii. Aidha, kwa utaratibu wa sasa kada ya Watendaji wa Kata inachanganywa katika Idara na shughuli nyingine na hivyo kutopata uangalizi wa kutosha na hivyo kusahaulika katika Mipango ya maendeleo ya kitaasisi.
Uhaba wa watumishi; Serikali iajiri watumishi wa Tarafa na Kata kwa sasa ngazi hizo nyingi hazina wataalam wa kutosha katika Idara zake. Kutokana na mapungufu hayo, mtendaji wa kata anaelemewa na wingi wa kazi zinazotakiwa kutekelezwa na watalaam wa ngazi ya kata ikiwemo Maafisa Mandeleo ya Jamii, Mratibu Elimu Kata, afisa kilimo, Maliasili, Mifugo, Lishe, nk. 

Mtalaam wa Mapato; jukumu la ukusanyaji wa mapato na kodi za Serikali unafanyika ngazi za kata, Vijiji na Mitaa. Hivyo Serikali ihuishe muudo wa Kata na kongeza kada ya Afisa kodi na Mapato  ili kurahisha utekelezaji wa jukumu hilo ambalo litafanyika bila kuwa na watalaam katika ngazi hizo.
Kuboresha Mawasiliano; Ofisi ya Rais – TAMISEMI ielekeze Halmashauri zote nchini kuanzisha barua pepe rasmi za Ofisi za Watendaji wa Kata;

Kuboresha Mazingira ya Kazi: Serikali iendelee kujenga Ofisi za Tarafa na Kata ili kuongeza usalama wa siri na nyaraka za Serikali. Pia, serikali itoe vitendea kazi kama samani na vyombo vya usafiri (pikipiki) kwa Kata ambazo bapo hazijapewa ili kurahisisha shughuli za usimamizi na ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo na masuala ya utawala;
Fedha za posho za Madaraka; Serikali itoe kipaumbele cha kutoa na kulipa fedha za posho za madaraka kwa Watendaji wa Kata. Kwa sasa baadhi wanachelewa kulipwa au hawalipwi kabisa; 

Fursa za kushiriki kazi za kiufundi; Watendaji wa kata wafikiriwe kupewa kazi za kiufundi zinazofanyika katika maeneo yao tofauti na utaratibu wa sasa ambapo watumishi wa Makao Makuu ya Halmashauri ndio wanafikiriwa kupewa kazi hizo hata kama zinaweza kufanyika na watalaam wa ngazi ya kata;

Fursa ya kujiendeleza na kuhama vituo vya kazi; watumishi wa kada ya utendaji wa Kata walioajiriwa kuanzia mwaka 2019 na kuendelea waruhusiwe kuhama, kwenda kujiendeleza kimasomo na kubadilishwa muundo;

Fedha za uendeshaji Ofisi; Ofisi ya Rais -TAMISEMI kuendelea kufuatilia Halmashauri ili kuboresha mazingira ya kazi kwa kutenga fedha katika bajeti za kununua vitendea kazi kama vile kompyuta, nyumba na ofisi za Tarafa na Kata ili kuwezesha kutekeleza majukumu yao katika mazingira mazuri;

Maafisa Tarafa kupanda Daraja la Mshahara Qualifying Law for Division Officers (QLD); Wakati wa kikaokazi kati ya Hayati Dkt. John J. P. Magufuli aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Awamu ya Tano na Maafisa Tarafa kilichofanyika Ikulu Jijini Dar es Salaam, Juni, 2019 alitoa maelekezo kwa Katibu Mkuu Utumishi kuwa, Maafisa Tarafa wanapopanda Daraja la mshahara toka E kwenda F kusiwepo na kikwazo cha ulazima wa kufanya QLD na alielekeza Waraka unaotaka Afisa Tarafa asome QDL ndipo apande daraja ufutwe. Maelekezo hayo hayajafanyiwa kazi na Maafisa Tarafa wameendelea kuzuiwa kupanda vyeo. Ikumbukwe baada ya maelekezo ya Mhe Rais, Maafisa Tarafa wengi waliacha kwenda kusoma kozi kwa kuwa maelekezo ya Mhe. Rais ya kufuta Waraka huo yalishatoka. Hivyo, Serikali itoe Mwongzo kuhusu suala hili;
Huduma muhimu Ofisi za Tarafa na Kata; Serikali iweke miundombinu ya huduma muhimu katika Ofisi za Tarafa na Kata hususani umeme, maji, vifaa vya TEHAMA, ulinzi nk ambazo kwa sasa hazipo;
Ushiriki wa Afisa Tarafa katika Shughuli za Halmashauri; Ofisi ya Rais - TAMISEMI kuweka mifumo ya mawasiliano itakayomshirikisha Afisa Tarafa wakati Mkurugenzi wa Halmashauri anapotoa maagizo kwa watendaji wa kata apate nakala ya maelekezo hayo na hivyo kuwezesha kufuatilia utekelezaji kwa wakati; Aidha, Wakurugenzi wa Halmashauri waruhusu Maafisa Tarafa kushiriki katika vikao vya kudumu vya Halmashauri;

Mafunzo kwa Watendaji wa Vijiji; Ofisi ya Rais-TAMISEMI ipeleke Mafunzo ya kujenga uwezo kwa Watendaji wa Vijiji na Mitaa ili kuwezesha kila kada kujua majukumu yao na kuondokana na migongano ya kiutendaji miongoni mwao;

Kuimarisha mawasiliano Ngazi ya Halmashauri; Ofisi ya Rais-TAMISEMI ipitie muundo wa mawasiliano ngazi ya Halmashauri ambapo Wakuu wa Idara na Wakurugenzi wa Halmashauri wanawasiliana moja kwa moja na vituo vya kutolea huduma bila kupitia kwenye kata na hivyo kuleta migongano inayochangiwa na mwingiliano wa majukumu katika ngazi ya Kata;

Kutambulika kwa Maafisa Tarafa; Wakurugenzi wa Halmashauri kuwatambua Maafisa Tarafa kama ni sehemu ya watumishi walio chini yao; kwa sasa baadhi hawawatambui
Serikali iendelee kupeleka Fedha za Maboma; Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata wanahamasisha wananchi kuchangia shughuli za maendeleo, hata hivyo ucheleweshaji wa fedha za maboma unakwamisha juhudi wananchi na watendaji wa kata ambao wako karibu na wanachi kuonekana kutototimiza wajibu wao kwa wananchi
Mawasiliano ya Website; Ofisi ya Rais – TAMISEMI iweke kwenye website yake sheria, miongozo na maelekezo mbalimbali ya utekelezaji wa shughuli katika maeneo yao ili iwe rahisi wao kuipata na kuitumia pindi inapohitajika.

6. HITIMISHO

Mafunzo ya kujenga uwezo kwa Maafisa Tarafa na Watendaji wa Kata katika Mikoa ya Songwe, Njombe, Katavi na Rukwa yamefanyika kwa ufanisi. Mafunzo haya yameongeza uelewa, ujuzi na maarifa kuhusu maeneo ya utekelezaji wa shughuli na ni mafunzo ya kwanza kutolewa kwa kada hizo za ngazi ya msingi. Mafunzo yamepata mwitikio mkubwa kwa viongozi wa Mikoa na washiriki kuwa ni muhimu sana katika kuimarisha usimamizi wa utekelezaji wa shughuli za Serikali katika Mikoa na Mamalaka za Serikali za Mitaa. 

Katika hotuba za ufunguzi na kufunga viongozi wametoa maelekezo kwa washiriki wa mafunzo ambao kwa upande wao wameahidi kubadilika kwa kuzingatia sheria kanuni na tarataibu katika kutekeleza majukumu yao.

 Aidha, washiriki wa mafunzo wametoa mapendekezo ya kuboresha mazingira ya kazi katika maeneo yao ikiwa ni pamoja na kupewa Ofisi za staha zikijumuisha majengo, samani mifumo ya maji, umeme, na TEHAMA. Pia, washiriki wamependekeza kuboresha utoaji wa fedha za posho za madaraka kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu. Imetolewa rai kuwa, mafunzo kwa Mikoa ambayo bado kutolewa yahusishe OR-UUUB ili kuboresha miongozo ya kiutumishi inayotolewa pamoja na kushirikisha Waheshimiwa Madiwani kwa kuwa muda mwingi wanafanya kazi pamoja.
Kwa upande wa Maafisa Tarafa wameomba kuboresha mawasiliano ngazi ya Halmashauri ili waweze kutambulika zaidi na kuimarisha usimamizi wa shughuli za Serikali katika maeneo yao.
Viambatisho
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Timu za Sekretarieti katika mikoa ya Songwe, Njombe, Katavi na rukwa kutoka Ofisi ya Rais-TAMISEMI, Chuo cha Serikali za Mitaa, Chuo cha Utumishi wa Umma wakiandaa mada za mfunzo
  Idadi ya Maafisa Tarafa kwa kila Mkoa na Wilaya 
	Na. 
	Mkoa
	Na.
	Wilaya
	Idadi ya Tarafa
	Idadi ya Maafisa Tarafa Walioshiriki

	1
	Songwe
	1
	Momba
	4
	4

	
	
	2
	Ileje
	2
	2

	
	
	3
	Mbozi
	4
	4

	
	
	4
	Songwe
	2
	2

	2
	Njombe
	1
	Ludewa
	5
	5

	
	
	2
	Makete
	6
	6

	
	
	3
	Wanging’ombe
	3
	3

	
	
	4
	Njombe
	4
	4

	3
	Katavi
	1
	Mpanda
	4
	4

	
	
	2
	Tanganyika
	3
	3

	
	
	3
	Mlele 
	3
	3

	4
	Rukwa
	1
	Kalambo 
	5
	5

	
	
	2
	Sumbawanga
	6
	6

	
	
	3
	Nkasi 
	5
	5

	Jumla Maafisa Tarafa
	56
	56


 Idadi ya Watendaji wa Kata kwa kila Mkoa na Halamshauri
	Na. 
	Mkoa
	Na.
	Halmashauri
	Idadi ya Kata
	Idadi ya Watendaji wa Kata Walioshiriki

	1
	Songwe
	1
	Tunduma TC
	15
	15

	
	
	2
	Ileje DC
	18
	18

	
	
	3
	Mbozi DC
	29
	29

	
	
	4
	Momba DC
	14
	14

	
	
	5
	Songwe DC
	18
	18

	2
	Njombe
	1
	Makambako TC
	12
	12

	
	
	2
	Njombe TC
	13
	13

	
	
	3
	Ludewa DC
	26
	26

	
	
	4
	Njombe DC 
	12
	12

	
	
	5
	Makete DC
	23
	23

	
	
	6
	Wanging'ombe DC
	21
	21

	3
	Katavi
	1
	Mpanda MC
	15
	15

	
	
	2
	Mpanda DC
	16
	16

	
	
	3
	Nsimbo DC
	12
	12

	
	
	4
	Mlele DC
	6
	6

	
	
	5
	Mpimbwe DC
	9
	9

	4
	Rukwa
	1
	Sumbawanga MC
	19
	19

	
	
	2
	Kalambo DC
	23
	23

	
	
	3
	Sumbawanga DC
	27
	27

	
	
	4
	Nkasi DC
	28
	28

	Jumla Watendaji wa Kata
	356
	356
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