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Picha ya mbele: Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mh. Kassim Majaliwa, akizindua rasmi mifumo ya 

PlanRep na FFARS mjini Dodoma, tarehe 5 Septemba, 2017.  (Picha: Mroki Mroki wa Daily News Mtandao). 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) na Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

 
 

 “ Jarida hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa la Marekani (USAID), chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 
Ofisi ya Rais -TAMISEMI ndiyo itakayowajibika na matokeo ya kazi hii.  Jarida hili ni maoni ya  

Ofisi ya Rais—TAMISEMI, na si lazima liwakilishe maoni ya USAID au Serikali ya Marekani” 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

USAID/TANZANIA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA 

SEKTA ZA UMMA  
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Bodi ya Uhariri 
 

 

Mwenyekiti 

Eng. Mussa Iyombe 

Katibu Mkuu – Ofisi ya Rais, TAMISEMI 

 

Wajumbe 

Erick Kitali – TAMISEMI 

Baltazar Kibola – TAMISEMI 

Rebecca Kwandu – TAMISEMI 

Desderi Wengaa – PS3 

Gemini Mtei – PS3 

 

Waandishi 

Atley Kuni – TAMISEMI 

Beatrice Lyimo – Habari Maelezo 

Octavian F. Kimario – Habari Maelezo 

Jacqeline Mrisho – Habari Maelezo 

Frank Mvungi – Habari Maelezo 

Frank Shija – Habari Maelezo 

Gladys Mkuchu – PS3 

Jacqueline Sombe – PS3 

 

Mhariri Mkuu 

Leah Mwainyekule – PS3 

 

Wahariri 

Erick Kitali – TAMISEMI  

Atley Kuni – TAMISEMI 

Gladys Mkuchu – PS3 

 

Msanifu Kurasa 

Leah Mwainyekule – PS3 

 

Jarida hili hutolewa na: 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa-TAMISEMI 

S.L.P 1923 

Dodoma-Tanzania 

Simu: (+255) 26 -2321234 

Barua pepe: ps@tamisemi.go.tz 

Tovuti: www.tamisemi.go.tz 

Blog: blog.tamisemi.go.tz 
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PlanRep Iliyoboreshwa ni Kichocheo cha Maendeleo 
 

D 
hana ya kuwashirikisha wananchi katika kupanga na kutekeleza mipango ya maendeleo imepata nguvu kupitia mfumo 

wa PlanRep iliyoboreshwa.  Huu ni mfumo wa kielektroniki unaotumika katika kupanga bajeti, kuandaa mipango na 

kutoa taarifa ya yale yatakayokuwa yametekelezwa katika eneo husika kwa kuzingatia kuwa msingi wa mfumo huu ni 

kuongeza kasi katika kuwaletea maendeleo wananchi wenye uhitaji zaidi. 

Tunaposhuhudia mageuzi haya makubwa na kuanza kutumika kwa mfumo huu kuanzia mwaka wa fedha 2018/19, ni vema 

tukatambua kwamba mpango huu unaotekelezwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI kwa kushirikiana na Mradi wa Uimarisha wa 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), unalenga kuboresha usimamizi wa fedha za Serikali katika ngazi za kutolea huduma kama vile  

zahanati, vituo vya afya, hosipitali na shule. 

Matokeo ya kuboreshwa kwa mfumo huu ni kichocheo cha maendeleo, kwani awali rasilimali nyingi zilitumika katika mcha-

kato wa kuandaa mipango na bajeti.  Kwa sasa hali hiyo itakuwa tofauti kwani kila kitu kitafanyika kielektroniki katika mfumo 

huu wa kitaifa ulioboreshwa kwa maslahi ya wananchi wote hasa waishio maeneo ya vijijini na pembezoni. 

Kwa sasa tutashuhudia rasilimali fedha zilizokuwa zikitumika kuandaa bajeti zikielekezwa katika kuboresha huduma za jamii 

kama shule, zahanati, na ujenzi wa miundombinu itakayosaidia wananchi kuongeza uzalishaji katika maeneo yao, hali itaka-

yochochea kuongezeka kwa pato la mtu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla. 

Mfumo wa PlanRep ulioboreshwa unaendana na matakwa ya sasa ya kisera, kiteknolojia, kiuchumi na umezingatia changamoto 

zilizokuwepo awali kabla ya kutengenezwa kwa mfumo huu na mahitaji mapya ya wadau na wananchi kwa ujumla wao ya-

mezingatiwa.  Hili litawezesha kupatikana kwa matokeo tarajiwa katika kuwahudumia wananchi. 

Katika kuandaa mfumo huu, wadau mbalimbali wameshiriki zikiwemo wizara kama OR-TAMISEMI, OR-Utumishi, Wakala ya 

Serikali Mtandao, Wizara ya Fedha na Mipango, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na Wizara zin-

gine za Kisekta. 

Tunapoangalia faida za mfumo huu ulioboreshwa tunaiona Tanzania mpya, hasa kwa kuwa matarajio ya wananchi ni kuona 

mageuzi makubwa kama haya ya mifumo yanaleta matokeo chanya katika huduma za jamii katika sekta zote. 

Baadhi ya faida za mfumo huu ni pamoja na kuwawezesha watoa huduma kupanga mipango na bajeti kwa  kuzingatia mahitaji 

ya wananchi wa eneo husika, na pia kuwepo kwa uwezo wa kutoa taarifa ya utekelezaji wa mipango na maendeleo. 

Mfumo huu pia utaunganishwa na mifumo mingine wakati utakapoanza kutumika, hali itakayosaidia kuongeza tija katika mifu-

mo husika na huduma kwa wananchi.  Aidha, mfumo huu utawezesha kutolewa kwa taarifa mbalimbali zinazotakiwa na sekta 

mbalimbali.  Taarifa hizo zitapaswa kuoanishwa na mipango, bajeti na matumizi ili visomwe kwa pamoja. 

Kuwepo kwa muundo unaofanana wa uwasilishaji wa bajeti kuanzia ngazi ya msingi, yaani watoa huduma hadi ngazi ya OR-

TAMISEMI na Wizara ya Fedha na Mipango, unafanikisha lengo la kuleta matokeo chanya katika kuandaa na hatimaye ku-

tekeleza bajeti katika mwaka husika. 

Wakati Tanzania ikichukua hatua kuelekea kuwa nchi ya viwanda na uchumi wa kati, tunaamini kwa dhati kwamba mradi huu 

wa PS3 ambao unafadhiliwa na Serikali ya Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani (USAID), 

utaimarisha mifumo na kuleta mabadiliko chanya katika utoaji huduma kwa jamii, hasa zile zenye uhitaji zaidi.  

Karibu kusoma jarida hili. 

 
 
 

Eng. Mussa Iyombe 

Katibu Mkuu, OR-TAMISEMI 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

TAHARIRI: 
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7. Uwepo wa data moja kwa ngazi zote (Data Integrity and 

Consistency). 

8. Uwezo wa kutunza data za zamani na kufanya ulinganishi 

(Keeping historical data, Performing comparative and Trend 

Analysis). 

9. Uwepo wa mpango na bajeti za vituo vya kutolea huduma. 

10. Utoaji sahihi wa taarifa za utekelezaji (Physical Implementa-

tion Report). 

11. Mfumo utakuwa na toleo moja nchi nzima.  Utaweza ku-

patikana na wote (Centralized and Unified System). 

12. Mfumo unakuwa na sekta zote ndani ya Hlamashauri. 

13. Kupunguza gharama za zoezi la uandaaji wa mipango na bajeti 

kwa asilimia 50. 

14. Kupunguza muda wa kufanya zoezi la uandaaji mipango na 

bajeti kutoka zaidi ya miezi mitatu hadi mwezi mmoja. 

15. Umiliki wa mfumo ni asilimia 100 kwa Serikali. 

16. Maboresho yanafanyika kwa haraka pasipo gharama. 

1. Mfumo umetengenezwa kutokana na changamoto zilizopo, 

mahitaji ya watumiaji na mabadiliko ya kisera, majukumu, 

teknolojia na muundo. 

2. Umetengenezwa na Watanzania wanaojua hali halisi ya 

uundaji wa mipango, bajeti na uhitaji wa taarifa. 

3. Taarifa za bajeti na mipango zinapatikana ngazi zote za 

utawala kuanzia ngazi ya msingi mpaka ngazi ya Taifa. 

4. Mfumo unatoa taarifa kwa mahitaji ya wadau wote ndani  

na nje ya Serikali. 

5. Umefungamanishwa na mifumo mingine ya kimkakati ya 

Kitaifa kama Mfumo wa Usimamizi wa Matumizi ya Fedha 

za Umma (IFMIS-Epicor), Mfumo Shirikishi wa Usimamizi 

wa Watumishi (HCMIS-Lawson), Mfumo wa Ukusanyaji 

wa Mapato ya ndani ya Halmashauri (LGRCIS) pamoja na 

Mfumo wa Uhasibu na Utoaji Taarifa kwa Vituo vya Ku-

tolea Huduma (FFARS). 

6. Uwezo wa kufanya mapitio ya bajeti na kutoa mrejesho 

(Auto-Scrutinization). 

Faida za PlanRep Iliyoboreshwa kwa Muhtasari 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Baadhi ya picha zilizochukuliwa kutoka kwenye kompyuta, zikionyesha namna mfumo ulioboreshwa wa PlanRep ulivyo.  
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ambayo Serikali ilizokuwa ikitumia kila mwa-

ka kwa ajili ya kufanya maandalizi ya kuandaa 

bajeti. 

“Mifumo hii itasaidia kuleta ufanisi na uwajibi-

kaji katika utekelezaji wa huduma kwa 

wananchi.  Itasaidia kupunguza muda na kule-

ta maendeleo kwa kasi, na pia itasaidia kutun-

za taarifa za mapato yote katika ngazi ya Hal-

mashauri,” ameongeza Mh. Simbachawene. 

Kaimu Balozi wa Marekani nchini, Bi Imni 

Patterson, amesema kwamba pamoja na 

mifumo hiyo kuongeza ufanisi na kuboresha 

usimamizi wa fedha, itawezesha pia Serikali ya 

Tanzania kutoa fedha kwa malengo yali-

yokusudiwa na mahitaji ya wananchi kwa 

ufasaha. 

“Marekani inajivunia kushirikiana na Tanzania, 

hasa mnapofanya kazi kwa malengo ya kuwa 

na Serikali yenye uwazi, maendeleo endelevu 

na ustawi wa pamoja,” amesema Bi Patter-

son. 
 

Inaendelea ukurasa wa 9 

S 
erikali imewataka watumishi wa Mikoa, 

Halmashauri na vituo vya kutolea 

huduma kutoa taarifa za mapato na 

matumizi kwa wakati kwa wananchi katika 

maeneo yao, ili kuongeza uwazi. 

Hayo yamesemwa na Waziri Mkuu wa Jam-

huri ya Muungano wa Tanzania, Kassim Majali-

wa Majaliwa, wakati akizindua mfumo uli-

oboreshwa wa kielektroniki wa kuandaa mi-

pango na bajeti kwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (PlanRep), na mfumo mpya wa uhasibu 

na utoaji taarifa za fedha za vituo vya kutoa 

huduma (FFARS). 

“Ukamilishaji wa mifumo hii utasaidia kuonge-

za uwazi, uwajibikaji kwa watumshi hasa kati-

ka eneo la mapokezi na matumzi ya fedha za 

umma kuanzia katika vituo vya kutolea hudu-

ma mpaka ngazi ya Halmashauri,” amesema 

Waziri Mkuu, katika hafla hiyo ya uzinduzi 

iliyofanyika mjini Dodoma mwezi Septemba 

mwaka huu. 

“Kuanzia sasa sitarajii kuona kituo chochote 

cha kutolea huduma kilicho chini ya Halmas-

hauri kinakuwa na matumizi yasiyo zingatia 

taratibu na kanuni za fedha, au kubadili-

sha matumizi ya fedha bila kuwasiliana na 

mamlaka husika,” amesisitiza Waziri 

Mkuu. 

Aidha, amesema kwamba lengo la ma-

tumizi ya mifumo ya TEHAMA ni 

kuongeza uwazi, uwajibikaji na ufanisi 

katika utendaji kazi wa shughuli za 

Serikali, na isitumike kukwamisha 

shughuli na utaratibu wa kazi za Serikali. 

Vilevile, Waziri Mkuu amesema kwamba 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kipindi 

kirefu zimekuwa zikitumia gharama 

kubwa na muda mwingi katika kukami-

lisha zoezi zima la uandaaji wa mipango, 

na bajeti, na hivyo kupitia mifumo ili-

yozinduliwa, changamoto hizo zimetatuli-

wa. 

Kwa upande wake, aliyekuwa Waziri wa 

Nchi Ofisi ya Rais-TAMISEMI, Mhe. 

George Simbachawene, amesema kwam-

ba kupitia mfumo wa PlanRep, zaidi ya 

shilingi milioni nne zitaokolewa, gharama 

PlanRep, FFARS ziwe Suluhu ya Kutoa Taarifa kwa 

Wakati – Mhe. Majaliwa  

 

KUTOKA DODOMA: 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mh. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), akitoa hotuba ya uzinduzi wa mifumo 

na PlanRep na FFARS mjini Dodoma. (Picha: Hilary Bujiku wa Ofisi ya Waziri Mkuu). 
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PlanRep Yapokewa kwa Mikono Miwili 

”Mafunzo haya yametujengea uwezo 

mkubwa na yametuwezesha kuelewa 

mfumo huu ulioboreshwa, hivyo kila 

mmoja wetu ataweza kwenda kuandaa 

bajeti ya idara yake kwa urahisi,” ames-

ema Bi Rwehabura. 

Mafunzo hayo ya siku nane yaliyofanyika 

mkoani Mwanza yamefadhiliwa na Shirika 

la Kimataifa la Maendeleo la Marekani 

(USAID) chini ya Mradi wa Kuimarisha 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) na ku-

shirikisha mikoa sita ya kanda ya ziwa 

ambayo ni Mwanza, Shinyanga, Simiyu, 

Mara, Geita na Kagera. 

Zaidi ya watumiaji 1,500 tayari wamekwi-

sha patiwa mafunzo hayo hadi Oktoba 

2017 kwa kuwahusisha maafisa mipango, 

wahasibu, wachumi, maafisa tehama na 

makatibu wa afya wa Halmashauri.  

 

Na Octavian F. Kimario, Habari Maelezo  

W ashiriki wa mafunzo ya mfu-

mo ulioboreshwa wa 

kuandaa mipango na bajeti 

za Serikali za Mitaa yaliyofanyika Mkoani 

Mwanza mapema Agosti mwaka huu, 

wameipongeza na kuishukuru Serikali 

kwa kuamua kuboresha mfumo wa 

PlanRep. 

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, 

washiriki wa mafunzo hayo wamesema 

mfumo huo mpya wa kielektroniki 

utarahisisha utendaji kazi kwa watumishi 

wa umma katika idara mbalimbali, ikilin-

ganishwa na mfumo uliokuwepo awali.  

Wamesema mfumo huo utapunguza 

usumbufu kwa maafisa wa Serikali kusaf-

iri umbali mrefu kwa ajili ya kuwasilisha 

taarifa na mipango ya bajeti ya Serikali. 

“Kwa kutumia mfumo huu tunaweza 

kuandaa na kutuma taarifa mikoani na 

wizarani moja kwa moja kutoka katika 

Halmashauri na vituo vyetu vya kazi,” 

amesemea Dkt. Hamadi Nyembea, 

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Msalala, huku akikiri mfu-

mo kuja kwa wakati muafaka. 

Amesema kuwa mfumo huu ni rafiki 

kwa matumizi ukilinganishwa na mfu-

mo uliokuwepo awali, ambao uliwala-

zimu wakati mwingine kusafiri nje ya 

kituo cha kazi kwa zaidi ya mwezi 

mzima kwa ajili ya kuandaa na kuwas-

ilisha taarifa na mipango ya bajeti 

wizarani. 

Amongeza kwamba mfumo huu ni 

jumuishi, hivyo utawezesha bajeti za 

idara zote kuwasilishwa kwa wakati 

mmoja tofauti na ilivyokuwa hapo 

awali. 

“Mfumo huu utaongeza uwajibikaji 

wa wakuu wa idara na vitengo mba-

limbali, hivyo kuongeza tija katika 

kuwahudumia wananchi,” ameeleza Dkt 

Nyembea, na kuwapongeza wawezeshaji 

wa mafunzo na OR-TAMISEMI pamoja 

PS3 kwa namna walivyowapatia mafunzo 

mazuri katika hatua mbalimbali, kwa 

kuwapatia mazoezi ya kutosha yali-

yowezesha kuwajengea uzoefu mkubwa.  

Ameahidi kutumia mafunzo hayo kama 

sehemu ya kuwawezesha wengine wali-

opo ofisini. 

Mbali na kupongeza, Dkt. Nyembea 

ameiomba Serikali kuhakikisha kila Hal-

mashauri inapata mtandao wa intaneti ili 

kuwezesha mfumo huu kufanya kazi kwa 

ufanisi. 

Akizungumza kwa niaba ya washiriki 

wenzake, Afisa Mipango wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Misungwi, Bi Sylvia Rweha-

bura, amewashukuru wawezeshaji kwa 

kuwapatia mafunzo mazuri kuanzia ngazi 

ya kupanga, kuanda bajeti na kutoa taa-

rifa. 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA MWANZA: 

Baadhi ya washiriki wa mfumo wa PlanRep wakati wa mafunzo. (Picha: Jacqueline Sombe 

wa PS3) 
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awali katika Halmashauri na mikoa kote nchi-

ni. 

Kuwepo kwa  mradi wa PS3 kumesaidia wa-

taalam wa TEHAMA na watumiaji wengine 

wa mfumo huo wakiwemo waganga wakuu, 

wachumi, maafisa mipango, makatibu wa afya 

na watoa huduma katika ngazi mbalimbali 

zikiwemo zahanati, vituo vya afya, hospitali 

na shule, kujengewa uwezo ili kuimarisha 

utendaji wao katika kuwahudumia 

wananchi kwa kutumia mfumo mpya 

wa PlanRep iliyoboreshwa. 

Pia, mfumo huu utaunganishwa na 

mfumo wa malipo (EPICOR), mfumo 

wa kukusanya mapato (LGRCIS), 

mfumo wa kukusanya taarifa za sekta 

ya afya (DHIS2), mfumo wa fedha 

(FFARS), mfumo wa rasilimali watu 

wa LAWSON, na mifumo mingine 

iliyokuwepo awali amabayo inahusika 

moja kwa moja katika kuandaa mi-

pango na bajeti katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa nchini. 

Mfumo huu pia utawezesha 

uchambuzi wa bajeti kufanyika kwa 

njia ya mtandao na hivyo kuiwezesha 

mikoa, wizara, Halmashuri na taasisi 

za Serikali kuwa na toleo moja la bajeti, ikiwa 

ni pamoja na kutoa taarifa mbalibali. 
 

  Na Frank Mvungi,  Habari Maelezo  

T 
anzania imetajwa kuwa nchi ya kwanza 

kusini mwa Afrika kwa kuwa na mfumo 

wa kielektroniki wa kuandaa mipango 

na bajeti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(PlanRep) ambao unajumuisha sekta zote kati-

ka mfumo mmoja utakaosaidia katika kupanga 

mipango ya bajeti na kutoa ripoti ya utekelezaji 

wa miradi ya maendeleo nchini kote. 

Mkuu wa Timu ya Mifumo ya TEHAMA kutoka 

mradi wa Uimarishaji Mifumo 

ya Sekta za Umma (PS3), Bw. 

Desderi Wengaa, ameyasema 

hayo mjini Kigoma, wakati 

wa mafunzo ya PlanRep kwa 

watumiaji wa mfumo huo. 

Ameongeza kwamba mfumo 

huo utasaidia taifa kufikia 

maendeleo endelevu na kwa 

wakati, kwani unawashiriki-

sha wananchi wote, na 

utaunganishwa na mifumo 

mingine iliyopo sasa. 

“Mfumo huu utawezesha 

utolewaji wa taarifa za miradi 

ya maendeleo zinazohusu 

sekta zote zilizoainishwa 

katika mipango na bajeti kwa 

wakati katika kipindi chote 

cha mwaka,” amesisitiza Desderi. 

Ameeleza kwamba PlanRep iliyoboreshwa in-

aunganisha sekta zote katika mfumo mmoja 

ambao ni wa kitaifa, tofauti na ilivyokuwa awali 

ambapo kila sekta ilikuwa na mfumo wake 

ambao haukuwa ukiendana na mahitaji ya 

wakati na haukuwezesha uchambuzi wa kina 

kufanyika katika kusimamia rasilimali 

zilizopo, ikiwemo fedha. 

Ameongeza kuwa watumiaji wa mfumo wa-

taweza kutumia mfumo huo popote pale 

watakapokuwa, kwa kuwa ni wa kitaifa, wa 

kielektroniki, na utaondoa changamoto ya 

kuwepo kwa matoleo tofauti tofauti, hali 

itakayosaidia kurahisisha kazi na kuokoa 

fedha nyingi zilizokuwa zikitumika kwa 

watoa huduma wa mifumo iliyokuwepo 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA KIGOMA: 

PlanRep, FFARS ziwe Suluhu ya Kutoa Taarifa kwa Wakati 

Inatoka ukurasa wa 7 

Akitoa salamu zake, Mkurugenzi wa Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), Dkt. Emmanuel Malangalila, amesema kwam-

ba mifumo hiyo imeundwa na kutengenezwa na vijana wa Kitanzania kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI, Wakala ya Serikali Mtandao, pamoja 

na Wizara zingine za kisekta, wakishirikiana na wataalam wa Mradi wa PS3, ambao unafadhiliwa na Serikali ya Marekani kupitia shirika lao 

la maendeleo ya kimataifa (USAID). 

“Mifumo hii miwili itaimarisha uwazi, uwajibikaji na ufanisi wa matumizi ya fedha katika Halmshauri na ngazi za vituo vya kutolea huduma, 

na hivyo utoaji wa huduma kwa wananchi kuwa bora zaidi,” amesema Dkt. Malangalila. 

Mradi wa uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) ni mradi wa miaka mitano ulioanza Julai 2015 na utamalizika 2020.  Unafanya kazi 

katika Halmashauri 93 katika mikoa 13 ya Tanzania Bara, ikiwa na lengo la kutoa msaada wa kitaalam kwa Serikali ya Tanzania kwa ajili ya 

kuimarisha mifumo ya Serikali katika ngazi ya Taifa na Halmashauri, ili kuboresha utoaji wa huduma za jamii. 

Na Beatrice Lyimo, Habari Maelezo 

Mkuu wa Timu ya Mifumo ya TEHAMA PS3, Desderi Wengaa, aki-

zungumza wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya PlanRep mjini Kigo-

ma.. (Picha: Frank Mvungi wa Habari Maelezo) 

‘Tanzania ya Kwanza Kusini Mwa Afrika Kutumia Mfumo 

wa PlanRep’ 
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zuri, Mganga Mfawidhi wa kituo cha afya 

cha Sabasaba, Dkt. Said Mbwana, ameiomba 

Serikali kuajiri wahasibu na watu wa TE-

HAMA katika vituo vya afya, kwani kwa 

sasa kazi za uhasibu katika vituo hivyo 

zinafanywa na madaktari wenyewe.  Kuto-

kana na hilo, inakuwa vigumu kwa 

madaktari kufanya kazi kwa kutumia baadhi 

ya mifumo inayohitaji wahusika wa uhasibu 

na TEHAMA. 

“Tunaomba Serikali itusaidie kutuwekea 

wataalam wa uhasibu na TEHAMA ili 

madaktari tufanye kazi ya udaktari ambayo 

ndiyo tuna utaalam nayo.  

Pia kwa vile tunafanya kazi 

zote za kuandaa bajeti na 

mipango ya Serikali basi 

tuwe tunapewa mafunzo 

ya upangaji wa bajeti hizo, 

kwani pia utaalam huo 

hatuna,” amesema Dkt. 

Mbwana. 

Mafunzo ya siku nane ya 

Mfumo ulioboreshwa wa 

kuandaa Mipango na Bajeti 

za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (PlanRep) kikanda 

yametolewa mkoani 

Morogoro kwa waandaaji 

wa bajeti wa Halmashauri 

mbalimbali za mikoa ya 

Pwani, Morogoro, Arusha 

na Kilimanjaro, ambapo 

yalifunguliwa na Katibu 

Tawala wa mkoa wa 

Morogoro. 

Mafunzo hayo halihusisha kwa upande wa 

Mkoa: Mganga Mkuu, Katibu wa Afya, Afisa 

Mipango, na Afisa TEHAMA.  Kwa upande 

wa Halmahsauri: Mganga Mkuu, Afisa Mi-

pango, Katibu wa Afya, Afisa TEHAMA, na 

Mhasibu. 
 

Na Jacqueline Mrisho, Habari Maelezo 

huo, hivyo endapo mafunzo hayo 

yatatolewa yataenda kuwa mkombozi kwa 

utoaji bora wa huduma hasa za afya, kwani 

ni huduma muhimu kwa wananchi. 

Naye Mganga Mfawidhi wa kituo cha afya 

cha Mafiga, Dkt. Sufian Msuya, amesema 

kwamba maandalizi ya bajeti kwa mfumo 

unaotumika sasa yanahitaji muda mwingi na 

gharama kubwa hadi kukamilika kwake, kwa 

sababu lazima viwekwe vikao mbalimbali na 

kuchapisha matoleo mengi ili kuhakikisha 

kazi inafanyika kwa uhakika. 

“Tumekuwa tukitumia muda na gharama 

nyingi kufanikisha bajeti zetu kufika katika 

Halmashauri, hivyo mfumo wa PlanRep 

utakuja kuwa mkombozi.  Lakini kwa 

upande mwingine, tunahitaji msaada wa 

vitendea kazi vitakavyotuwezesha kutumia 

mfumo huo, ambavyo asilimia kubwa ya 

vituo vya afya hatuna,” amesema Dkt. 

Msuya. 

Ili kuweza kutumia mfumo wa PlanRep vi-

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA MOROGORO: 

Maafisa Vituo vya Afya Waomba Kupatiwa Mafunzo ya 

Kompyuta 

M 
aofisa wa Afya wanaohudumia 

vituo mbalimbali vya afya mkoani 

Morogoro wameiomba Serikali 

kuwapatia mafunzo ya kompyuta ili waweze 

kumudu matumizi ya mifumo mipya ya kiel-

ektroniki inayowalazimu kutumia kifaa hicho. 

Ombi hilo limetolewa na Mganga Mfawidhi 

wa Kituo cha Afya cha Uhuru mkoani 

Morogoro, Dkt. Oresta Mwambe, alipokuwa 

akielezea changamoto wanazozipata kwa 

kutumia mfumo wa zamani wa kuandaa mi-

pango na bajeti ya Serikali wakati huu 

wanaposubiri kuanza kutumia mfumo mpya 

ulioboreshwa ujulikanao kama 

‘PlanRep’ unaohusisha ma-

tumizi ya kompyuta. 

Dkt. Mwambe amesema 

kwamba maboresho ya-

nayofanywa na Serikali ni ya 

msingi kwa kuwa yanaenda 

kupunguza changamoto nyingi 

zilizokuwa zinajitokeza wakati 

wa kuandaa bajeti na mipango 

ya Serikali, kwani muda 

mwingine maafisa husika 

walikuwa wanatumia fedha 

zao binafsi ili kuhakikisha 

wanamaliza kazi kwa wakati. 

“Mfumo ulioboreshwa wa 

PlanRep utatusaidia sana ku-

punguza changamoto zilizoku-

wa zikijitokeza, lakini changa-

moto itakayotokea baada ya 

mfumo mpya kuanza rasmi 

kutumika ni uhaba wa elimu 

juu ya matumizi ya kompyuta, kwa sababu 

maafisa wengi tumezoea kuandaa bajeti kwa 

njia za kawaida.  Tunaiomba Serikali itusaidie 

japo mafunzo ya awali ili tuweze kutumia 

mfumo huo kwa ufasaha,” ameeleza.   

Dkt. Mwambe amefafanua kwamba wakati 

wa uandaaji wa bajeti utoaji wa huduma kwa 

wagonjwa unapungua kwa sababu lazima 

baadhi ya madaktari washiriki katika uandaaji 

Mmoja wa maafisa  kutoka kituo cha afya katika wilaya ya Buhigwe 

mkoani Kigoma, akizungumzia matumizi ya mifumo yatakavyosaidia 

utendaji kazi katika sekta ya afya. (Picha: John D. Lyimo wa True Vision). 
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kompyuta iliyowekwa programu maalum, 

jambo ambalo halipo kwa sasa, kwani utaku-

wa ni kwa njia ya mtandao ambapo mtu 

ataweza kufanya kazi yake akiwa mahali po-

pote. 

Msumule ambaye pia alikuwa mmoja wa 

watoa mafunzo ya PlanRep iliyoboreshwa, 

ameongeza kwamba kupitia mfumo huo 

suala zima la uwazi na uwajibikaji litaongeze-

ka, kwani kila mhusika atapaswa kutekeleza 

wajibu wake ipasavyo na kwa wakati kwaku-

wa mfumo umetengenezwa kwa namna am-

bayo mtu anaweza kujifanyia tathmini ya 

utendaji wake. 

“Kupitia mfumo huu mpya itakuwa rahisi 

sana kufuatilia utekelezaji wa miradi mbalim-

bali ya maendeleo na matumizi ya fedha 

zilizoidhinishwa katika miradi husika kwaku-

wa utakuwa fungamanifu na mifumo mingine 

kama ule wa Epicor, tofauti na mfumo wa 

zamani, ” amefafanua Msumule. 

Kwa upande wake, Mkuu wa Timu ya Mifu-

mo ya Fedha wa PS3, Dkt. Gemini Mtei, 

amesema kwamba ili kuhakikisha wanakabili-

ana na changamoto ya kila idara kutumia 

mfumo, PS3 imeunganisha mfumo wa mawa-

siliano ya mtandao ya ndani kupitia mtandao 

kiambo (LAN), ambapo takribani Hal-

mashuri 69 za Tanzania bara zimeingizwa 

katika mpango huo. 

Katika kuhakikisha watumiaji wa mfumo huu 

wanajengewa uwezo, Serikali kupitia OR-

TAMISEMI kwa kushirikiana na USAID-

Tanzania/PS3 imeendesha mafunzo katika 

maeneo mabalimbali nchini kuhakikisha 

inawafikia walengwa ili kujiweka tayari kwa 

matumizi ya mfumo huo pindi utakapozin-

duliwa rasmi. 

 

 

Na Frank Shija, Habari Maelezo  

M 
fumo ulioboreshwa wa uandaaji 

wa mipango na bajeti za Mamlaka 

za Serikali za Mitaa (PlanRep) 

umeelezwa kuja wakati muafaka, na kwamba 

utaongeza ufanisi na uwajibikaji katika 

utendaji kazi wakati wa kuandaa mipango na 

bajeti hadi katika utekelezaji wake. 

Hayo yamebainishwa na Afisa Mipango wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi mkoani 

Iringa, Bw. Ambwene Isaya, wakati wa ma-

funzo ya PlanRep kwa watumiaji wa mfumo 

huo jijini Mbeya. 

Amesema kwamba kutokana na kuwepo kwa 

utaratibu mzuri wa utendaji kazi kupitia mfu-

mo huo, kila mhusika atawajibika kwa wakati, 

jambo ambalo litarahisisha utekelezaji wa 

majukumu na utoaji wa huduma kwa wanan-

chi. 

“Sisi tunauona mfumo huu ulioboreshwa 

kwamba utasaidia sana katika kufanikisha 

utekelezaji wa majukumu yetu katika kila 

ngazi ya utekelezaji,” amesema Isaya. 

Akizungumzia changamoto watakazoka-

biliana nazo, ameeleza kwamba kutoka-

na na mfumo huu kufanyakazi kwa 

uwepo wa mtandao, ikitokea mtandao 

uko chini kazi zitasimama.  Amesema pia 

kwamba itawalazimu watumiaji 

kufahamu matumizi ya TEHAMA kwa 

ufasaha, jambo ambalo wengine linaweza 

kuwa changamoto kwao kutokana na 

kutopenda kwenda na wakati. 

Akitoa ulinganifu kati ya mfumo wa awali 

na huu ulioboreshwa, Mchumi Mkuu 

kutoka Wizara ya Fedha na Mipango, 

Adam Msumule, amesema kwamba mfu-

mo wa awali ulikuwa hautoi fursa ya 

mtumiaji kufanya kazi akiwa mbali na 

PlanRep Yatajwa Kuongeza Ufanisi katika Sekta za Umma  

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA MBEYA: 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya, Bi Mariam Mtunguja, akizungumza wakati wa 

ufunguzi wa mafunzo ya PlanRep na FFARS yaliyofanyika jijini Mbeya. (Picha: Frank 

Shija wa Habari Maelezo). 
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PlanRep Iliyoboreshwa kutatua changomoto za Afya 

Kigoma 

Kutokana na mahitaji mapya ya wadau na 

changamoto zilikuwepo awali katika mfumo 

uliopita wa PlanRep, Mradi wa PS3 kwa ku-

shirikiana na OR-TAMISEMI pamoja na OR-

Utumishi, Wizara ya Fedha, Wizara ya Afya, 

Mikoa na Halmashauri, wameweza kuun-

gana na kufanya maboresho makubwa katika 

mfumo huo ili uweze kuendana na mahitaji 

ya sasa ya kisera, kiteknolojia na kiuchumi. 

Dhumuni la kushirikisha wizara, mikoa na 

Halmashauri katika kutekelzeza mradi huu 

ni kuhakikisha kuwa Tanzania inapata mfu-

mo imara wa mipango na bajeti utakaoweza 

kukidhi mahitaji ya wakati, kwani mfumo 

huu unawezesha Halmashauri kutekeleza 

majukumu yake,  Zaidi ya mipango na bajeti, 

utawezesha pia kuainisha vyanzo vya 

mapato kwa Halmashauri, kufuatilia fedha 

zilizoingia, utekelezaji wa mipango pamoja 

na matumizi yake. 

 

Na Jacqueline Sombe, PS3  

M 
fumo ulioboreshwa wa kuandaa 

mipango, bajeti na taarifa kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(PlanRep) umekuwa chachu kwa watumishi 

wa sekta ya afya katika kutoa huduma bora 

kwa wananchi mkoani humo tangu kuanza 

kutekelezwa kwa mradi wa Uimarishaji wa 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

Hayo yamesemwa na Katibu wa Afya wa 

Manispaa ya Kigoma-Ujiji, Bw. Shomari 

Magijina, katika mahojiano maalumu na 

mwandishi wa makala hii.  Ameongeza 

kwamba mfumo huu ulioboreshwa uta-

wawezesha watumishi katika sekta ya afya 

kutoa kipaumbele kwa mahitaji ya zahanati, 

vituo vya afya na hosipitali, kwa kuhakikisha 

kuwa yanatimizwa kwa wakati.  Vilevile, 

mfumo utasaidia kuboresha mipango na 

bajeti za sekta hiyo katika ngazi  ya wilaya. 

“Kwa mafunzo haya niliyopata kuhusu 

PlanRep iliyoboreshwa na rasilimali zilizopo 

katika manispaa yetu, nina uhakika tutaweza 

kupanga na kutekeleza mipango dhahiri ita-

kayoweza kukidhi matakwa ya kila Halmas-

hauri,” amesisi-

tiza Shomari. 

Naye Bi. Nyan-

geta Majami, 

ambaye ni Kati-

bu wa Afya 

Halmashauri ya 

Wilaya ya 

Kasulu, ame-

zungumzia mfu-

mo huo wakati 

wa mafunzo ya 

kuwajengea 

uwezo watumi-

aji yaliyofanyika 

mjini Kigoma. 

Nyangeta 

amesema kuwa 

ana matumaini 

makubwa na 

PlanRep ili-

yoboreshwa kwani itaanza kuleta mageuzi 

makubwa katika sekta hiyo, hasa utoaji wa 

huduma bora kwa wananchi. 

“Nimeipokea 

PlanRep ili-

yoboreshwa vizuri 

kwa sababu itaon-

geza tija kwa kiasi 

kikubwa, hasa 

kwenye suala la 

muda uliokuwa 

ukitumika kuandaa 

mipango na bajeti,  

Vilevile, PlanRep 

itaunganishwa na 

mifumo  mingine 

kama DHIS 2 am-

bayo tunaitumia 

katika ukusanyaji 

wa taarifa katika 

sekta ya afya,” 

amesema. 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA KIGOMA: 

Muuguzi kutoka Kituo cha Afya cha Ujiji Kilichopo Manispaa ya Kigo-

ma-Ujiji akitoa huduma .  Kituo hichyo ni moja ya vituo ambavyo 

vinaendelea kufanya maboresho makubwa ya afya katika Manispaa 

hiyo . (Picha: Frank Mvungi, Habari Maelezo) 

Bi. Nyangeta Majami, Katibu wa Afya Halmashauri ya Wilaya ya 
Kasulu, Kigoma, akiwa mwenye furaha wakati wa Mafunzo ya 
PlanRep Mkoani Kigoma. (Picha: Frank Mvungi, Habari Maelezo) 
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kupanga, kuandaa bajeti na kutoa taarifa ya 

utekelezaji, hali itakayosaidia kuongeza tija 

na usimamizi wa rasilimali zinazoelekezwa 

katika huduma za jamii kutokana na bajeti 

iliyopangwa katika mwaka husika. 

“Wito wangu kwa Serikali ni kuwa mikoa na 

Halmashauri zote ziunganishwe katika mfu-

mo huu ambao utaleta mapinduzi makubwa 

katika sekta zote za huduma za jamii, iki-

wemo elimu na afya,” ameongeza Shaban. 

Ameipongeza pia OR-TAMISEMI kwa ku-

shirikiana na mradi wa PS3 unaofadhiliwa na 

Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Ma-

rekani (USAID), kwa kufanikisha kuwepo 

kwa mfumo wa kitaifa  utakaochochea 

maendeleo, hasa kwa wananchi wenye 

uhitaji zaidi. 

Watumishi watano waliopatiwa mafunzo ya 

mfumo huo wa kieektroniki wataweza ku-

toa mafunzo kwa watumishi wengine wa 

Halmashauri, hivyo mpango wa Halmashauri 

utaoanisha na kuhusianisha sekta zote.  

Kutokana na zoezi la uandaaji wa mipango 

kuwa shirikishi, itawapa fursa wananchi ku-

shiriki mipango husika. 

“Mfumo huu unalazimisha kila mtumishi 

kutimiza wajibu wake katika eneo lake na 

hakutakuwa na visingizio tena katika 

kuandaa mipango, bajeti, kutekeleza na ku-

toa ripoti kwa wakati,” amesisitiza Amon, 

na kuongeza: “Ni wakati muafaka kwa wa-

tumishi wote katika Halmashauri kuwa na 

mtazamo wa pamoja katika mageuzi haya 

yanayolenga kuwainua wananchi wenye 

uhitaji zaidi kwa kuwapatia huduma bora.” 

 

 

 

Na Jacqueline Sombe, PS3  

S 
erikali inatarajia kuokoa mabilioni ya 

shilingi kutokana na kuanza kwa ma-

tumizi ya mfumo wa kielektroniki wa 

kuandaa mipango na bajeti za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (PlanRep), ambapo kabla ya 

kuboreshwa kwa mfumo huu wastani wa 

kiwango cha fedha kilichotumika kilikuwa 

takribani milioni hamsini kwa kila Halmas-

hauri kila mwaka. 

Akizungumza wakati wa mafunzo maalum 

kuhusu mfumo huo yaliyofanyika mjini 

Mtwara, Afisa Mipango wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Songea Mkoani Ruvuma, Bw. Sha-

ban Millao, amesema fedha zitakazopungua 

ni zile zilizokuwa zikitumika kulipa wa-

tumishi wa Halmashauri na mikoa masurufu 

ya safari, gharama za mafuta ya magari, 

uchapishaji wa nyaraka mbalimbali wakati 

wa mchakato wa kuandaa bajeti pamoja na 

uwasilishaji wake, ambapo kwa sasa kazi hii 

itafanyika katika mfumo wa kielektroniki. 

“Gharama za kuchapisha tu vitabu vya 

bajeti na mipango katika Halmashuri 

zetu kwa wastani ni milioni 4 kwa kila 

mwaka, hivyo unaweza ukaona kiasi cha 

fedha kitakachookolewa kwa kuwa mfu-

mo wa sasa utakuwa wa kielektroniki 

ambao sasa unaondoa sehemu ya gha-

rama zilizokuwa zinatumika awali katika 

mchakato huu,” amefafanua. 

Shaban amesema kwamba mfumo huo 

unawawezesha maafisa mipango ku-

tekeleza majukumu yao popote pale, na 

utasaidia kuimarisha mawasiliano katika 

ngazi zote za Serikali kwa kuwa upatika-

naji wa taarifa mbalimbali kuhusu mipan-

go ya idara na Halmashauri kwa ujumla 

utakuwa rahisi na wenye kuendana na 

mahitaji ya wakati. 

Ameongeza kuwa mfumo huu uli-

oboreshwa umejikita katika kusaidia 

Mfumo wa Kielektroniki Kusaidia Serikali Kuokoa 

Mabilioni 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA MTWARA: 

Afisa Mipango wa Halmashauri ya Wilaya ya Songea, Bw. Shaban Millao, aki-
zungumza wakati wa mahojiano maalum kuhusu mfumo wa PlanRep na faida zake. 
(Picha: Jacqueline Sombe wa PS3). 
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PlanRep Yalenga Kurahisisha Kazi ya Kuhudumia 

Wananchi 

rifa sasa zinaweza kupelekwa mikoani na 

wizarani kwa njia ya mtandao. 

”Mwaka huu tumekaa Dodoma karibu mwe-

zi mmoja na nusu tunaandaa mipango ya 

afya.  Tumekuwa tukitumia gharama kubwa 

sana.  Kwa kutumia mfumo huu wa mtandao 

sasa, itarahisisha mawasiliano na mtu atakaa 

kwenye kituo chake akiandaa mpango na 

kuutuma kwa njia ya kielektroniki,” ames-

ema. 

Aidha, amewaasa wale wote waliopatiwa 

mafunzo hayo kuendelea kuutumia mfumo 

wa PlanRep ili kujengea uwezo wengine, na 

kutanabahisha kwamba mfumo huu ni wa 

Serikali na unasimamiwa na Ofisi ya Rais –

TAMISEMI, na kwamba mafunzo yameshiriki-

sha wadau wote muhimu katika suala zima la 

bajeti. 

Dkt. Subi amewashukuru Shirika la Maende-

leo ya Kimataifa la Marekani (USAID) kwa 

kufadhili mafunzo hayoa kupitia Mradi wa 

Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma 

(PS3). 

Akitoa salaam za wizara kabla ya kufunga 

mafunzo hayo, Ndugu Elisa Rwamiago, Afisa 

Msimamizi wa Fedha Mwandamizi kutoka 

Ofisi ya Rais – TAMISEMI, ameelezea kwam-

ba mafunzo hayo yatatolewa kwa mikoa na 

Halmashauri zote nchini.  

Mfumo huu mpya wa PlanRep umezingatia 

changamoto zilizojitokeza katika mfumo uli-

okuwa ukitumika awali.  Mfumo wa awali 

ulianza kutumika takribani miaka kumi iliyo-

pita, lakina umekuwa na changamoto mba-

limbali, jambo lililoelekea kushindwa kuandaa 

na kusambazwa kwa wakati kwa taarifa na 

mipango ya bajeti za Serikali za Mitaa hapa 

nchini. 

 

Na Octavian F. Kimario, Habari Maelezo 

M 
fumo ulioboreshwa wa kuandaa 

mipango na bajeti za Mamlaka 

za Serikali za Mitaa (PlanRep) 

unalenga kurahisisha kazi ya kuwahudumia 

na kuwapelekea maendeleo wananchi. 

Hayo yamesemwa na Dkt. Leonard Subi, 

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, wakati 

akifunga mafunzo ya siku nane ya jinsi ya 

kutumia mfumo wa PlanRep.  Mafunzo 

hayo yalifanyika jijini Mwanza, na yalihu-

sisha mikoa sita ambayo ni Mwanza, 

Shinyanga, Simiyu, Geita, Mara na Kagera. 

Akizungumza na washiriki wa mafunzo 

hayo, Dkt. Subi ameeleza kwamba lengo 

kuu la mfumo huo ni kuleta ufanisi katika 

kuwahudumia walengwa wakuu walioko 

chini ya mamlaka za Serikali, ambao ni 

wananchi.  Amesema mfumo huu unawale-

ta pamoja watumishi kuhakikisha kuwa 

mipango yote ya Halmashauri inawalenga 

wananchi. 

Sambamba na hilo, Dkt. Subi 

ameishukuru Serikali kwa mpango wa 

kuweza kutoa fedha moja kwa moja 

kwa vituo vya kutolea huduma kwa 

wananchi. 

”Kwa wale tulioanza mpango wa malipo 

kwa ufanisi, tumeshuhudia mabadiliko 

makubwa sana kwa shilingi milioni 10 

tulizozipeleka katika vituo vyetu vya 

kutolea huduma.  Kwa muda mfupi sana 

tumeona mabadiliko na wananchi 

wameanza kushuhudia matunda na kazi 

kubwa ya Serikali na wao kushiriki kama 

wamiliki wa vituo hivi,” ameeleza Dkt. 

Subi. 

Ameongeza kwamba matumizi ya mfu-

mo huu yanapunguza kwa kiasi kikubwa 

gharama za kusafiri umbali mrefu kwa 

ajili ya kupeleka taarifa, badala yake taa-

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA MWANZA: 

Mmoja wa washiriki wa PlanRep kutoka Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela, Amosy 

Zephania, akiongea wakati wa mahojiano maalum juu ya matumizi ya mfumo wa 

PlanRep. (Picha: John D. Lyimo wa True Vision). 
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PS3 Yataka Usimamizi Imara Mifumo Sekta za Umma  

kuisimamia mifumo hiyo baada ya kujengewa 

uwezo kwa kupitia msaada wa PS3. 

Mtatifikolo ameeleza kuwa maboresho hayo 

ya mifumo, hasa wa PlanRep, ni kwa mujibu 

wa mahitaji ya Sera ya TEHAMA na mi-

ongozo mbalimbali ya Serikali. 

Pamoja na kuwa mradi wa huu PS3 unate-

kelezwa katika Mikoa 13 na Halmashauri 93 

za Tanzania Bara, bado manufaa yake yanazi-

fikia Halmashauri zote kupitia miradi mbalim-

bali inayotekelezwa. 

Katika muendelezo wa kuwajengea uwezo 

watumiaji wa mifumo iliyofanyiwa maboresho 

ya Serikali kwa kushirikiana na USAID/

Tanzania chini ya mradi wa PS3, mafunzo 

yameendeshwa nchi nzima, na yameshirikisha 

watumiaji wa mifumo ya PlanRep na mfumo 

wa utoaji taarifa za fedha (FFARS). 

 

Na Frank Shija, Habari Maelezo  

K 
atika kuhakikisha nguvu inaongezeka 

katika usimamizi wa mifumo yote ya 

sekta za umma, mradi wa Uimarishaji 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), umejipanga 

kuwajengea uwezo watumiaji wa mifumo hiyo 

katika eneo la usimamizi ili ifanye kazi kwa 

ufanisi na kuwa endelevu hata mara baada ya 

mradi huo kumaliza muda wake ifikapo 2020. 

Hayo yamebainishwa na Mkuu wa Kitengo 

cha Mifumo ya Fedha wa Mradi wa PS3, Dkt. 

Gemini Mtei, katika mahojiano maalum wakati 

wa mafunzo kwa ajili ya watumiaji wa mfumo 

mpya wa uandaaji wa mipango na bajeti katika 

Serikali za Mitaa (PlanRep), jijini Mbeya hivi 

karibuni. 

Dkt. Mtei amesema kwamba mpaka sasa 

wamefanikiwa kwa kiasi kikubwa kufanya ma-

boresho katika mifumo mbalimbali iliyokuwa 

inatumiwa na Serikali, na kuongeza kuwa jam-

bo kubwa la kutilia mkazo kwa sasa ni namna 

ambavyo mifumo hiyo itasimamiwa ili iwe 

endelevu. 

“Jambo ambalo sasa tunatarajia kulitilia 

mkazo zaidi ni eneo la usimamizi wa mifu-

mo ya sekta za umma.  Tunataka kuona 

mifumo hii ikiendelea hata baada ya mradi 

wetu wa PS3 kumaliza muda wake,” 

amesema. 

Kutambua umuhimu wa usimamizi wa 

mifumo, PS3 iliona haja ya kuendelea na 

mifumo ile iliyokuwepo badala ya kuja na 

mifumo mipya, jambo ambalo limeweze-

sha Serikali kuendelea kuwa msimamizi 

wa karibu wa mifumo hiyo.  Mafunzo 

hayo ya PlanRep ni matokeo ya changa-

moto zilizoainishwa na watumiaji 

(wafanyakazi wa Serikali) ambao walibain-

isha maeneo ambayo wangependa yafanyi-

we maboresho. 

Dkt. Mtei amezitaja changamoto hizo 

kuwa ni pamoja na matumizi makubwa ya 

rasilimali fedha itokanayo na mchakato 

mzima wa uandaaji wa bajeti kuanzia ngazi 

ya kijiji, ambapo inahusisha rasilimali watu 

ambao wote wanahitaji kugharamiwa. 

Amesema pia kwamba baada ya kuainish-

wa kwa changamoto hizo, TAMISEMI 

walikuja na mapendekezo ya kuufanyia 

maboresho mfumo huo ambao umekuja 

kutatua changamoto hizo.  Utatuzi mmo-

jawapo ni kupunguza gharama kwa ku-

rahisisha mawasiliano kwa njia ya kiel-

ektroniki badala ya mtu kufunga safari 

kutoka sehemu moja hadi nyingine.  

Vilevile, kupitia mfumo huo mtumiaji 

ataweza kufanya marekebisho ya bajeti 

yake au taarifa yake bila ya kuchapisha 

nakala yote, jambo linalopunguza gha-

rama. 

Kwa upande wake, Mtaalamu wa Masuala 

ya TEHAMA kutoka OR-TAMISEMI, 

James Mtatifikolo, amesema kuwa Serikali 

kupitia ofisi hiyo ndiyo yenye dhamana ya 

 

KUTOKA MBEYA: 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Mkuu wa Timu ya Mifumo ya Fedha PS3, Dkt. Gemini, akitoa mada wakati wa mafunzo ya 

mifumo ya PlanRep na FFARS yaliyofanyika jijini Mbeya. (Picha: Frank Shija wa Habari 

maelezo). 
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PlanRep Iliyoboreshwa Kuokoa Sh. Bil.4 Maandalizi ya Bajeti 

S 
eptemba 5, 2017 Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-

zania, Mh. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), aliandika historia mpya 

katika ulimwengu wa Serikali za Mitaa Tanzania kwa kuzindua 

mifumo miwili: mfumo wa kuandaa mipango, bajeti na taarifa kwa Mam-

laka ya Serikali za Mitaa (PlanRep), na mfumo wa uhasibu na utoaji taarifa 

za fedha katika vituo vya kutolea huduma (FFARS) 

Akizungumza katika uzinduzi huo, aliyekuwa Waziri wa Nchi OR-

TAMISEMI, Mhe. George Simbachawene (Mb), amesema katika mcha-

kato wa mipango ya bajeti kwa Halmashauri 185 ya Tanzania bara, ta-

kribani sh. bilioni 8.32 zilikuwa zikitumika kila mwaka kwa ajili ya maan-

dalizi ya bajeti. 

Amesema fedha hizo hutumika kulipia usafiri (mafuta), posho ya kujiki-

mu, shajala na gharama za kurudufu vitabu. “Gharama hizo hazijumuishi 

gharama za mawasiliano ya mtandao, umeme, simu, matengenezo ya 

magari na matengenezo ya vifaa,” ameongeza Mhe. Simbachawene. 

Amebainisha kuwa kutokana na gharama hizo, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zimepata wakati mgumu kwa kujikuta zikitumia fedha nyingi ku-

gharamia maandalizi ya bajeti na kusababisha wananchi kukosa huduma 

kutokana na wataalam wa Halmashauri kutumia muda mrefu katika 

mchakato huo, 

“Mbali ya gharama hizi, wataalam wetu walitumia muda mwingi nje ya 

maeneo yao ya kazi.  Maandalizi ya bajeti yamekuwa na changamoto 

nyingi na kusababisha Halmashauri kuvuka na bajeti kubwa mwisho wa 

mwaka, kwa kuwa zoezi huchukua muda mrefu. Lakini sasa hii PlanRep 

itaweza kuokoa Sh.Bil.4,” amefafanua. 

Mifumo hiyo iliyozinduliwa na Waziri Mkuu, inalenga kuimarisha uwazi, 

uwajibikaji na ufanisi wa matumizi ya fedha katika Halmashauri na katika 

ngazi ya vituo vya kutolea huduma, na hivyo utoaji huduma kwa wanan-

chi kuwa bora zaidi. 

Akizungumza katika uzinduzi huo, Waziri Mkuu, Mhe. Kassim 

Majaliwa Majaliwa (Mb), amesema ukamilishwaji wa mifumo hiyo 

utasaidia kuongeza uwazi na uwajibikaji kwa watumishi, hasa eneo 

la mapokezi na matumizi ya fedha za umma.  “Hii ni kuanzia katika 

vituo vya kutolea huduma za elimu na afya mpaka katika ngazi ya 

Halmashauri,” amesema. 

“Kwa kuzingatia sera ya ugatuaji wa madaraka kwa wananchi (D by 

D) na kupitia utaratibu wa Serikali Kuu kupeleka fedha za matumizi 

ya kawaida na shughuli za maendeleo moja kwa moja katika vituo 

vya kutolea huduma za afya, mifumo hiyo itasaidia kusimamia 

mapato na matumizi sahihi ya fedha za Serikali na kuleta maende-

leo ya haraka kwa wananchi,” ameongeza. 

Waziri Mkuu ameeleza kwamba mifumo hiyo ambayo imesanifiwa 

na kuboreshwa inamilikiwa na kusimamiwa na Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania kupitia OR-TAMISEMI kwa asilimia 100, 

na kwamba mfumo wa PlanRep ni rafiki, fungamanifu, na hautaku-

wa na matoleo mapya ya mara kwa mara na una manufaa makubwa 

ya kuwezesha Halmashauri zote nchini kutoa taarifa zenye ’format’ 

sahihi na kwa urahisi zaidi. 

“Mifumo hii miwili itaunganisha idara na vitengo ndani ya Halmashauri 

na kuwezesha wataalam wanaoandaa taarifa za uandaaji wa Mipango na 

Bajeti pamoja na utekelezaji wake wafanye kazi kama timu moja kwa 

kuwa mifumo hii imejumuisha matakwa na mahitaji ya sekta zote zilizo-

ko katika Halmashauri zetu,” ameongeza. 

Waziri Mkuu amesema kwamba kuanzia sasa hatarajii kuona kituo 

chochote cha kutoa huduma za elimu na afya kilichopo chini ya Hal-

mashauri kinakuwa na matumizi yasiyozingatia taratibu na kanuni za 

fedha za umma au kubadilisha matumizi ya fedha bila kuwasiliana na 

mamlaka husika. 

Ameeleza kuwa matumizi ya fedha yafanyike kutegemea chanzo cha 

fedha kilichopokelewa kwa wakati na kwa mujibu wa bajeti iliyotengwa 

kwa mwaka husika.  “Nitapenda OR-TAMISEMI na ofisi yangu zipate 

taarifa zote za mipango, bajeti pamoja na taarifa za fedha zinazopele-

kwa kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa wakati, na zikiwa katika 

ubora wa hali ya juu,” amesema Mhe. Majaliwa. 

Aidha, Mhe. Waziri Mkuu ameagiza matumizi ya mifumo hii kwa wadau 

wote, na iwapo kuna hitaji jipya mifmo hii iboreshwe, na sio kuanzisha 

mifumo mingine.  Vilevile, taarifa za mipango, bajeti na matumizi kuto-

ka katika mifumo hii ziingizwe katika tovuti za Halmashauri na Mikoa 

kupitia mfumo wa tovuti wa Serikali (GWF) uliozinduliwa Machi 2017, 

kwa ajili ya Halmashauri na Mikoa yote nchini. 

Ameagiza kuwa mapungufu na dosari zinazojitokeza wakati wa ufungaji 

wa hesabu za mwisho wa mwaka za Halmashauri zitatuliwe kupitia 

mifumo hiyo. 

 

 

Na Atley Kuni, OR-TAMISEMI 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA DODOMA: 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 

Majaliwa (Mb) (kushoto) na Kaimu Balozi wa Marekani hapa nchini, Bi. 

Inmi Patterson, wakifuatilia matukio mbalimbali wakati wa uzinduzi wa 

mifumo mjini Dodoma (Picha: Mroki Mroki wa Daily News Mtandao). 
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‘Mifumo ya Kielektroniki Kuokoa Muda, Matumizi ya Fedha’ 

zinapitiwa katika kukamilisha na kuwasilisha 

mipango. 

“Mfumo wa sasa ulioboreshwa wa PlanRep 

ambao ni wa kielektroniki utawezesha kuo-

koa rasilimali nyingi zilizokuwa zinatumika 

hapo awali ambapo ilibidi kutumia muda 

mrefu sana katika uandaaji wa bajeti na mi-

pango. Ilibidi kutumia gharama katika 

kuchapisha mipango hii kama shajara na 

kurudufu, na unaweza kuta kuna masa-

hihisho ukishawasilisha mipango hii ambayo 

ilitulazimu kusahihisha na 

kurudia mchakato wa awali 

na hivyo gharama kuzidi 

zaidi,” ameeleza. 

A m o s y  a m e o n g e z a : 

“Kimsingi rasilimali zi-

nazoletwa na Serikali Kuu 

kuja Halmashauri au zi-

nazokusanywa na Halmas-

hauri zinalenga katika kum-

hudumia mwananchi.  Sasa 

iwapo fedha hizi zinakuwa 

zimetumika katika kuandaa 

mipango na bajeti, zinaahiri-

sha baadhi ya huduma kati-

ka maeneo yetu kama vile 

za afya, elimu na zingine.” 

Amekiri kwamba hakuna 

jambo zuri sana katika 

Serikali kama kuwa na 

uthabiti wa mifumo iliyo-

huishwa na inayozungumza, 

ili kumfanya mtumiaji kuweza kupata taarifa 

mbalimbali ambazo anahitaji.  Hii ni kwa-

sababu zinapatikana katika mtandao, na 

itasaidia Halmashauri kuweza kupanga na 

kuandaa bajeti zenye uhalisia zaidi kulingana 

na taarifa zilizopo na kuwezesha mwanan-

chi kupatiwa huduma kulingana na mahitaji. 

 

 

Na Gladys Mkuchu, PS3  

U 
andaaji wa mipango na bajeti 

umepitia mifumo tofauti na misimu 

mbalimbali, ambapo awali watumiaji 

walikuwa wakitumia mashine ya kuchapa 

‘Facit’ na hivyo kutumia mda mrefu sana kati-

ka uandaaji, na mara zote kuwepo kwa ma-

rekebisho mengi yaliyolazimisha kurudiwa 

kwa uchapaji wa taarifa za Halmashauri. 

Akiyasimulia hayo, Afisa Mipango kutoka 

Halmashauri ya Wilaya ya Misenyi, Jommo 

Paul Watae, amesema: “Tulipokuwa na 

PlanRep ya awali ilikuwa 

ina changamoto tofauti, 

sababu ilibidi kukusanyika 

kwenda Dar es Salaam kwa 

kipindi kirefu katika kuaan-

daa mipango.  Ilikuwa lazi-

ma kuwa na rasilimali fedha 

za kujikimu na vilevile za 

kuwezesha kuchapa kopi 

na kudurufu taarifa hizi.” 

Watae ameeleza kwamba 

mfumo ulioboreshwa wa 

kuandaa bajeti, mipango na 

taarifa kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, utaweze-

sha kuokoa matumizi ma-

kubwa yaliyokuwa ya-

natumika, na fedha hizo 

kuweza kutumika katika 

matumizi yaliyokusudiwa 

ya kuhudumia wananchi. 

“Itaokoa pia muda, kwa-

sababu PlanRep ya kielektroniki imerahisisha 

mchakato mzima wa uandaaji wa mipango na 

bajeti na kila kitu kuweza kukamilika kwa 

muda mfupi ikiwemo uandaaji, marekebisho 

na mrejesho, hivyo tutatumia muda mfupi 

katika kuandaa mipango na bajeti hizi.  Hii 

itasaidia kupata muda wa kutosha wa kuwe-

za kuwahudumia wananchi kwa wakati,” 

ameeleza. 

Naye mkufunzi wa kitaifa wa mafunzo hayo 

ya PlanRep iliyoboreshwa, Bi. Joyce Kalu-

mule kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo 

ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 

ameeleza kwamba mafunzo hayo ya-

melenga kuwafikia watumiaji kutoka kati-

ka idara zote zilizopo katika Halmashauri, 

ambao wataweza kupeleka maarifa hayo 

kwa watumiaji wengine wa mfumo katika 

Halmashauri. 

“PlanRep iliyoboreshwa itapunguza muda, 

ambao hapo awali iliwabidi watumishi wa 

Halmashauri kutoka kwenye vituo vyao 

vya kazi na kwenda kukaa mahali kwa siku 

nyingi kwa ajili ya kuandaa hii mipango.  

Lakini kuanzia sasa kila kitu kitafanyika 

katika mtandao wakiwa maeneo yao ya 

kazi,” amesema.  

Naye Mchumi wa Halmashauri ya 

Manispaa ya Ilemela, Amosy Zephania, 

amesema mfumo wa  awali wa kuandaa 

PlanRep ulikuwa unatumia gharama 

kubwa sana katika uandaaji wake kutoka-

na na hatua mbalimbali zilizokuwa 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA MWANZA: 

Mmoja wa wawezeshaji, Bi. Joyce Kalumule kutoka Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, wakati wa mahojiano 

maalum juu ya matumizi ya mfumo wa PlanRep. (Picha: John D. Lyimo wa 

True Vision) 
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pia umeweza kuthamini majukumu ya wa-

taalam mbalimbali kama vile maafisa TE-

HAMA ambao wamepewa majukumu ma-

kubwa katika kuhakikisha kuwa mfumo 

unafanya kazi vizuri. 

“Hapo awali Maafisa TEHAMA tulikuwa 

tukionekana kama mafundi tu wa kompyuta 

na vifaa vingine vya kielektroniki, lakini tun-

ashukuru mfumo huu wa PLANREP ili-

yoboreshwa umewezesha kuonekana kwa 

mchango wetu katika utekelezaji wa ma-

jukumu, na hasa katika matumizi ya 

teknolojia za mitandao na mifumo mingine 

ya kielektroniki,” ameeleza. 

 

Na Gladys Mkuchu, PS3  

M 
fumo ulioboreshwa wa kuandaa 

Mipango na Bajeti za Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa (PlanRep) 

umeanza kuundwa tangu mwezi Februari, 

2017 na wataalam wa ndani ya nchi, kutoka 

mfumo wa zamani ambao umetumika kwa 

zaidi ya miaka 10 sasa. 

Mshauri wa Mifumo ya TEHAMA wa PS3, 

Bi. Nseya Kipilyango, ameyasema hayo kati-

ka mahojiano maalum wakati wa mafunzo 

ya mfumo ulioboreshwa wa PlanRep 

mkoani Mwanza. 

“PlanRep imetengenezwa na timu ya wa-

taalam wa ndani, yaani Watanzania, na 

hatujaajiri mtu yeyote kutoka nje ya nchi.  

Kazi hii tumeifanya kwa pamoja kwa ku-

shirikiana na TAMISEMI, Wakala 

ya Serikali mtandao, pamoja na 

wizara nyingine za kisekta,” ames-

ema. 

Nseya ameelezea hatua mbalimba-

li zilizofuatwa katika uundaji wa 

mfumo, ambazo ni kushirikisha 

wadau katika kupata mahitaji ya 

mfumo.   Zoezi hilo lilifanyika 

mjini Morogoro na kuweza ku-

shirikisha wadau toka ngazi za 

msingi kama vile watendaji wa 

kijiji, kata pamoja na watoa hudu-

ma katika sekta ya afya na elimu. 

Washiriki wengine wa awali 

walitoka katika kada mbalimbali za 

Halmashauri na pia ofisi za mikoa, 

OR-TAMISEMI, Wizara ya Afya, 

Wizara ya Maji, Wizara ya Kilimo, 

na Wizara ya Fedha.  Kutokana na 

ushiriki huo, washiriki wote am-

bao ndio watumiaji wakubwa wa 

mfumo waliweza kushirikishwa 

kuanzia mwanzo, na wao ndio 

waliotoa mahitaji ambayo yameto-

kana na changamoto wakati wanatumia 

mfumo wa awali wa PlanRep. 

Kwa upande wake, Isaack Tanguye 

ambaye ni Afisa TEHAMA wa 

Manispaa ya Ilemela, amesema kwam-

ba mbali na kutumia wataalam wa hapa 

hapa Tanzania katika uandaaji wa mfu-

mo wa PLANREP, utekelezaji wa mfu-

mo huu katika ngazi za Halmashauri 

 

KUTOKA MWANZA: 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

“Hapo awali Maafisa TEHAMA 

tulikuwa tukionekana kama mafundi 

tu wa kompyuta na vifaa vingine vya 

kielektroniki” - Isaack Tanguye, 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 

Baadhi ya wataalam wa Tanzania ambao walihusika katika uundaji wa PlanRep iliyoboreshwa, 

wakiwa katika picha ya pamoja wakati wa uzinduzi wa mfumo huo mjini Dodoma. (Picha: Mroki 

Mroki wa Daily News Mtandao). 

Mfumo wa PlanRep Unathamini Wataalam wa Ndani 
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wa mipango na bajeti zinazoandaliwa kila 

mwaka ambazo zilikuwa zikitumia muda 

mwingi na gharama kubwa katika maandalizi 

yake. 

“Washiriki wamefanya vizuri katika mafunzo; 

wameweza kupanga mipango kutoka ngazi 

ya vituo, idara, Halmashauri, Mikoa hadi 

wizara kwa majaribio, pia wameweza 

kuandaa na kufanya uchambuzi wa mipango 

na bajeti kupitia mfumo huo,” amesema 

Masaaka. 

“Hivi sasa itakuwa rahisi sana kupata 

‘historical data’ pamoja na kufanya ulinganifu 

wa taarifa na utekelezaji wa bajeti katika 

ngazi mbalimbali. 

Aidha, ametoa rai kwa Serikali kuongeza 

nguvu na jitihada zaidi kwa kuweka miun-

dombinu ya TEHAMA na kutoa mafunzo 

kwa ajili ya kuwajengea uwezo watumiaji 

katika ngazi zote, ili matumizi ya mfumo huo 

yaweze kuleta matunda mazuri.  
 

Na Jacqueline Mrisho, Habari Maelezo  

J 
umla ya wafanyakazi 252 wa Halmashauri 

mbalimbali kutoka Mikoa ya Pwani, 

Morogoro, Kilimanjaro na Arusha, 

wamepata mafunzo ya Mfumo ulioboreshwa wa 

kuandaa Mipango na Bajeti za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ujulikanao kama PlanRep, yaliyofanyika 

mkoani Morogoro. 

Haya yameelezwa na Mkurugenzi Msaidizi wa 

Miundombinu ya TEHAMA kutoka OR-

TAMISEMI, Eng. Baltazar Kibola, wakati wa ma-

funzo hayo. 

Kibola amesema kwamba mfumo huo sio mpya, 

lakini umeboreshwa kwa kuongezewa vitu muhi-

mu vitakavyoshughulikia mapungufu yaliyokuwa 

yakitokea katika mfumo wa zamani, hali iliyosaba-

bisha kudhoofika kwa utoaji wa huduma kwa 

wananchi. 

“Mfumo huu ulikuwa ni mfumo unaojitegemea; 

haukuweza kusambaza taarifa katika ngazi mba-

limbali za Serikali wala kushirikisha watoa hudu-

ma kutoa mapendekezo yao yatakayoongeza 

uboreshaji wa mipango na Bajeti za Serikali, 

hivyo kwa kuwa tumeuboresha ni wazi kwamba 

watumiaji wa mfumo huu wanatakiwa kupewa 

mafunzo,” ameeleza Kibola. 

Ameongeza kwamba katika mradi 

huo, OR-TAMISEMI imejikita katika 

kuratibu utengenezaji wa mfumo 

huo, kuandaa mafunzo katika mikoa 

mbalimbali ambayo imepangwa kwa 

ajili ya kufanyia mafunzo, na kutafuta 

wataalam wa TEHAMA pamoja na 

wawezeshaji na 

kuhakikisha vifaa 

vya TEHAMA 

vinakuwepo. 

Naye mmoja wa 

wawezeshaji wa 

mafunzo hayo, 

C h r i s t o p h e r 

Masaaka, ames-

ema kwamba 

asilimia kubwa ya 

watumiaji wa 

mfumo wameya-

pokea vizuri ma-

funzo hayo kwani 

m f u m o  h u o 

unakwenda ku-

rahisisha uandaaji 

 

KUTOKA MOROGORO: 

Wafanyakazi 252 wa Halmashauri Wapatiwa Mafunzo ya 

PlanRep Morogoro 

Mwezeshaji wa mafunzo ya mfumo wa PlanRep, Christopher 

Masaaka, akitoa maelekezo kwa wakufunzi wakati wa mafunzo 

ya mfumo huo. (Picha: Morki Mroki wa Daily News Mtandao). 

Mmoja wa washiriki wa mafunzo ya mfumo wa PlanRep akifuatilia kwa 

makini wakati mada zikiendelea kutolewa kwenye mafunzo hayo. (Picha: 

Mroki Mroki wa Daily News Mtandao). 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 



21 

 

“Kwa mfumo huu tutatendea haki 

maendeleo ya teknolojia ambayo 

ni kwa ajili ya kusaidia kuongeza 

tija na kuleta matokeo chanya.” - 

Edward Rumanyika, Halmashauri 

ya Wilaya ya Ukerewe 

kutolea huduma.  Kwa kupunguza gharama 

za kuandaa mipango, bajeti, na ripoti, rasili-

mali nyingi zitaelekezwa katika kutoa hudu-

ma kwa wananchi na utekelezaji wa mipango 

mbalimbali ya maendeleo. 

 “Kwa mfumo huu tutatendea haki maende-

leo ya teknolojia ambayo ni kwa ajili ya ku-

saidia kuongeza tija na kuleta matokeo chan-

ya kama haya ya PlanRep iliyoboreshwa,” 

ameeleza Rumanyika, na kuongeza: “Watu 

wote wakitimiza wajibu wao kama mfumo 

unavyotaka, basi tutaweza kuandaa na kufan-

ikisha maandalizi ya bajeti ya kila Halmashau-

ri ndani ya kipindi cha mwezi mmoja tu. 

Mafunzo ya PlanRep iliyoboreshwa yamefan-

yika kwa siku nane kwa watumishi wa Um-

ma ambao ni maafisa TEHAMA, wachumi, 

maafisa mipango, makatibu wa afya wa miko 

ana Halmashauri, waganga wakuu wa mikoa 

na Halmashuri, na wahasibu.  Mafunzo ya-

mekuwa yenye manufaa kwa watumiaji hao 

kutokana na maboresho yaliyofanyika am-

bayo yataleta mageuzi makubwa katika 

kuandaa bajeti, mipango na kutoa taarifa za 

mikoa na Halmashauri zote nchini. 
 

Na Jacqueline Sombe, PS3 

M 
fumo wa kielektroniki wa 

PlanRep iliyoboreshwa umetajwa 

kuwa shirikishi na ambao una-

wapa nafasi watu wa ngazi zote za utendaji 

Serikalini kushiriki katika kuandaa bajeti, 

kuanzia kwenye ngazi ya vituo vya  kutolea 

huduma hadi ngazi ya Halmashauri, kisha 

ngazi ya mkoa na hata taifa. 

Kauli hiyo imetolewa na Afisa TEHAMA wa 

Halmashuri ya Wilaya ya Ukerewe Mkoani 

Mwanza, Bw. Edward Rumanyika, wakati wa 

mahojiano maalum kuhusu mafunzo ya ma-

tumizi ya mfumo wa kuandaa mipango, taa-

rifa na bajeti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(PlanRep) yaliyofanyika mkoani Dodoma. 

“Hatua hii itasaidia kupunguza muda wa 

kuandaa bajeti, ambapo awali tulikuwa tuna-

tumia takribani miezi mitatu kwa ajili ya 

shughuli hiyo.  Vilevile, PlanRep ya awali hai-

kuwa shirikishi na iliishia ngazi ya wakuu wa 

idara pekee,” ameeleza.  

Rumanyika amesema kwamba mfumo wa 

sasa ulioboreshwa unazungumza na mtumiaji, 

tofauti na ilivyokuwa hapo awali ambapo 

mfumo haukuwa rafiki kwa watumiaji.  

“Ukiangalia katika ‘navigation’ kwa mfano, 

mtumiaji akiingia kwenye mfumo una-

muongoza katika kila hatua na kumuwezesha 

kila mtumiaji kuona vipengele kutokana 

na matumizi yake katika mfumo,” ame-

fafanua. 

Mfumo una uwezo wa kutoa mrejesho, 

kwani mtumiaji mmoja akiwa kwenye 

mfumo na akikamilisha majukumu yake 

mtumiaji mwingine anaweza kuona kazi 

iliyofanyika, na endapo kutakuwa na 

changamoto inaweza kutatuliwa kwa 

wakati huo huo.  Pia, mfumo unawapa 

uwezo watumiaji kuwasiliana ndani ya 

mfumo hivyo kuepuka gharama za 

kuchapisha mipango na bajeti ambazo 

hazijakamilika kama ilivyokuwa hapo 

awali. 

Akizungumzia faida za mfumo huo, Ru-

manyika amesema kwamba utachochea 

uwazi, uwajibikaji na tija kwa watendaji 

katika mikoa, Halmashauri na vituo vya 

 

KUTOKA DODOMA: 
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PlanRep Iliyoboreshwa ni ya Kipekee - Rumanyika 

Mmoja wa wawezeshaji wa mfumo wa PlanRep, Digna Zenda, 

akitoa mafunzo kwa washiriki mjini Dodoma (Picha: Mroki 

Mroki wa Daily News Mtandao). 

Afisa TEHAMA wa Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe, Edward 

Rumanyika, akizungumza wakati wa mahojiano maalum juu ya 

matumizi wa mfumo wa PlanRep. (Picha: Jacqueline Sombe wa 

PS3) 
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wa ziada watoa huduma katika ku-

wahudumia wananchi, maana hawatalazi-

mika kusafiri ili kuratibu maandalizi ya 

bajeti na mipango ya Halmashauri zao,” 

ameongeza. 

Aidha, Dkt. Mkombe amesema kuwa mfu-

mo wa awali haukuwa rafiki kwa watumi-

aji kwasababu muundo wa mfumo huo 

ulitofautiana kutoka Halmashauri moja 

hadi nyingine, ambapo zaidi ya miezi min-

ne ilitumika kuandaa bajeti na haukuwa 

wazi kwa wananchi katika kupanga na 

kuamua vipaumbele vyao.  Pia, 

kulikuwa na upotevu mwingi wa 

fedha. 

Naye Mganga Mkuu wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Madaba mkoani 

Ruvuma, Dkt. Mustafa Waziri, ames-

ema kuwa mafunzo kuhusu PlanRep 

iliyoboreshwa yamewajengea uwezo 

wa kusimamia bajeti katika maeneo 

yao, wakianza na kuimarisha 

usimamizi wa rasilimali fedha maana 

maandalizi na utekelezaji wa bajeti 

unaanzia ngazi ya kituo cha kutolea 

huduma. 

Ameongeza kwamba tangu kuanza 

kwa mradi kumekuwa na mageuzi na 

mafanikio katika utendaji wa mikoa 

na Halmashauri kutokana na uimar-

ishwaji wa mifumo unaofanyika 

ukilenga kuongeza tija. 

Mafunzo ya mfumo wa PlanRep 

yalienda sambamba na ya mfumo wa 

utoaji taarifa za fedha katika ngazi ya 

kituo, ambao kwa lugha ya Kiinge-

reza unajulikana kama ‘Facility Finan-

cial Accounting Reporting System’ (FFARS).  

Mafunzo ya mfumo wa FFARS yatawasaid-

ia watoa huduma katika ngazi ya vituo 

kusimamia rasilimali fedha, hali ita-

kayosaidia kutekelezwa kwa sheria na 

taratibu za manunuzi na utoaji taarifa. 
 

Na Frank Mvungi, Habari Maelezo. 

M 
adaktari wameipongeza Serikali na 

Shirika la Kimataifa la Maendeleo la 

Marekani (USAID), kwa kutekeleza 

mradi wa Uimarishaji wa Mifumo Katika Sekta 

ya Umma (PS3) wenye lengo la kuleta mageuzi 

katika kupanga mipango ya Halmashauri na 

bajeti zake kwa kutumia mfumo wa kielektroni-

ki. 

Akizungumza katika mahojiano maalum wakati 

wa hafla ya ufunguzi wa mafunzo ya kuwajengea 

uwezo watumiaji wa mfumo wa kuandaa mi-

pango, bajeti na utoaji taarifa kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (PlanRep) Mganga Mkuu wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Masasi, Dkt. Charles 

Mkombe, amesema mfumo huo ni mageuzi 

makubwa katika sekta ya afya kwakuwa uta-

saidia kuongeza tija katika kuwahudumia 

wananchi na utakuwa shirikishi. 

‘’Mfumo huu utaunganisha watoa huduma wote 

kuanzia ngazi ya kata zikiwemo shule, 

zahanati, vituo vya afya, Halmashauri na 

OR-TAMISEMI, hivyo nichukue fursa hii 

kuipongeza Serikali kwasababu sasa 

utekelezaji wa bajeti na mipango utaenda 

kama ilivyopangwa, hali itakayoongeza 

uwajibikaji kwa wananchi tunaowa-

hudumia katika maeneo yetu,” 

Dkt. Mkombe ameeleza kuwa faida za 

mfumo huo ni kuwaongezea ujuzi 

madaktari katika kuandaa bajeti, na utaku-

wa chachu ya kufanya maboresho katika 

kuimarisha miundombinu ya kutolea 

huduma, yakiwemo majengo ya kutunzia 

dawa.  Hali hiyo itachochea na kukuza 

huduma zinazotolewa kwa wananchi kati-

ka sekta zote, ikiwemo afya. 

“Faida nyingine za mfumo huu ni kuokoa 

muda, rasilimali fedha na kuwapa muda 

 

KUTOKA MTWARA: 

Madaktari Mtwara Waufurahia Mfumo wa PlanRep 

Baadhi ya washiriki wa mafunzo ya mifumo ya PlanRep na FFARS wakifuatilia kwa vitendo 
mfumo huo wakati wa mafunzo yaliyofanyika mjini Mtwara. (Picha: Jacqueline Sombe wa 
PS3) 
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moto zilizokuwepo 

awali katika mfumo 

uliokuwa ukitumika. 

”Tunaamini mfumo 

huu utaondoa kwa 

kiasi kikubwa mala-

lamiko ya wananchi 

kuhusu huduma za 

afya ambapo katika 

kituo chetu tumeji-

p a n g a  v i z u r i 

kuhakikisha tunatoa 

huduma bora kupitia 

mfumo huu mpya 

utakaokuwa chachu 

ya kuleta mabadiliko 

kwa watumishi wote 

wa sekta ya afya na 

jamii inayotuzun-

guka,” amesema 

Dkt. Andrea. 

Aidha, amesema 

kituo cha afya Li-

kombe ni kituo 

kinachokua kwa kasi katika mji wa Mtwara 

kutokana na maboresho yanayoendelea 

kufanywa na Serikali katika sekta ya afya, 

kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa 

maendeleo ambao wameonyesha dhamira ya 

dhati katika kuboresha huduma zinazotole-

wa katika vituo vya afya, kikiwemo cha Li-

kombe. 

“Kuwepo kwa takwimu sahihi katika vituo 

vyetu vya afya zinazohusu mahitaji na mipan-

go ni moja ya vichocheo vinavyoweza 

kuchangia matokeo chanya katika mipango 

na utekelezaji wake, hasa kwa kutumia mfu-

mo huu wa kielektroniki katika kupanga na 

kuandaa bajeti,” amesisitiza Dkt. Andrea. 
 

Na Jacqueline Sombe, PS3  

M 
f u m o  u l i -

oboreshwa wa 

kuandaa Mipan-

go na Bajeti za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (PlanRep), 

umetajwa kuwa kichocheo 

cha kuongeza morali kwa 

watumishi wa sekta ya afya 

nchini kutokana na kuonge-

za uwazi na ushirikishwaji 

wa wananchi  katika 

kusimamia rasilimali fedha. 

Wakizungumza katika ma-

hojiano maalum mjini 

Mtwara, baadhi ya wa-

tumishi wa sekta ya afya 

wamesema wanafarijika 

kuona kuwa sasa Serikali 

imeongeza bajeti ya hudu-

ma za Afya ikiwemo dawa, 

na kuanza uimarishaji wa 

miundombinu katika vituo 

vya kutolea huduma kama 

zahanati, vituo vya afya na 

hospitali zote nchini. 

Akifafanua, muuguzi wa kituo cha afya Li-

kombe cha mjini Mtwara, Bi. Mwisa Mkum-

bo, amesema kuwa kwa sasa Serikali imerud-

isha morali ya watumishi wa sekta hiyo kwa 

kuboresha mazingira ya kazi, hali inayosaidia 

wananchi kupata huduma bora za afya katika 

kituo hicho kinachokua kwa kuzingatia ma-

boresho ya miundombinu yakiwemo majen-

go, vifaa tiba, watumishi, na utaratibu mpya 

wa mfumo wa kielektroniki utakaoanza ku-

tumika. 

“Kutokana na kukosekana kwa uwazi hapo 

awali katika kupanga mipango na bajeti, 

huduma katika maeneo mengi hazikufikia 

viwango vinavyotakiwa, hali iliyosababisha 

Serikali kupoteza rasilimali nyingi na hivyo 

kukosekana kwa thamani halisi ya fedha kati-

ka miradi iliyotekelezwa,” amesema Bi. 

Mkumbo 

Ameongeza kuwa hata wananchi wa 

chini kwa sasa watanufaika na mfumo 

huo utakapoanza kutumika, kwakuwa 

utawezesha upatikanaji wa fedha kwa 

wakati na kamati za afya zitashiriki kika-

milifu kusimamia matumizi ikiwa ni se-

hemu ya matokeo ya mradi wa PlanRep 

iliyoboreshwa. 

Kwa upande wake, Mganga Mkuu wa 

kituo hicho, Dkt. Victor Andrea, ame-

bainisha kuwa mfumo wa zamani hauku-

wa unazingatia vipaumbele vya watoa 

huduma na hawakuwa na uwezo wa 

kufanya mageuzi, ambapo mfumo mpya 

umekuja na kuwa suluhisho la changa-
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PlanRep Kuongeza Morali ya Watumishi Sekta ya Afya 

Muuguzi katika kituo cha Afya cha Likombe kilichopo Mtwara-Mikindani 
akimsaidia mama aliyejifungua katika kItuo hicho. Kituo hicho kinachokua kwa 
kasi katika mji wa Mtwara kutokana na maboresho yanayoendelea kufanywa na 
Serikali katika sekta ya afya na wadau mbalimbali wa maendeleo. (Picha: Jacquel-
ine Sombe wa PS3) 
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MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA WAKATI WA UZINDUZI WA MIFUMO YA PLANREP 

NA FFARS MJINI DODOMA 

Kushoto: Waziri Mkuu Mh. Kassim Majaliwa akiteta jambo na Kaimu Balozi wa Marekani nchini, Bi. Inmi Patterson.  Kulia: Mkurugenzi wa Mradi wa 
PS3, Dkt. Emmanuel Malangalia, akitoa salaam wakati wa uzinduzi. 

Kushoto: Mkurugenzi wa USAID/Tanzania, Andrew Karas pamoja na mawaziri Mh. Ummy Mwalim, Dkt. Philip Mpango, na Mh. Jenista Mhagama, 
wakifuatilia uzinduzi wa mifumo.  Kulia: Msanii Mrisho Mpoto akitoa burudani wakati wa uzinduzi wa mifumo. 

Kushoto: Elisa Rwamiago wa OR-TAMISEMI akipokea cheti cha pongezi kutoka kwa Waziri Mkuu, Mh. Kassim Majaliwa, kwa kuwa mmoja wa 
waundaji wa mifumo ya PlanRep na FFARS.  Kulia: Baadhi ya wageni waalikwa wakifuatilia hafla ya uzinduzi wa mifumo. 
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