JAMHURI YA IMUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

MWONGOZO WA UTEKELEZAJI WA MIPANGO KABAMBE (MASTER PLANS)
ILIYOIDHINISHWA KWENYE MAMLAKA ZA UPANGAJI




Tamko la Katibu Mkuu

Serikali ya Jamhuri ya muungano ya Tanzania inalo jukumu la kutekeleza matakwa ya
wananchi wake yanayoainishwa kwa mujibu wa katiba ya nchi. Ardhi ni rasilimali muhimu
kwa maendeleo ya wananchi na Taifa kwa ujumla na hivyo inahitaji kuandaliwa mipango
ya jumla ya uendelezaji.

Mipango ya jumla ambayo inahusisha Mipango Kabambe, Mipango ya matumizi ya ardhi
Mipango hii huandaliwa kwa mujibu wa sheria ya Mipango miji Namba 8 ya mwaka 2007
na sheria ya matumizi ya Ardhi Namba 6 ya mwaka 2007. Kwa mujibu wa sheria hizo

wa Mipango Kabambe ya Uendelezaji kwenye Mamlaka za Upangaji. Changamoto hizi
zinatokana na kutokuwepo kwa Mwongozo wa utekelezaji wa Mipango Kabambe kwenye

Kufuatia changamoto hizo Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa imeona
umuhimu wa kutoa Mwongozo ambao unaweka utaratibu wa kusimamia utekelezaji wa
Mipango Kabambe inapokuwa imeidhinishwa. Aidha, Serikali kupitia Ofisi ya Rais-
TAMISEMI ina imani kwamba Mwongozo huu utatumika na kusimamiwa ipasavyo na
Mamlaka za Serikali za Upangaji pamoja na wadau wengine walioainishwa katika
Mwongozo huu.

kama inavyochanganuliwa kwenye Mipango hiyo Kabambe. Watekelezaji wa Mipango
hiyo ni wananchi, ofisi za Mitaa, Kata, Wataalam wa Halmashauri wa sekta zote,
Wanasiasa na viongozi wa sekta na Taasisi mbalimbali za kiserikali na zisizo za kiserikali
pamoja na wadau wengine wa ndani na nje ya nchi.

Mwongozo huu ni nyenzo muhimu itakayosaidia kusimamia utekelezaji wa Mipango
Kabambe kwenye Mamlaka za Upangaji nchini. Hivyo, naelekeza Mamlaka zote za
Upangaji kutekeleza Mwongozo huu ipasavyo ili kuleta tija katika uendelezaji wa Ardhi
Nchini.
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1.1.

Utangulizi

Ofisi ya Rais TAMISEMI, ina jukumu la kusimamia utekelezaji wa sera zote kutoka
Wizara za kisekta. Watalam wa Sekta zote wanapatikana kwenye Mamlaka za
Serikali za Mitaa ambazo ni Mamlaka za Upangaji. Mamlaka za Serikali za Mitaa,
zinaundwa na Watendaji yaani Wataalam wakiongozwa na Wakurugenzi wa
Halmashauri na Mabaraza ya Madiwani yakiongozwa na Mameya na Wenyeviti wa
Halmashauri.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatekeleza matakwa ya wananchi
wake yaliyoainishwa kikatiba. Majukumu haya yameainishwa kupitia Dira ya Taifa ya
Maendeleo 2025, llani ya Uchaguzi ya Chama Tawala, malengo endelevu ya
maendeleo 2030 lengo Na.11 linalohusu Miji endelevu. Uandaaji na utekelezaji wa
Mipango Kabambe unajumuisha sekta zote kwa sababu ya uhitaji wa huduma zote
za kijamii, miundo mbinu na kukuza uchumi.

Ardhi ni rasilimali kuu inayohitaji nyenzo za aina mbalimbali za kuiendeleza ili
kuwaletea wananchi maendeleo. Hivyo inahitaji kuandaliwa Mipango endelevu kwa
ajili ya matumizi ya sasa na vizazi vijavyo. Mipango hiyo itaongoza ukuaji wa Miji na
Upangaji kwa usaidizi wa wataalam mbalimbali ndani ya Halmashauri husika: na
baadae kupata idhini kutoka Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
wanaoratibu uidhinishwaji kisheria.

Katika hatua za maandalizi Mamlaka za Upangaiji kupitia Kamati zenye jukumu la
kusimamia maendeleo ya ardhi na kwa kushirikisha Wananchi ambako Mpango
unaandaliwa huhitajika kutoa maoni juu ya matarajio waliyonayo kuhusu kupata
majibu ya masuala muhimu yanayohusu fursa na vikwazo katika maendelo.

Hata hivyo, Utekelezaji wa Mipango Kabambe umekuwa ukisuasua kutokana na
changamoto ya kutokuandaliwa kwa Mipango ya kina; Mipango ya kina kutokufuata
takwa la Mpango Kabambe; Uvamizi wa maeneo ya wazi na maeneo hatarishi:
kukosekana kwa miiundombinu ya kuchakata takwimu za Kijiografia; upungufu wa
Wataalam na ukosefu wa Rasilimali fedha. Hivyo Mwongozo huu utawezesha Ofisi
ya Rais-TAMISEMI na Sekretariet za Mikoa kufanya Ufuatiliaji na Tathmini ya
utekelezaji wa Mipango Kabambe kwenye Mamlaka za Upangaiji.

Umuhimu wa Mwongozo

Mwongozo huu wa utekelezaji wa Mipango Kabambe (Master Plans) kwa sasa
umepata umuhimu kutokana na changamoto kwamba; Miji iliyotayarishiwa
Mipango Kabambe bado inaendelezwa pasipo kufuata Mipango iliyoidhinishwa.
Aidha, kutokuwepo kwa Mwongozo kwa Mamlaka za Upangaji wa kuongoza
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utekelezaji wa mipango hiyo baada ya kuidhinishwa hautekelezwi ipasavyo
kutokana na kukoseka kwa bajeti ya uendelezaji wa Mipango hiyo; kutokuwepo
kwa miiundombinu ya kuchakata takwimu za Kijiografia ili kuwa na kanzi data za
kisekta katika Mji husika; Wadau wa Sekta zingine hawajajulishwa na kuratibiwa
kwenye suala la utekelezaji wa Mpango Kabambe kwa kuwa shughuli zao ziko
ndani ya Mpango kama walivyopendekeza kipindi cha Kuandaa Mpango Kabambe
waliposhirikishwa.

Lengo la Mwongozo

Mwongozo huu unalenga kuweka utaratibu wa kusimamia utekelezaji wa Mipango
Kabambe iliyoidhinishwa mara inapokuwa imekabidhiwa kwa Mamlaka za
upangaji ili kuendelea na utekelezaji. Halmashauri itahusika na kazi ya kuratibu
wadau mbalimbali kwa kadiri walivyoainishwa kwenye Mpango Kabambe. Kila
sekta iatashiriki hatua hii muhimu ya utekelezaji kwa uratibu madhubuti wa
Mamlaka za Upangaji.

Walengwa wa Mwongozo

Mwongozo huu umetolewa kwa ajili ya Wadau wote wa maendeleo kwenye Mamlaka za
Upangaji wanaoshiriki katika utekelezaji wa Mipango Kabambe nchini:

2.1 Majukumu ya Wadau

2.1.1 Katibu Tawala wa Mkoa

a) Atakuwa Msimamizi Mkuu wa Utekelezaji wa Mipango Kabambe yote
iliyoidhinishwa kwenye Halmashauri za Mkoa wake.

b) Atateua Timu ya Wataalam ya usimamizi wa utekelezaji yenye wajumbe
wasiopungua 10 (kumi) kutoka miongoni mwa wajumbe wa CMT, Wadau
kutoka Sekta Binafsi, Makampuni na Taasisi za Kiserikali na zisizo za
kiserikali. Katika kutekeleza jukumu hili, atashirikiana na Mkurugenzi wa
Halmashauri husika kufanya uteuzi wa Wajumbe husika.

Majukumu ya Timu ya Wataalam itakuwa ni:-

i. Kupokea, kushauri na kuidhinisha Mipango ya kina ya uendelezaji kutoka
kwa Wadau mbalimbali.

ii. Kupokea na kupitia Taarifa za Mfumo wa Kijiografia (GIS) ili kubaina hali
halisi na mwenendo wa utekelezaji wa Mpango Kabambe.

2.1.2 Mkurugenzi wa Jiji/ Manispaa/Miji/Wilaya

a) Kupokea taarifa ya utekelezaji kutoka katika timu ya Wataalam ya
usimamizi wa utekelezaji wa Mpango Kabambe.
b) Atakuwa msimamizi Mkuu wa kutekeleza Mpango Kabambe.



c) Kutoa taarifa ya utekelezaji kwenye Baraza la Halmashauri mara Nne kwa
mwaka.

d) Atashirikiana na Katibu Tawala wa Mkoa kuteua timu ya usimamizi wa
Mpango Kabambe.

e) Kuwasilisha kwa Katibu Tawala wa Mkoa taarifa ya utekelezaji wa Mpango
Kabambe.

f) Mkurugrenzi ataratibu vikao na wadau katika utafutaji wa rasilimali
zinazohitajika kwenye utekelezaji.

g) Kuandaa Sheria ndogo ili kuboresha usimamizi wa utekelezaji wa Mpango
Kabambe.

a) Kufanya mgawanyo (zoning) wa maeneo uwandani kwa kuweka alama za maeneo
husika.

b) Kutambua Wananchi wenye Maeneo ndani ya Mpango.

c) Kuratibu uandaaji wa Mipango ya Kina ya utekelezaji wa Mpango Kabambe.

d) Kutoa elimu kwa wananchi wenye maeneo yaliyotambuliwa kwa mujibu wa
Mpango Kabambe.

e) Kuandaa Kanzi data za kisekta ili wahusika wapatiwe kurahisha utekelezaji na
ufuatiliaji kazi uwandani.

2.1. 3. Idara za Halmashauri
Idara na Vitengo zinazounda Halmashauri zitakuwa na majukumu yafuatayo: -

a) Kutekeleza maeneo ya Sekta yake ya ldara/Kitengo yaliyoainishwa kwenye
Mpango Kabambe.

b) Kutenga bajeti kila mwaka kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango kwa sekta yake.

c) Watatakiwa kutoa taarifa ya kinachotarajiwa kutekelezwa kwa mwaka husika
na mabhitaji, kwenye vikao vya menejimenti wakati wa kuandaa bajeti.

2.5.1 Kamati ya Maendeleo ya Kata
Kamati ya Maendeleo ya Kata itakuwa na wajibu wa kusimamia yafuatayo: -

a) Kuhakikisha kuwa, Maendelezo yote yanayofanywa kwenye Kata yanafuata
Mpango Kabambe.

a) Kutoa taarifa kwa Mkurugenzi kuhusu maendelezo yanayofanyika kwenye
maeneo yao.

b) Kila mwaka wafanye tathmini ya kuendeleza maeneo ndani ya Kata na kupata
taswira za hali ya uendelezaji.



Kabambe.

b) Kutoa taarifa kwenye Kamati ya maendeleo ya Kata kuhusu maendelezo
yanayofanyika kwenye maeneo yao.

2.4 Wadau wa Sekta za Umma na Binafsi
Wadau wa Sekta za Umma na binafsi watawaijibika kufanya yafuatayo: -

a) Kushiriki kwenye vikao vitakavyoitishwa na Mkurugenzi kuhusiana na utekelezaiji
wa Mpango Kabambe.

b) Kuandaa Mpango kazi na kutenga Bajeti ya kutekeleza maeneo yaliyoainishwa
kwenye Mpango Kabambe.

c) Kutoa elimu kwa Umma kuhusu utekelezaji wa Mpango Kabambe.

3.0 Ufuatiliaji na Tathmini ya Utekelezaji wa Mwongozo

Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji wa Mwongozo huu itafanyika kila kipindi cha
miezi sita tangu kuanza kutumika kwa Mwongozo huu ili kubaini mafanikio katika
kufikia malengo ya Mwongozo. Tathmini itaonesha changamoto zilizojitokeza katika
utekekelezaji na hivyo kutoa mapendekezo yatakayofanyika ili kuboresha utekelezaji
wa Mpango Kabambe kama inavyoelekezwa na Mwongozo huu.

4.0 Mfumo wa Utoaji Taarfia
Mkurugenzi katika Halmashauri ya Miji husika atawasilisha kwa Katibu Tawala wa
Mkoa husika taarifa ya utekelezaji wa Mpango Kabambe na Taarifa hiyo itawasilishwa
Ofisi ya Rais TAMISEMI kila baada ya miezi mitatu. Taarifa hizo zitasaidia kubainisha
kiwango cha utekelezaji na uzingatiaji wa Mpango Kabambe na changamoto
zilizojitokeza kipindi cha utekelezaji wake ili kupanga namna ya kuondosha
changamoto hizo.

5.0Mapitio ya Mwongozo
Mwongozo huu utafanyiwa mapitio kulingana na mahitaji kadiri yatavyojitokeza katika
kipindi cha utekelezaji wake.

6.0Hitimisho
Mwongozo huu umeandaliwa kwa lengo la kuboresha utekelezaji wa Mipango
Kabambe iliyoidhinishwa kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hivyo Wakurugenzi
wa Mamlaka za Upangaji, watatakiwa kuutumia Mwongozo huu na kutoa taarifa za
utekelezaji wake Ofisi ya Rais — TAMISEMI.
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