

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**  
**OFISI YA RAIS**  
**TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**



**MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA KATIKA SHULE ZA  
SEKONDARI ZA SERIKALI TANZANIA**

**November, 2024**

**Dodoma**

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**

**OFISI YA RAIS – TAMISEMI**



Mkuu wa Shule 0752-916826/ 0655681626

Matron 0625369078/ 0621470144

Shule ya Sekondari DR. Samia S.H

S.L.P. 59, TUNDUMA

Tarehe 22/11/2024

**Mzazi/Mlezi wa Mwanafunzi .....**

.....

**S.L.P .....**

.....

**Yah: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA KATIKA SHULE YA SEKONDARI DR. SAMIA S.H. HALMASHAURI YA MJI TUNDUMA MKOA WA SONGWE MWAKA 2025**

1. Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na Kidato cha Kwanza katika Shule hii mwaka 2025.

Shule ya Sekondari **DR. Samia S.H** ipo umbali wa Kilometa 12 Kaskazini mwa Mji wa Tunduma. Usafiri wa daladala kutoka standi kuu ya mabasi ya Mji wa Tunduma, nauli ni Shilingi 700/= hadi chapwa standi. Pia utapanda Pikipiki kutoka chapwa mpaka mtaa wa namole shuleni-Dkt Samia S.H kwa nauli ya Shilingi 5000/=.

Muhula wa Masomo utanza tarehe 06.01.2025, hivyo mwanafunzi anatakiwa kuripoti shuleni tarehe 04.01.2025 Mwisho wa kuripoti ni tarehe 21.01.2025

## 2. Mambo muhimu ya kuzingatia:-

### 2.1 Sare za Shule

- i. Sare za shule hii ni sketi za vitambaa vya draft zenye mshono rinda box mbele na nyuma, pembeni kulia na kushoto malinda manne ya kawaida. Sare hizo zinapatikana shuleni endapo kutakua na changamoto yoyote katika upatikanaji kwa gharama ya shilingi 60,000/= kwa sketi zote mbili pamoja na tai zake  
Vitambaa hivyo ni



- ii. Mashati mawili, moja la bluu bahari na jingine jeupe yenye nembo yatapatikana shuleni kwa gharama ya shilingi 14,000/= kila moja
- iii. Kwa waislam watavaa hijab ya rangi nyeupe inayofunika kifua cha mwanafunzi, pia iwe ndefu kufikia kifundo cha mkono akisimama. (Aje nazo mbili)
- iv. Trucksuit mbili, moja ya dark bluu na nyengine ya kijivu zenye mistari ya rangi nyeupe pembeni na raba nyeusi jozi moja.
- v. Tisheti (T-shirt) mbili za rangi ya kijivu zenye nembo ya shule zitapatikana shuleni kwa gharama ya shilingi 14,000/=
- vi. Viatu vya shule ni jozi mbili nyeusi vya kufunga na kamba venye visigino vifupi aje navyo
- vii. Soksi jozi mbili nyeupe ndefu, sweta la shule jozi mbili nyeusi yenye shingo ya V na mkono mirefu. Aje nazo.
- viii. Nguo za kushindia *shamba dress* rangi ya zambarau yenye mshono wa solo na iwe ndefu kuvuka magoti. Aje nayo

### 2.2 Mahitaji mengine muhimu ambayo mwanafunzi anapaswa kuja nayo shuleni:-

- i. Madaftari tisa makubwa (Q3 AU Q4) mapoja na madaftari tisa madogo aiana ya msomi kwa ajili ya mazoezi
- ii. Ream paper ya Karatasi Mbili kwa mwaka
- iii. Vitabu vya masomo husika
- iv. Godoro lenye ukubwa wa ft 2.5x6
- v. Mashuka Jozi 2 yenye rangi ya pink na bluu bahari, blanket 1, foronya ya godoro 1, chandarua 1 nyeupe.
- vi. Nguo za ndani za kutosha.
- vii. Vyombo vya chakula (sahani, bakuli, kijiko na kikombe)
- viii. Ndoo 2 ndogo (lita Kumi) zenye mifuniko na tambara deki

- ix. Kwanja 1, jembe 1, reki 1, mfagio wa nje wa kusimama1(chelewa), na mopa ya kudekia yenye ndoo yake
- x. Dumu la lita tano kwa ajili ya kutunzia maji ya kunywa

**NB: KILA MWANAFUNZI AKUMBUKE KUJA NA BIMA YA AFYA KWA AJILI YA KURAHISISHA GHARAMA ZA MATIBABU PINDI AWAPO HAPA SHULENI.**

### 3. Sheria na Kanuni muhimu za Shule

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama ilivyo rekebishwa kwa Sheria Na. 10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia yenye dhamana ya elimu na Ofisi ya Rais – TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji wa elimu nchini. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yanafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni. Mambo hayo ni pamoja na;

#### 3.1 Sheria na Kanuni za Shule

- i. Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima.;
- ii. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule
- iii. Kushiriki kwa kikamilifu masomo ya usiku( Preparation)
- iv. Kuwahi katika kila shughuli za shule utakazopewa
- v. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo ya kuwepo ndani na nje ya shule ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii
- vi. Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule
- vii. Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa
- viii. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote
- ix. Kutunza mali za shule
- x. Ni marufuku mwanafunzi kumiliki vifaa vyenye ncha kali na dawa bila idhini ya daktari
- xi. Mwanafunzi haruhusiwi kubadili dini wala kumshawishi mwanafunzi mwenzake kubadili dini wawapo shuleni.

#### MUHIMU:

- ❖ **Mwanafunzi hapaswi kuja na simu shuleni kwa namna yoyote ile, na hakuna mtumishi anayeruhusiwa kutunza simu ya mwanafunzi;**
- ❖ **Mwanafunzi awapo shuleni atatakiwa kulala kwenye Bweni alilopangiwa na kitanda alichopangiwa. Ni marufuku mwanafunzi kulala kitanda kimoja na mwenzake au kuishi kwenye Bweni ambalo hakupangiwa. Kitanda kimoja kitatumika na mwanafunzi mmoja tu;**
- ❖ **Mwanafunzi ataruhusiwa kurudi nyumbani kwa ruhusa na kibali maalum toka kwa Mkuu wa Shule. (Msiba au Ugonjwa).**

### **3.2 Makosa yatakosababisha Mwanafunzi kufukuzwa Shule ni pamoja na:**

- i. Wizi;
- ii. Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro;
- iii. Kugoma na kuhamasisha mgomo;
- iv. Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla;
- v. Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au mtu yeyote yule;
- vi. Kusuka nywele kwa mtindo usiokubalika. Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele fupi wakati wote wawapo shuleni au kusuka kwa mtindo wa ususi uliokubalika na uongozi wa shule;
- vii. Kufuga ndevu;
- viii. Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya dawa za kulevyia;
- ix. Uvutaji wa sigara;
- x. Uasherati, mahusiano ya jinsi moja, kuo au kuolewa;
- xi. Kupata ujauzito au kutoa mimba;
- xii. Kusababisha mimba;
- xiii. Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi;
- xiv. Kwenda kwenye nyumba za starehe na nyumba za kulala wageni;
- xv. Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule;
- xvi. Kudharau Bendera ya Taifa;
- xvii. Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu; na
- xviii. Uharibifu wa mali ya umma kwa makusudi.

### **4. Viambatisho na Fomu Muhimu**

- i. Fomu ya Uchunguzi wa Afya (Medical Examination Form) ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa Hospitali ya Serikali;
- ii. Fomu ya Maelezo Binafsi kuhusu Historia ya Mwanafunzi/Mkataba wa kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai;
- iii. Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine yanayotolewa na shule; na
- iv. Picha nne (4) za wazazi na ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza kumtembelea mwanafunzi shuleni pamoja na Namba zao za Simu.

**5. Tafadhali soma kwa makini maelezo/maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu.**

**KARIBU SANA KATIKA SHULE HII**

**Saini ya Mkuu wa Shule .....**

**Jina la Mkuu wa Shule .....**

**Mhuri wa Mkuu wa Shule .....**

**NB: Kwa siku za hivi karibuni kumekuwa na utapeli (wizi kwa njia ya mitandao). Baadhi ya wazazi wamekuwa wakitumiwa ujumbe mfupi au kupigiwa simu na watu wanaojitambulisha kama walimu na kuwafahamisha kuwa mtoto wa mzazi husika ambaye ni mwanafunzi ni mgojwa na yuko mahututi hivyo mzazi atume pesa. TAFADHALI UPATAPO UJUMBE WOWOTE KUHUSU MWANAFUNZI/MTOTO WAKO USITUME CHOCHOTE, NI VEMA UKAWASILIANA NA UONGOZI WA SHULE KUPATA UKWELI WA TAARIFA HUSIKA KWA NAMBA ZIFUATAZO: -**

- Mkuu wa shule 0752916826
- Makamu Mkuu wa Shule 0746620939
- Mwandamizi Taaluma 0769028454
- Mwandamizi Malezi 0766927850

## UTHIBITISHO WA URAIA WA MTANZANIA

Nadhibitisha kuwa..... (jina kamili la mwanafunzi) ni raia wa Tanzania kwa kuzaliwa/kwa kuandikishwa

Baba yake (jina kamili) .....

Amezaliwa katika mkoa wa ..... Wilaya ya .....

Tarafa ya ..... Kata ya .....

Mama yake (jina kamili) .....

Amezaliwa katika kata ya ..... Wilaya ya .....

.....

**Mkuu wa Wilaya**

**NB:** kila mwanafunzi atalazimika kuishughulikia hati kikamilifu. Ikishajazwa irudishwe kwa Mkuu wa shule siku ya kuripoti shuleni. **Au leta nakala ya cheti cha kuzaliwa badala ya fomu hii.**



**PRESIDENT'S OFFICE**  
**REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT**

DR. SAMIA S.H. SECONDARY SCHOOL  
P.O. Box 59  
**TUNDUMA.**

Date: .....

To:

**THE MEDICAL OFFICER,**

.....  
.....

Please examine .....

As to her fitness for pursuing further education at this school.

- Hemoglobin .....
- P.V. Bleeding.....
- (A) Bleeding .....
- (B) Hearing .....
- Blood Pressure.....
- Urine for Sugar and Pregnancy tests.....
- Stool for routine examination.....
- Asthma .....
- Skin diseases .....
- Leprosy .....
- Pulmonary tuberculosis .....
- Emphysa .....
- Deformity .....
- Mental problem.....
- Comments

.....

.....

**DESIGNATION**

**WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA  
HALMASHAURI YA MJI TUNDUMA  
SHULE YA SEKONDARI DR. SAMIA S.H.  
FOMU YA KUKUBALI NAFASI**

**a. TAARIFA BINAFSI ZA MWANAFUNZI (ijazwe na mwafunzi mwenyewe)**

Jina kamili[kama alivyo sajiliwa darasa la saba].....

Tarehe ya kuzaliwa.....Kabila.....dini na dhehebu.....

shule nitokayo.....Mahali niishipo.....

Mkoa.....Anuani.....

Jina la baba/mlezi.....kazi yake.....

Jina la mama/mlezi.....kazi yake.....

Wazazi/walezi wanaishi (wapi).....pamoja/au wametengana.....

Anuani ya mzazi/mlezi.....simu.....

Wakati wa likizo nitakuwa kwa (mtaje).....wapi.....

Nathibitisha kuwa taarifa nilizotoa hapo juu ni za kweli na sahihi;

Sahihi ya mwanafunzi.....tarehe.....

**KUKUBALI (mwanafunzi mwenyewe ajaze)**

Mimi.....nimesoma  
maagizo kwa makini na kuzielewa taratibu za shule na nipo tayari kuzifuata. Hivyo ninakubali  
nafasi niliyopewa na nitafika shuleni tarehe iliyopangwa.

**b. IJAZWE NA MZAZI AU MLEZI**

Mimi..... ambaye ni .....  
wa mwanafunzi huyu nimesoma kwa makini maelekezo pamoja na sheria za shule katika fomu ya kujiunga. Nipo tayari ajiunge na shule hii, naahidi kumpa mahitaji yote ili aweze kupata elimu yake vizuri katika shule hii. Aidha nitasaidiana na walezi wa shuleni katika kumlea mwanafunzi huyu katika maadili mema na kuitikia wito wa kufika shuleni pale nitakapohitajika.

Anuani yangu ya kudumu.....simu.....

Nikipata uhamisho ama kubadilisha makazi nitaijulisha shule kwa maandishi.

Nathibitisha Taarifa nilizotoa ni sahihi na kweli

Sahihi ya mzazi /mlezi.....