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 Muhtasari Mahsusi
Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango ilianzisha utekelezaji wa miradi ya Kimkakati katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzia mwaka wa Fedha 2017/18. Lengo la Mkakati huo lilikuwa kuziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa kupunguza utegemezi wa kibajeti kupitia utekelezaji wa miradi yenye uwezo wa kuzalisha mapato. Sambamba na kutekeleza mkakati huo, serikali iliandaa mwongozo wa Miradi ya Kimkakati unaoelekeza utaratibu katika kuibua, kuandaa na kuchambua miradi hiyo. Aidha, mwongozo umebainisha majukumu ya wadau wanaohusika katika kutekeleza mkakati huo ambapo Ofisi ya Rais – TAMISEMI pamoja na majukumu mengine inahusika katika kuchambua miradi hiyo kabla ya kuiwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango. 

Katika kipindi cha kuanzia mwaka 2020 hadi Novemba, 2022, kulikuwa na jumla ya miradi 68 kutoka katika Halmashauri 48 za Mikoa 25. Ofisi ya Rais – TAMISEMI iliunda timu ya wataalam ili waweze kuchambua na kushauri menejimenti juu ya hali halisi ya miradi husika na hatimaye kuhusu sera nzima ya utekelezaji wa miradi ya kimkakati. Timu ilikuwa na wataalam kumi (10) wa fani za uchumi, Sheria na uhandizi waliokuwa chini ya usimamizi wa Mkurugenzi wa Idara ya Sera na Mipango akisaidiwa na Mkurugenzi Msaidizi Shughhuli za Serikali idara ya Tawala za Mikoa. Orodha ya wataalam walioshiriki zoezi la uchamabuzi rejea kiambatanisho Na.1. 
Uchambuzi ulihusisha kupitia nyaraka zote za miradi na kuweka alama za ufaulu kwa kuzingatia mwongozo wa miradi ya kimkakati ambao umeainisha vigezo 14 ambavyo ni; Andiko la mradi / biashara, upembuzi yakinifu, mtiririko wa fedha, uwezo wa mradi kuongeza mapato na uwezo wa Halmashauri kusimamia mradi, vigezo vingine ni umiliki wa ardhi, taarifa za viashiria vya uhimilivu (SWOC), uwezo na mkakati wa Halmashauri kujitegemea, michoro na usanifu (detailed design study) na mpango wa matumizi ya eneo la mradi (Site layout plan). vigezo vya Halmashauri kuwa na hati safi za ukaguzi wa Hesabu, Mpango Mkakati wa Halmashauri na Nyaraka za mradi na vielelezo vyake kuchambuliwa na Ofisi ya Rais-TAMISEMI na Sekretarieti ya Mkoa husika. 
Orodha ya maeneo ya uchambuzi, uzito wa kila kigezo na alama zilizotolewa kwa kila kigezo, rejea Jedwali na.1.
Taarifa za uchambuzi zimewasilishwa kwa kutumia majedwali yanayoonesha ufaulu wa mradi kwa vigezo, kwa sekta, na kwa bajeti kwa kutumia kipimo cha ufaulu kama mradi umepata asilimia 75 -100, kurudia asilimia 50-74 na kuandikwa upya kama mradi umepata chini ya asilimia 50.
Matokeo ya uchambuzi yanaonesha kuwa, katika kipindi cha Julai 2019 hadi Novemba, 2022 Ofisi ya Rais TAMISEMI ilipokea miradi 68 ya thamani ya Shilingi 464,740,008,402.12, miradi hiyo ambayo ilichambuliwa na wataalam inatoka katika mikoa 25 inayojumuisha Halmashauri 48. Aidha, kiwango cha ufaulu kilikuwa kama ifuatavyo:-
(i) Miradi 37 (54.41%) ya thamani ya Shilingi 149,469,142,164.24 (32.16%) ya bajeti yote imepata alama chini ya 50, hivyo inahitaji kuandikwa upya;

(ii) Miradi 30 (44.12%) ya thamani ya Shilingi 312,541,126,679 (67.25%) imepata alama kati ya 50 hadi 74, hivyo inahitaji kufanyiwa marekebisho; na 
(iii) Mradi mmoja (1.47%) wenye thamani ya Shilingi 2,729,739,559 (0.59) ya bajeti yote umepata alama kati ya 75 na 100. Aidha, mradi huo ni ujenzi wa Stendi ya malori katika Halmashauri ya Wilaya ya Longido. Hivyo mradi huo umependekezwa baada ya kukamilisha maboresho kidogo yaliyobainishwa uwasilishwe Wizara ya Fedha na Mipango na ufikiriwe kupewa fedha za utekelezaji.
Uchambuzi unaonesha kuwa, kuna aina 13 ya miundombinu inayotarajiwa kujengwa katika miradi hiyo ambapo miundombinu ya masoko na stendi inaongoza kwa kuwa na jumla ya miradi 47 kwa pamoja sawa na asilimia 69 ya miradi yote. Pia, kati ya vigezo 14 vilivyochambuliwa, vigezo 10 (71.42%) vyenye jumla ya alama 72.00 vilikuwa na ufaulu wa chini ya asilimi 50 ambavyo vinajumuisha vigezo vyenye alama kubwa vya; upembuzi wa miradi (25), uwezo wa kuongeza mapato (10), mtiririko wa fedha (8) michoro na usanifu (7) na mkakati wa kujiitegema (7).
Ili Halmashauri zifaulu vigezo vya miradi ya Kimkakati na hivyo kuwezesha Halmashauri kupata fedha za miradi ya kimakati timu inashauri ifuatavyo:-
Mosi, Ofisi ya Rais TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango kutekeleza programu maalum ya kujenga uwezo katika kuibua na kutekeleza miradi ya kimkakati itakayowezesha Halmashauri kutambua fursa zilizopo katika maeneo yao na kuandaa miradi; 
Pili, kuundwa kwa kamati za miradi ya kimkakati ngazi ya Mkoa na Halmashauri zitakazo kuwa na jukumu la kuibua na hatimaye kuandaa miradi ya kimkakati, kamati hizo zijengewe uwezo katika kuandaa miradi ya kimkakati;
Tatu, Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Halmshauri kutenga fedha kwa ajili ya kuwezesha Kamati za kuandaa miradi ya kimkakati katika Mikoa na Halmashauri;
Nne; kushirikiasha taasisi za kitaaluma kama vyuo katika kujenga uwezo wa watumishi wa Mikoa na Halmashauri kuandaa miradi ya kimkakati.
Ni matumaini ya timu ya uchambuzi kuwa, kuna fursa kubwa kwa Mikoa na Halmashauri kuweza kuandaa miradi ya kimkakati endapo taasisi husika zitazingatia vigezo vilivyowekwa kwa ujumla wake badala ya kufanya vizuri kwa baadhi wakati vigezo vingine alama zikiwa za chini. Aidha, kutekeleza miradi mingi ya kimkakati kutasaidia kuleta maendeleo kwa maeneo husika na taifa kwa ujumla kupitia kuchachusha shughuli za kiuchumi na kuzalisha ajira kwa wananachi. Hivyo, miradi ya kimkakati ikisimamiwa kikamilifu, itakuwa na mchango mkubwa katika kutekeleza mpango wa maendeleo wa Miaka Mitano na hatimaye Dira ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025.
1.0 Utangulizi
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Fedha na Mipango katika kipindi cha mwaka 2017/18 ilianza kutekeleza miradi ya Kimkakati katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Lengo la Mkakati huu ni kuwezesha Halmashauri kutumia fursa mbalimbali za kiuchumi zilizopo katika maeneo yao kuongeza upatikanaji wa mapato ya kugharamia majukumu yao na hivyo kupunguza utegemezi wa ruzuku kutoka Serikali Kuu. 
Katika kipindi cha kuanzia Juni 2019 hadi Novemba 2022 Ofisi ya Rais - TAMISEMI ilipokea jumla ya miradi 68 kutoka katika Halmashauri 48 za Mikoa 25. Miradi hiyo inakadiriwa kuwa na thamani ya Shilingi  464,740,008,402.12.
Miradi hiyo ilichambuliwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI kupitia timu ya uchambuzi iliyoundwa na wataalam kumi (10) wa fani za uchumi, sheria na uhandisi. Timu hiyo ilikuwa na majukumu ya kupokea, kupitia nyaraka, kuchambua, kuweka ufaulu kwa kila kigezo na ufaulu wa jumla pamoja na kushauri ipasavyo kuhusu miradi ya kimkakati iliyoibuliwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na kuwasilishwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI. Uchambuzi wa awali ulifanyika kuanzia  tarehe 02- 16 Aprili, 2022. Aidha, timu iliendelea kukamilisha kazi hiyo hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Novemba, 2022 kwa kuzingatia miradi iliyoendelea kupokelewa.
2.0 Vigezo vya Uchambuzi Vilivyotumika
2.1 Vigezo na Mgawanyo wa Alama

Uchambuzi wa miradi ya Kimkakati 68 iliyowasilishwa ulizingatia vigezo 14 kama vilivyoainishwa kwenye Mwongozo wa uratibu na utekelezaji wa Miradi ya Kimkakati wa mwaka 2018. Orodha na alama kwa kila kigezo imeoneshwa katika Jedwali Na. 1. 
Jedwali 1: Mgawamyo wa Alama kwa kila Kigezo

	Na.
	Kigezo
	Alama (%)

	1
	Upembuzi yakinifu
	25

	2
	Andiko la mradi / biashara
	10

	3
	Uwezo wa kuongeza mapato
	10

	4
	Uwezo wa Halmashauri kusimamia mradi
	10

	5
	Mtiririko wa fedha
	8

	6
	Uwezo na Mkakati wa Halmashauri kujitegemea
	7

	7
	Michoro na Usanifu (Detailed Design Study)
	7

	8
	Nyaraka na vielelezo kuchambuliwa na kuridhiwa na OR-TAMISEMI
	6

	9
	Uthibitisho wa umiliki wa ardhi
	5

	10
	Nyaraka na vielelezo kuchambuliwa na Sekretarieti ya Mkoa husika
	4

	11
	Uchambuzi wa viashiria vya uhimilivu (SWOT)
	2

	12
	Mpango wa matumizi ya eneo la mradi (Site Layout Plan)
	2

	13
	Hati ya ukaguzi wa Hesabu
	2

	14
	Mpango Mkakati wa Halmashauri
	2

	
	Jumla
	100


Chanzo; Mwongozo wa Miradi ya Kimkakati, WFM, 2019
Ikumbukwe, pamoja na kuwa na vigezo katika jedwali Na. 1 vinavyotofautiana kwa uwingi wa alama, ili kukidhi hitaji la kufuzu, mradi husika utahitajika kufaulu vigezo vyote kwa kuwa kila kigezo kina umuhimu sawa na kigezo kingine. Endapo mradi  utakuwa umepata alama za ufaulu lakini ukawa na ufaulu hafifu kwenye kigezo muhimu kama hati za ukaguzi wa hesabu za Halmashauri ambacho kina alama 2, mradi huo hautaidhinishwa kwa kuwa kigezo hicho ni muhimu na kinajenga uthibisho kuwa Halmashauri husika inazingatia Sheria, Kanuni na Taratibu katika kutekeleza shughuli zake.
2.2 Mwongozo wa Alama kwa Maamuzi na Mapendekezo

Baada ya uchambuzi timu inapaswa kutoa taarifa ya uchambuzi ikionesha msimamo wa ufaulu wa vigezo kwa ujumla wake sambamba na kupendekeza miradi iliyofuzu kwenda hatua ya kufikiriwa kupewa fedha za miradi ya kimkakati. Aidha, timu inao wajibu wa kutoa  ushauri kwa kuzingatia msimamo wa ufaulu wa vigezo kwa kila mradi. Ili kufikia uamuzi huo, mwongozo umebainisha madaraja matatu ya ufaulu kama ifuatavyo:
i) Mradi uliopata alama za jumla kati ya 75% hadi 100%,  unakuwa umefuzu kwa hatua zaidi ya kuwasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango;
ii) Mradi uliopata alama za jumla kati ya 50% hadi 74%, unahitaji marekebisho ili uweze kupitiwa tena,

iii) Mradi uliopata alama za jumla kati ya 0% hadi 49%, unajulikana kama umeshindwa kufuzu hivyo unahitaji uandaliwe upya ili kuwasilishwa au litafutwe wazo lingine.
3.0 Uchambuzi wa Miradi
3.1 Ufunguzi wa zoezi la Uchambuzi wa Miradi ya Kimkakati

Zoezi la uchambuzi wa miradi lilifunguliwa na Bi. Angelista Kihaga Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Serikali za Mitaa. Katika ufunguzi wake Mkurugenzi alisisitiza kuwa, zoezi ni la muhimu kwa kuwa kuna uhitaji mkubwa wa kutekeleza miradi hiyo  na pia fursa ya kutoa fedha hizo ipo kutoka Serikalini lakini kutokana na ubora wa miradi kuwa chini ya viwango imekuwa ni kikwazo kikubwa kuwezesha Halmashauri kupata fedha za miradi ya kimkakati. Aidha, aliwasisitiza wataalam kufanya zoezi hili kwa umakini ili lisaidie kuwa eneo la kujifunza katika kuelimisha wataalam wa Halmashauri kuandaa miradi yenye tija.
3.2 Zoezi la Uchambuzi wa Miradi 

Kupitia vigezo vya Mwongozo kwa pamoja; wataalamu walipitia maeneo ya vigezo vya Mwongozo na kukubaliana uwekaji wa alama za ufaulu kwa kila kigezo. Aidha, alama zilizokubalika kwa kila eneo la kigezo zimeoneshwa katika kiambatanisho Na.2.
Maeneo yaliyozingatiwa katika uchambuzi wa miradi: Maeneo yaliyozingatiwa katika uchambuzi wa miradi ni pamoja na; hati za umiliki wa ardhi, michoro, uhandisi na usanifu na upembuzi yakinifu wa miradi.
Kufanya uchambuzi wa miradi na kuweka alama za ufaulu. Zoezi lilihusisha wataalam kusoma andiko la mradi, kupitia nyaraka zilizowasilishwa, kutafakari maudhui ya andiko na hatimaye kufanya uamuzi kwa kila kigezo cha mwongozo na kuweka alama za ufaulu. Alama zilizotoloewa kwa kila mradi rejea kiambatisho Na.3
Kufanya mahesabu ya vigezo vya kiuchumi, wataalam walifanya ukokotoaji wa mahesabu yaliyowasilishwa na kutathmini uhalisia wake hususani vigezo vya IRR, payback period and cost-benefit ratio kama vilikuwa vinawezesha mradi kuwa na faida ikiwa utatekelezwa. Matokeo ya vigezo vya kiuchumi na vingezo vingine kwa kila mradi rejea kiambatanisho Na.3
Kupitia kila mradi katika timu, wataalam kwa pamoja walipitia kila mradi ili kujiridhisha na alama zilizotolewa ikilinganishwa na uhalisia wa uchambuzi kwa kila kipengele. Lengo ilikuwa ni kujiridhisha na uhalali wa alama zilizotolewa kwa kila mradi. Miradi yote ilijadiliwa katika timu na kuhakiki alama zilizokuwa zimetolwa. 

Kutathmini uwezo wa kusimamia mradi, wataalam walikagua nyaraka kutathmini uwezo wa Halmashauri kuendesha mradi hususan uwepo wa wataalam wanaotakiwa wa fani zinazohusu mradi, watakaoendesha mradi au kama Halmashauri imeunda kampuni maalum kwa ajili ya kuendesha mradi. Mwongozo wa miradi ya Kimkakati unaelekeza usimamizi madhubuti wa miradi ya maendeleo kama kigezo muhimu ikiwa ni pamoja na kuunda kampuni maalum ya kuendesha mradi (Special Purpose Vehicle – SPV). 
4.0 Matokeo ya Uchambuzi
4.1 Mikoa iliyowasilisha  Miradi na Gharama zake

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kupitia Wizara ya Fedha na Mipango imetoa fursa sawa kwa Mikoa yote 26 na Halmashauri 184 kuwasilisha maandiko ya miradi ya kimkakati yenye uwezo wa kuongeza mapato ya ndani ya Halmashauri. Hata hivyo, taarifa ya uchambuzi inaonesha kuwa, sio mikoa yote na Halmashauri zote zilizowasilisha maandiko ya miradi ya kimkakati. Jedwali Na.2 linaonesha kuwa, katika kipindi cha kuishia Novemba, 2022 kati ya mikoa yote 26 ya Tanzania Bara ni Mikoa 25 (96%) ya mikoa yote ndiyo Halmashauri zake ziliweza kuandaa na kuwasilisha maandiko ya miradi ya Kimkakati 68 yenye thamani ya Shilingi 464,740,008,402.00. Mkoa wa Iringa haukuweza kuwasilisha maandiko.
Mikoa iliyoongoza kwa kuwasilisha miradi mingi ya kimkakati kuliko mingine ni;Tanga umewasilisha miradi 7 (10.29%) ya miradi yote, mikoa ya Geita na Songwe imewasilisha kila mmoja miradi 6 (8.82%) ya miradi yote. Idadi ya miradi iliyowasilishwa na kila mkoa ni kama ilivyo katika jedwali Na. 2.
Vilevile, jedwali linaonesha kuwa, kati ya miradi yote ya thamani ya Shilingi 464,740,008,402.12, miradi ya Mkoa wa Dodoma inaongoza kwa kuwa na bajeti kubwa ya ya Shilingi 120,554,562,000.00 (25.94%) ya gharama yote, ikifuatiwa na miradi 6 ya Mkoa wa Songwe yenye thamani ya Shilingi 45,722,558,635.29 (9.84%) na miradi 4 ya Mkoa wa Morogoro yenye thamani ya Shilingi 45,108,780,120.32 (9.71%). Idadi na thamani ya miradi iliwasilishwa na mikoa mingine ni kama inavyoonekana katika jedwali Na.2.
Jedwali 2: Idadi Miradi ya Kimkakati iliyowasilishwa kwa kila Mikoa 

	Na. 
	Mkoa
	Idadi ya Miradi
	Asilimia ya Idadi ya Miradi iliyowasilishwa 
	Gharama 

(TZS)
	Asilimia ya Gharama 

	1
	 Tanga 
	7
	10.29
	    30,764,446,524.75 
	6.62

	2
	 Geita 
	6
	8.82
	    17,736,704,615.00 
	3.82

	3
	 Songwe 
	6
	8.82
	    45,722,558,635.29 
	9.84

	4
	 Ruvuma 
	5
	7.35
	    25,066,989,833.87 
	5.39

	5
	 Morogoro 
	4
	5.88
	    45,108,780,120.32 
	9.71

	6
	 Njombe 
	4
	5.88
	      9,086,695,919.50 
	1.96

	7
	 Shinyanga 
	4
	5.88
	    35,945,641,182.50 
	7.73

	8
	 DSM 
	3
	4.41
	    16,876,310,853.00 
	3.63

	9
	 Lindi 
	3
	4.41
	    11,508,671,966.86 
	2.48

	10
	 Mwanza 
	3
	4.41
	    17,916,000,000.00 
	3.86

	11
	 Kigoma 
	2
	2.94
	      6,895,524,980.00 
	1.48

	12
	 Manyara 
	2
	2.94
	      9,522,344,034.70 
	2.05

	13
	 Mara 
	2
	2.94
	    13,187,297,536.00 
	2.84

	14
	 Mbeya 
	2
	2.94
	      3,852,160,043.75 
	0.83

	15
	 Mtwara 
	2
	2.94
	      7,298,512,937.46 
	1.57

	16
	 Rukwa 
	2
	2.94
	      8,923,547,399.00 
	1.92

	17
	 Singida 
	2
	2.94
	      5,707,076,263.12 
	1.23

	18
	 Tabora 
	2
	2.94
	      8,161,608,000.00 
	1.76

	19
	 Arusha 
	1
	1.47
	      2,729,739,559.00 
	0.59

	20
	 Dodoma 
	1
	1.47
	  120,554,562,000.00 
	25.94

	21
	 Kagera 
	1
	1.47
	      3,405,806,506.00 
	0.73

	22
	 Katavi 
	1
	1.47
	      6,281,542,836.00 
	1.35

	23
	 Kilimanjaro 
	1
	1.47
	      4,200,000,000.00 
	0.90

	24
	 Pwani 
	1
	1.47
	      5,810,986,656.00 
	1.25

	25
	 Simiyu 
	1
	1.47
	      2,476,500,000.00 
	0.53

	 
	Jumla
	68
	100
	  464,740,008,402.12 
	100.00


Chanzo: OR -TAMISEMI, 2022.

Kutokana na taarifa za jedwali, inaweza kuchukuliwa kuwa, kila mkoa umewasilisha wastani wa miradi mitatu (3) yenye bajeti ya wastani wa Shilingi 18,589,600,336.08 katika kipindi hicho.
4.2 Halmashauri zilizowasilisha Miradi ya Kimkakati.
Sambamba na uchambuzi wa miradi ya kimkakati ngazi ya mkoa, uchambuzi wa miradi hii pia umefanyika kwa ngazi ya Halmashauri ambayo miradi yote ya kuchochea uchumi na kutoa huduma za kijamii inaandaliwa na kutekelezwa. Baada ya mradi kuandaliwa na Halmashauri hupitishwa katika vikao vyake vya kisheria na hatimaye kuwasilisha mkoani kwa ajili ya mapitio, ushauri na hatime kuwasilishwa Ofisi ya Rais TAMISEMI. 
Kiambatisho Na. 4 kinaonesha Halmashauri 48 sawa na asilimia 9.29 ya Halmashauri zote ziliweza kuandaa, kupitisha na kuwasilisha miradi ya kimkakati Ofisi ya Rais-TAMISEMI kupitia ofisi za Wakuu wa Mikoa. Kiwango hicho cha idadi ya miradi ni sawa na wastani wa miradi 2 kwa kila Halmashauri zilizowasilisha ambao ni wastani wa Shilingi 19,364,167,016.76 kwa kila Halmashauri au wastani wa Shilingi 13,668,823,776.53 kwa mradi. 
Taarifa inaonesha kuwa, kiwango cha juu cha idadi ya miradi iliwasilishwa na Halmashauri moja ni mitano mfano Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe.
Halmashauri zenye maombi makubwa ya fedha za miradi ya kimkakati ni Halmashauri ya Jiji la Dodoma Shilingi 120,554,562,000.00 (25.94%) ikifuatiwa na Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro Shilingi 36,792,878,167.00 (7.92%) ya bajeti ya miradi yote. Aidha, Halmashauri zenye maombi kidogo ya fedha za miradi ya kimkakati ni Halmashauri ya Mji wa Njombe Shilingi 531,394,575.00 (0.11%) ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Songea Shilingi 866,657,074.00 (0.19%). Maombi ya fedha kwa Halmashauri nyingine ni kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na 4.
4.3 Miradi ya Kimkakati kwa Sekta na aina ya Miundombinu
4.3.1 Miradi ya Kimkakati Kisekta

Katika kipindi cha kuishia Novemba, 2022, jumla ya Halmashauri 48 zimewasilisha jumla miradi 68 ambayo inahusisha sekta sita (6) za; biashara, burudani, kilimo, mifugo, usafirishaji na viwanda. Kati ya sekta hizo, sekta ya biashara inaongoza kwa kuwa na miradi 29(42.65%), ikifuatiwa na sekta ya usafirishaji ambayo ina miradi 26 (38.24%) ya miradi yote. Idadi ya miradi kwa sekta nyingine ni kama inavyoonekana katika jedwali Na.3.
Jedwali 3: Miradi ya Kimkakati kwa sekta
	Na.
	Sekta
	Idadi ya Miradi
	Gharama za Mradi (TZS)
	Asilimia

	1
	Biashara
	29
	   243,577,104,199.45 
	42.65

	2
	Usafirishaji
	26
	   114,532,746,966.92 
	38.24

	3
	Viwanda
	5
	     49,231,335,394.00 
	7.35

	4
	Burudani
	3
	     11,735,245,326.00 
	4.41

	5
	Mifugo
	3
	     44,265,524,866.75 
	4.41

	6
	Kilimo
	2
	       1,398,051,649.00 
	2.94

	 
	Jumla
	68
	   464,740,008,402.12 
	100.00


Chanzo: Ofisi Rais TAMISEMI, 2022
4.3.2 Miradi ya Kimkakati kwa Aina ya Miundombinu

Jedwali Na. 4 linaonesha aina ya miundombinu inayotazamiwa kujengwa ambapo kati miradi ya kimkakati 68 iliyowasilishwa inahusisha kujenga/kuboresha miundombinu ya aina zifuatazo; eneo maalum la burudani, hosteli, hoteli, viwanda, machinjio, maegesho, maghala jengo la biashara, masoko, stendi, barabara, kumbi na miundombinu ya maeneo ya uwekezaji (Special Economic Zones – SEZ). Kati ya miundombinu hiyo, miundombinu ya masoko inaongoza kwa idadi ya miradi 25 (36.76%) ikifuatiwa na miundombinu ya stendi za mabasi ama mabasi na maegesho ya magari makubwa ambayo ipo 22 (32.35%) ya miundombinu yote. Taarifa zaidi kuhusu idadi ya miundombinu mingine inayotarajiwa kujengwa, rejea jedwali Na.4.
Jedwali 4: Miradi ya Kimkakati kwa aina ya Miundombinu itakayojengwa
	Na.
	Aina ya Miundombinu
	Idadi ya Miradi
	Gharama za Mradi
	Asilimia

	1
	Soko
	25
	112,384,434,199.45
	36.76

	2
	Stendi
	22
	93,200,473,677.80
	32.35

	3
	Kiwanda
	4
	17,937,722,769.00
	5.88

	4
	Jengo la Biashara
	3
	126,609,613,200.00
	4.41

	5
	Machinjio
	3
	44,265,524,866.75
	4.41

	6
	Maegesho
	3
	17,908,057,909.00
	4.41

	7
	Hoteli
	2
	10,318,302,126.00
	2.94

	8
	Barabara
	1
	27,825,007,200.00
	1.47

	9
	Eneo maalum la uwekezaji
	1
	4,000,000,000.00
	1.47

	10
	Jengo la Abiria
	1
	3,424,215,380.12
	1.47

	11
	Maghala
	1
	866,657,074.00
	1.47

	12
	Ukumbi
	1
	1,500,000,000.00
	1.47

	13
	Eneo maalum la Kupumzika
	1
	4,500,000,000.00
	1.47

	
	Jumla
	68
	464,740,008,402.12
	100.00


Chanzo: OR TAMISEMI, 2022.
4.4 Ufaulu wa Vigezo kwa Miradi ya Kimkakati Iliyochambuliwa
4.4.1 Muhtasari wa Ufaulu wa Vigezo

Muhtasari wa ufaulu wa vigezo kwa miradi 68 iliyowasilishwa imepangwa kwa kufuata madaraja matatu yaliyoainishwa katika mwongozo wa miradi ya Kimkakati ambayo ni; kufuzu, kurekebisha na kuanda upya, kwa ufaulu wa alama zaidi ya 75%, kati ya 50% -74% na alama chini ya 50% mtawalia. Jedwali Na. 5 linaonesha msimamo wa ufaulu wa miradi iliyowasilishwa. 
Jedwali 5: Hali ya Ufaulu wa Miradi ya Kimkakati iliyowasilishwa
	Na.
	Ufaulu 
	Idadi ya Miradi
	Asilimia ya Miradi
	Gharama za Miradi (Shilingi)
	Asilimia ya Gharama

	1
	Miradi inahitaji kuandaliwa upya
	37
	54.41
	148621078657.24
	31.98

	2
	Miradi inahitaji marekebisho
	30
	44.12
	313,389,190,186
	67.43

	3
	Miradi imefuzu Vigezo
	1
	1.47
	2,729,739,559
	0.59

	 
	Jumla
	68
	100.00
	464,740,008,402
	100.00


Chanzo, OR-TAMISEMI, 2022.

Jedwali Na 5. linaonesha kuwa, kati ya miradi 68 iliyowasilishwa na Halmashauri 48, mradi mmoja (1.47%) wa ujenzi wa maegesho ya magari makubwa kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Longido umefuzu vigezo vilivyowekwa. Hata hivyo, bado unahitaji kuboreshwa ili uweze kuwasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango. Aidha, miradi 30 (44.12%) ilikuwa na alama za ufaulu 50 hadi 74 hivyo inahitajika kuboreshwa na miradi 37 (54.41%) ilikuwa na alama za ufaulu wa chini ya 50 hivyo, inatakiwa kuandaliwa upya kama inayoonekana katika Jedwali Na.5. Kiwango hicho cha ufaulu ni kidogo ukilinganisha na mahitaji. Hivyo, ipo haja ya kuwa na mkakati wa kuwezesha sio tu kuibua miradi ya maendeleo lakini pia, kuandaa miradi husika kwa ufasaha na hivyo kuwezesha kufaulu vigezo vilivyowekwa.
4.5 Miradi ya Kimkakati na Ufaulu Ngazi ya Vigezo
Ufaulu wa miradi ya kimkakati umepimwa kwa kuzingatia matokeo ya uchambuzi wa vigezo vililivyobainishwa katika mwongozo ambao unainisha vigezo na uzito kwa kila kigezo, rejea Jedwali Na.1.
4.5.1 Ufaulu wa Jumla wa Vigezo Vyote

Uchambuzi wa ufaulu kwa kila kigezo unaoneshwa katika jedwali Na.7 ambapo kwa ujumla wake ufaulu wa vigezo vyote ni wastani wa asilimia 46. Kati ya vigezo 14 vilivyotumika kuchambua miradi hiyo, kigezo kilichokuwa na ufaulu wa chini ni uwezo na mkakati wa Halmashauri kujitegemea kilichokuwa na wastani wa alama 2.08 kati ya alama 7 za kigezo hicho sawa na asilimia 29.73 ikifuatiwa na kuwepo kwa mpango wa matumizi ya eneo la mradi (alama 0.63 kati ya alama 2) na uwepo wa michoro na usanifu wa mradi (alama 2.24 kati ya alama 7).  Aidha, kigezo cha kuchambuliwa na Ofisi ya Rais - TAMISEMI kilikuwa na wastani wa alama 6 kati ya alama 6 za kigezo hiki sawa na asilimia 100 ya ufaulu. Kigezo hiki kimekuwa rahisi kufuzu kutokana na ukweli kwamba kinahusu kuzingatia mwongozo au maelekezo kuwa mradi hauwezi kuwasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango kama haujapita Ofisi ya Rais – TAMISEMI. Hivyo kutokana na hitaji hili, imekuwa rahisi miradi mingi kupata alama za juu ukilinganisha na vigezo vingine. Vigezo vingine vyenye alama za juu ni pamoja na uchambuzi wa viashiria vya uhimilivu wa Mradi (SWOC) kilichokuwa na wastani wa alama 1.29 kati ya alama 2 za kigezo hicho sawa na asilimia 64.26 ikifuatiwa na andiko la mradi kilichokuwa na wastani wa alama 6.14 kati ya alama 10 za kigezo hicho sawa na asilimia 61.39. 
Pia, jedwali linaoesha kuwa, kati ya vigezo 14 vilivyochambuliwa, vigezo 10 (71.42%) vilikuwa na ufaulu wa chini ya asilimi 50 ambavyo ni; mkakati wa kujitegemea, mpango wa matumizi ya eneo la mradi, michoro na usanifu, hati safi za ukaguzi wa hesabu, uthibitisho wa umiliki wa ardhi, uwezo wa mradi kuongeza mapato, upembuzi yakinifu, mtiririko wa fedha, nyaraka za mradi kuchambuliwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, na mkakati wa Halmashauri. Aidha, kundi hili linajumuisha pia  kigezo cha kufanya upembuzi yakinifu wa miradi chenye alama 25 ambazo ni alama za juu kuliko vigezo vyote. Hivyo, kushindwa kwa miradi katika kigezo hiki, kumepunguza uwezo wa miradi mingi kupata ufaulu wa juu katika miradi inayowasilishwa na hivyo kukosa sifa ya kupata fedha za miradi ya kimkakati. 
Jedwali Na. 7 pia, linaonesha kuwa, vigezo 4 (28.58%) ambavyo miradi ina ufaulu wa kuanzia 50% hadi 95%, vina jumla ya alama 28% ya alama za vigezo vyote. Vigezo hivyo vinahusisha; uwezo wa Halmashauri kusimamia mradi, andiko la mradi, uchambuzi wa viashiria vya uhimilivu (SWOC), na nyaraka za mradi kuchambuliwa na Ofisi ya Rais -TAMISEMI. Hivyo, kufaulu sana katika vigezo hivo hakuwezeshi miradi iliyowasilishwa kufuzu vigezo vya miradi ya kimkakati kwa kuwa vina alama kidogo.
Kutokana na uchambuzi huo, imebainika kuwa miradi ya kimkakati mingi ilikuwa na alama za chini katika vigezo 10 vya awali na hivyo kusababisha miradi husika kushindwa kufuzu. Aidha, matokeo hayo yanaonesha bado Halmashauri zina uhitaji wa kujengewa uwezo katika uibuaji wa miradi ya kimkakati na uandaaji wa maandiko ya miradi inayoweza kukidhi vigezo. Ufaulu wa kila kigezo umeaoneshwa katika jedwali Na.6 na Chati Na. 1
Jedwali 6: Wastani wa Ufaulu kwa kila kigezo kwa Miradi ya Kimkakati 68
	Na.
	Vigezo
	Alama kwa Kigezo
	Wastani wa ufaulu
	Asilimia

	1
	Uwezo na Mkakati wa kujitegemea
	7
	2.08
	29.73

	2
	Mpango wa matumizi ya eneo la mradi 
	2
	0.63
	31.62

	3
	Michoro na Usanifu 
	7
	2.24
	31.93

	4
	Uthibitisho wa umiliki wa ardhi
	5
	1.65
	32.94

	5
	Hati ya ukaguzi wa Hesabu
	2
	0.68
	34.19

	6
	Uwezo wa kuongeza mapato
	10
	3.52
	35.16

	7
	Upembuzi yakinifu
	25
	10.04
	40.17

	8
	Mtiririko wa fedha
	8
	3.29
	41.17

	9
	Nyaraka za mradi kuchambuliwa na RAS
	4
	1.79
	44.85

	10
	Mpango Mkakati wa Halmashauri
	2
	0.91
	45.59

	11
	Uwezo wa kusimamia mradi
	10
	5.55
	55.53

	12
	Andiko la mradi 
	10
	6.14
	61.39

	13
	Uchambuzi wa viashiria vya uhimilivu (SWOT)
	2
	1.29
	64.26

	14
	Nyaraka za mradi kuchambuliwa na kuridhiwa na OR-TAMISEMI
	6
	6.00
	100.00

	 
	Ufaulu wa Jumla
	 
	46
	46


Chanzo: OR TAMISEMI, 2022.
Chati Na.1: Asilimia ya Ufaulu wa kila kigezo kwa miradi yote 
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4.5.2 Ufaulu kwa Kila Kigezo 

4.5.2.1 Hati ya Ukaguzi wa Hesabu
	Jedwali 7: Alama za ufaulu kwa kigezo cha Hati za ukaguzi wa Hesabu

	Alama
	Idadi ya Miradi
	Asilimia

	Hati haikuoneshwa 0=0
	34
	50.00

	Uwepo wa hati safi 1=1
	17
	25.00

	Uwepo wa hati safi 2 =1.5 
	9
	13.24

	Uwepo wa Hati safi 3=2:
	8
	11.76

	Jumla
	68
	100


Jedwali Na. 7 linaonesha alama za ufaulu kwa kigezo cha Halmashauri kuwa na hati safi za  ukaguzi wa hesabu kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo ya hivi karibuni kwa miradi 68 iliyowasilishwa na Halmashauri 48. Jedwali linaonesha kuwa msimamo wa ufaulu ulihitimishwa kwa kuweka madaraja manne ya ufaulu alama ya “0” imetolewa kwa mradi ambao Halmashauri haikuonesha nyaraka yeyote ama Halmashauri ilikuwa imepata hati chafu au yenye mashaka ya hesabu za ukaguzi.
Alama ya “1” ilitolewa kwa mradi ambao Halmashauri yake imepata hati safi moja, alama “1.5” ilitolewa kwa mradi ambao Halmashauri yake imepata hati safi 2 na alama “2” ilitolewa kwa mradi ambao Halmashauri yake ilikuwa imepata hati safi 3. Takwimu za jedwali Na.9 zinaonesha kuwa, miradi 34 (50%) kati ya miradi yote ilipata alama ya “0”, miradi 17 (25%) ilipata alama ya “1”,  miradi 9 (13.24%) ilipata alama ya “1.5” na miradi 8 (11.76%) ilipata alama ya “2”. Kutokana na ufaulu huo, Halmashauri nyingi zimeshindwa kufuzu kigezo hiki na hivyo kuchangia kukosa vigezo vya ufaulu.
4.5.2.2 Mradi Kuidhinishwa na Kuchambuliwa na Ofisi za Wakuu wa Mikoa
	Jedwali 8: Alama za ufaulu kwa kigezo cha mradi kuidhinishwa na RAS

	Alama
	Idadi ya Miradi 
	Asilimia

	Mradi haukuidhinishwa na RS “0”
	41
	60.29

	Mradi umepitishwa na RS bila kuchambuliwa “2”
	17
	25.00

	Mradi umechambuliwa na RS “4”
	10
	14.70

	Jumla 
	68
	100


Jedwali Na.8, linaonesha alama za ufaulu wa kigezo cha miradi ya kimkakati kuchambuliwa na wataalam wa Ofisi za Wakuu wa Mikoa na kuwasilishwa Ofisi ya Rais TAMISEMI. Ili kuhitimisha uamuzi wa ufaulu katika kigezo hiki kuna madaraja matatu yamependekezwa ambapo daraja lenye alama “4” ni mradi husika kuidhinishwa na kuchambuliwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, alama “2” mradi husika kuidhinishwa bila kuchambuliwa na alama ya “0” mradi kuwasilishwa bila idhini ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa. Jedwali Na. 10 linaonesha kuwa, kati ya miradi 68, miradi 41 (60.29%) ya miradi hiyo haikuwasilishwa ngazi ya Mkoa ili kufanyiwa mapitio; miradi 17 (25.00%) ilipitishwa na Ofisi za Wakuu wa Mikoa lakini mikoa haikuweza kuipitia na kutoa maoni na miradi 10 (14.70%) ya miradi hiyo ilichambuliwa na mikoa sambamba na kuwasilishwa Ofisi ya Rais TAMISEMI kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 8. Kutokana na takwimu za jedwali hilo, miradi zaidi ya nusu haikupitiwa na Ofisi za Wakuu wa Mikoa na hivyo kusababisha kukosa alama za kigezo hiki ambacho kimechangia miradi mingi kushindwa kufuzu vigezo hivi. Suala hilo linaleta mashaka kwa kuwa halihusishi kukosa alama peke yake bali pia mikoa husika kukosa umiliki wa miradi hiyo kwa kuwa haina taarifa wala kuwahi kujadili miradi hiyo katika miundo ya vikao vyao vya utawala. 
4.5.3 Uwepo wa Mradi katika Mpango Mkakati wa Halmashauri 
	Jedwali 9: Alama za kigezo cha uwepo wa mradi kwenye mpango mkakati wa Halmashauri

	Alama
	Idadi ya miradi 
	Asilimia

	Mradi haumo kwenye SP “0”
	31
	45.59

	Uwepo wa shabaha kwenye SP isiyokuwa na mkakati unaohusiana na mradi “1”
	12
	17.65

	Shabaha ya  SP kushabihiana na  Mradi “2”
	25
	36.76

	Jumla 
	68
	100


Jedwali Na. 9 linaonesha alama zilizotolewa kwa miradi kwa kigezo cha mradi kujumuishwa kwenye mpango mkakati wa Halmashauri. Katika kigezo hiki, ili kuhitimisha uamuzi wa ufaulu kuna madaraja matatu yamependekezwa ambapo alama ya “0” imetolewa kwa mradi ambao haumo kwenye mpango mkakati wa Halmashauri au Halmashauri husika kutowasilisha nakala ya mpango mkakati wa Halmashauri. Aidha, alama “1” imetolewa kwa mradi ambao mpango mkakati wa Halmashauri una shabaha inayohusiana na mradi na alama “2” imetolewa kwa miradi ambayo maelezo ya mradi yanashabihiana na shabaha ya mpango mkakati wa Halmashauri na shabaha hiyo ina mkakati unaohusiana na mradi. Jedwali Na.10 linaonesha kuwa, miradi 25 (36.76%) inashabihiana na mpango mkakati wa Halmashauri; miradi 12 (17.65%) maelezo yake yanashabihiana na shabaha iliyopo kwenye mpango mkakati wa Halmashauri isiyokuwa na mkakati unaohusiana na mradi; na miradi 31 (45.59%) haipo kwenye mpango mkakati wa Halmashauri husika. Kwa kuzingatia kuwa miradi yote malengo yake yanatakiwa kushabihiana na shabaha ya mpango mkakati wa Halmashauri pamoja na mikakati yake hivyo, miradi mingi kuwa na malengo ambayo hayamo kwenye mpango mkakati, imesababisha miradi hiyo kushindwa kufuzu vigezo vya miradi ya kimkakati.
4.5.4 Mradi Umeandaliwa Andiko la Mradi

	Jedwali Na. 10: Alama za Kigezo cha Mradi kuwa na Andiko 

	Alama
	Idadi ya miradi
	Asilimia

	Hakuna andiko “0”
	2
	2.94

	Chini ya Wastani  “0.1-4.9”
	13
	19.12

	Wastani  “5”
	2
	2.94

	Zaidi ya Wastani “5.1-10”
	51
	75.00

	Jumla 
	68
	100


Jedwali Na.10 linaonesha ufaulu wa kigezo cha kuandaliwa andiko la mradi ambapo madaraja 4 yameainishwa ili kuwezesha maamuzi, daraja lenye alama “0” Halmashauri haikuandaa andiko la mradi, daraja lenye alama “0.1-4.9” andiko limeandaliwa chini ya wastani ikilinganishwa na vigezo vya uandishi wa andiko la mradi, daraja lenye alama “5” andiko limeandaliwa kwa wastani na daraja lenye alama “5.1-10” andiko limeandaliwa zaidi ya wastani ikilinganishwa na vigezo vya uandishi wa andiko la mradi. Takwimu za jedwali Na.10 linaonesha daraja lenye alama “5.1-10” linaongoza kwa kuwa na miradi 51 (75%) likifuatiwa na daraja lenye alama “0.1-4.9” lenye idadi ya miradi 13 (19.12%). Kutokana na takwimu za jedwali hili, inaonesha kuwa, jumla ya miradi 53 (77.94%) maandiko yake yana ubora wa wastani na miradi 13 (19.12%) maandiko yake yalikuwa na ubora chini ya wastani. Hivyo, msimamo huu wa ufaulu wa kigezo hiki unaonesha kuwa miradi mingi imefuzu kigezo hiki. 
4.5.5 Upembuzi Yakinifu (Feasilibity Study)
	Jedwali 11: Alama za Kigezo cha upembuzi yakinifu

	Alama
	Idadi ya Miradi 
	Asilimia

	Hakuna upembuzi yakinifu “0”
	11
	16.18

	Chini ya Wastani  “0.1-12.4”
	25
	36.76

	Wastani  “12.5”
	3
	4.41

	Zaidi ya Wastani “12.6-25”
	29
	42.65

	Jumla
	68
	100


Jedwali Na.11 linaonesha ufaulu wa kigezo cha upembuzi yakinifiu ambapo ili kufikia maamuzi ya ufaulu katika kigezo hiki, alama za ufaulu zimewekwa katika madaraja 4; daraja lenye alama “0” ni la chini limetolewa kwa mradi ambao hauna taarifa ya upembuzi yakinifu, daraja lenye alama “0.1-12.4” limetolewa kwa mradi ambao upembezi yakinifu upo chini ya wastani ikilinganishwa na vigezo vya upembuzi yakinifu, daraja lenye alama “12.5” limetolewa kwa mradi ambao upembuzi yakinifu uliofanyika ni wa wastani na dajala lenye alama “12.6-25” limetolewa kwa mradi ambao upembuzi yakinifu uliofanyika ni zaidi ya wastani ikilinganishwa na vigezo vya kufanya upembuzi yakinifu. Takwimu katika jedwali Na.12 zinaonesha kuwa, daraja la alama “12.6-25” linaongoza kwa kuwa na miradi 29(42.65%) ya miradi yote, likifuatia na daraja la alama “0.1-12.4” lenye idadi ya miradi 25 (36.76%). Ufaulu katika kigezo hiki unaonesha miradi zaidi ya nusu sawa na miradi 36 (52.94%) ubora wa taarifa za upembuzi yakinifu ni chini ya wastani. Hivyo, kushindwa katika kigezo hiki ni kielelezo kuwa miradi hiyo haiwezi kufuzu vigezo vya miradi ya kimkakati. Kwa sababu hiyo, miradi hii ili iweze kufikia hatua ya kupata fedha za miradi ya kimkakati, itahitaji kufanyiwa mapitio zaidi kwenye eneo la upembuzi yakinifu.
4.5.6 Mtiririko wa Fedha 
	Jedwali 12: Alma za kigezo cha uwepo wa Mtiririko wa Fedha

	Alama 
	Idadi ya miradi 
	Asilimia

	Hakuna mtiririko“0”
	10
	14.71

	Chini ya wastani “0.1-3.9”
	27
	39.71

	Wastani “4”
	13
	19.12

	Zaidi ya Wastani  “4.1-8”
	18
	26.47

	Jumla 
	68
	100


Jedwali Na. 12 linaonesha ufaulu wa kigezo cha mtiririko wa fedha ambapo ufaulu umepangwa katika madaraja manne, daraja la chini kabisa lina alama “0” ambalo linonesha hakuna mtiririko wa fedha ulioandaliwa, daraja lenye alama “0.1-3.9” linaonesha mtiririko wa fedha umeandaliwa chini ya wastani ikilinganishwa na vigezo vilivyowekwa, daraja lenye alama “4” linaonesha mtiriko wa fedha ulioandaliwa ni wa wastani na daraja lenye alama “4.1-8” ni miradi yenye mtiririko wa fedha ulioandaliwa kwa viwango vya zaidi ya wastani. Takwimu za Jedwali Na. 13 linaonesha kuwa, daraja lenye alama “0.1-3.9” linaongoza kwa kuwa na miradi 27 (39.71) ya miradi yote likifuatia na darala lenye alama “4.1-8” lenye miradi 18 (26.47%). Kutokana na takwimu hizo, miradi mingi kiasi cha zaidi ya asilimia 50 imeandaa mtiririko wa fedha wenye ubora chini ya wastani, kutokana na kushindwa kufaulu kigezo hiki miradi mingi haiwezi kufuzu na hivyo kushindwa kupewa fedha za miradi ya kimkakati. 
4.5.7 Uwezo wa Mradi Kuongeza Mapato ya Ndani ya Halmashauri
	Jedwali 13: Alama za Kigezo cha Uwezo wa Mradi kuongeza mapato

	Alama ya daraja 
	Idadi ya Miradi
	Asilimia 

	Hauna uwezo kuzalisha mapato (0-4.9)
	46
	67.65

	Mapato kidogo (5-6.9)
	13
	19.12

	Mapato wastani (7-8.9)
	5
	7.35

	Mapato makubwa (9-10)
	4
	5.88

	Jumla 
	68
	100


Jedwali Na.13 linaonesha ufaulu wa kigezo cha uwezo wa kuongeza mapato, ili kuwezesha uamuzi wa ufaulu madaraja 4 yameainishwa: daraja lenye alama “0-4.9” mradi hauna uwezo wa kuongeza mapato, mradi wenye alama “5-6.9” una uwezo wa kuongeza mapato kidogo, alama “7-8.9” unaweza kuongeza mapato kwa wastani na alama 9-10 unaweza kuongeza mapato kwa kiwango kikubwa. Jedwali Na 14 linaoesha kuwa, daraja la alama “0-4.9” imeongoza kwa kuwa na miradi 46 sawa na asilimia 67.65 ya miradi yote, ikifuatia na daraja la alama “5-6.9” yenye miradi 13 (19.12%) alama zingine ni kama zinavyoonekana katika jedwali. Kutoakana na mwenendo wa  takwimu katika jedwali hilo, miradi mingi zaidi ya asilimia 86 inayobuniwa na Halmashauri haina uwezo wa kuongeza mapato au inaongeza mapato kwa kiasi kidogo. Ukizingatia kuwa kigezo hiki ni miongoni mwa vigezo vinavyoangaliwa kwa uzito mkubwa hata kama miradi husika itafaulu vingezo vingine kwa kiwango kikubwa, endapo kutakuwa na miradi mingi ya kuchagua na hivyo kuweka ushindani katika fedha hizi, miradi ya aina hii haiwezi kuwa miongoni mwa itakayofikiriwa kupewa fedha za miradi ya kimkakati kwa kuwa miradi ya kimkakati ni ile inayokuwa na fursa ya kuongeza mapato ya Halmashauri.
4.5.8 Uwezo wa Halmashauri Kusimamia Mradi
	Jedwali 14: Alama za Kigezo cha Uwezo wa Halmashauri kusimamia mradi

	Daraja 
	Idadi ya miradi 
	Asilimia

	Hakuna maelezo “0-4.9”
	26
	38.24

	Usimamizi hautoshelezi “5-7.9”
	20
	29.41

	Usimamizi unajitosheleza“8-10”
	22
	32.35

	Jumla 
	68
	100


Jedwali Na.14 linaonesha ufaulu wa kigezo cha uwezo wa kusimamia miradi kwa halmashauri husika. Katika jedwali hili, yamependekezwa madaraja matatu, daraja lenye alama ‘0-4.9” linaonesha uwezo mdogo au Halmashuri haikuonesha namna mradi utakavyosimamiwa, darala lenye alama “5-7.9” inaonesha maelezo yapo na yanaonesha namna mradi utakavyosimamiwa, na daraja lenye alama ya “8-10” inaonesha Halmashauri ina uwezo wa kusimamia mradi wakati wa ujenzi na itaunda kampuni maalum ya kusimamia mradi husika (Special Purpose Vehicle SPV) wakati wa uendeshaji. Takwimu za jedwali zinaonesha kuwa, darala lenye alama “0-4.9” linaongoza kwa kuwa na miradi 26 (38.24%) ya miradi yote, likifuatiwa na daraja la alama “8-10” ambalo lina miradi 22(32.35%). Kutokana na msimamo huo wa ufaulu Halmashauri nyingi karibu asilimia 67 zimeshindwa kufuzu kigezo hiki kwa kuwa hazikuonesha namna nzuri ya kusimamia miradi husika kama itapata fedha, miradi mingi inaonekana itasimamiwa na Halmashauri moja kwa moja utaratibu huo umebainika kuwa hauna tija.
4.5.9 Umiliki  Ardhi

	Jedwali 15: Alama za Kigezo cha Umiliki wa Ardhi

	Daraja 
	Idadi ya Miradi
	Asilimia 

	Hakuna umiliki “0”
	43
	63.24

	Mchakato wa hati unaendelea “0.1-4.9”
	4
	5.88

	Miradi ina hati “5”
	21
	30.88

	Jumla 
	68
	100


Jedwali Na.15 linaoesha ufaulu wa kigezo cha umiliki wa ardhi ambapo alama ya “0” imetolewa kwa mradi ambao hakuna taarifa kama mradi husika utajengwa eneo ambalo linamilikiwa na Halmashauri, alama ya “0.1-4.9” imetolewa kwa mradi ambao Halmashauri inamiliki ardhi japokuwa matumizi yaliyoainishwa kwenye hati yanatofautiana na matumizi yanayokusudiwa kutekelezwa na Halmashauri au Halmashauri inaendelea kukamilisha taratibu za umiliki wa ardhi lakini hati bado haijapatikana na alama ya “5” imetolewa kwa mradi ambao eneo utakapojengwa kuna hati ya umiliki wa ardhi kwa Halmashauri. Takwimu za jedwali Na. 15 zinaonesha kuwa, daraja lenye alama “0” linaongoza kwa kuwa na miradi 43 (63.24%) ya miradi yote ambalo hakuna umiliki wa ardhi, likifuatiwa na daraja la “5” lenye miradi 21 (30.88). Kutokana na takwimu hizo, miradi mingi zaidi ya asilimia 69 katika maeneo itakapo tekelezwa haina umiliki wa ardhi. Hata kama miradi hiyo ingekuwa imefaulu katika vigezo vingine lakini kwa kukosa sifa ya kigezo hiki, miradi hiyo haiwezi kutekelezwa kwa kuwa kuna uwezekano wa maeneo hayo kuwa na migogoro ya umiliki. Hivyo ni jukumu la Halmashauri kuhakikisha kuwa kabla ya kuanza kuandaa mradi kwa ajili ya kupendekezwa kupewa fedha za miradi ya kimkakati, uthibitisho wa umiliki wa ardhi unapatiwa ufumbuzi mapema.
	Jedwali 16: Alama za Kigezo cha uchmbuzi wa Viashiria vya Uhimilivu

	Daraja 
	Idadi ya miradi
	Asilimia

	Hakuna taarifa “0”
	21
	30.88

	Taarifa hazitoshelezi “0.1-1.9”
	9
	13.24

	Uhimilivu toshelevu “2”
	38
	55.88

	Jumla 
	68
	100.00


4.5.10 Viashiria vya Uhimilivu -SWOC
Jedwali Na.16. linaonesha kiwango cha ufaulu wa miradi kwa kigezo cha kufanya uchambuzi wa uhimilifu ambapo mradi unajipambanua katika maeneo ya strength, weakness, opportunities na Threats/challanges. Katika kigezo hiki chenye alama jumla ya 2 kuna madaraja matatu kama ifuatavyo; daraja lenye alama “0” linaonesha mradi husika haukufanyiwa uchambuzi wa uhimilivu, daraja lenye alama “0.1-1.9” mradi umefanyiwa uhimilivu lakini taarifa hazijitoshelezi na alama ya “2” kama mradi umefanyiwa vigezo vya uhimilivu kwa ukamilifu na taarifa zina uhalisia. Jedwali Na. 16 linaonesha kuwa, daraja lenye alama “2” linaongoza kwa kuwa na idadi ya miradi 38 (55.88%) likifuatiwa na daraja la alama ya “0” lenye idadi ya Halmashauri 21 (30.88%). Kufuatia ufaulu huo, inaonesha kuwa, miradi mingi inafanyiwa uchambuzi wa uhimilivu japo pia kuna idadi kubwa ya miradi zaidi ya asilimia 30 ya miradi yote haikufanyiwa uchambuzi wa uhimilifu.  Aidha, kwa kuzingatia kuwa kigezo hiki kina mchango mdogo sana wa uzito wa alama 2, hivyo endapo mradi utafaulu kigezo hiki itaongeza ufaulu lakini kama alama za vigezo vingine ni kidogo, ufaulu wa kigezo hiki hautoshelezi kufanya mradi kufuzu miradi ya kimkakati. 
4.5.11 Mkakati wa Halmashauri Kujitegemea
	Jedwali 17: Alama za Kigezo cha Mkakati wa Halmashauri kujitegemea

	Daraja 
	Idadi ya miradi
	Asilimia 

	Hakuna mkakati “0”
	32
	47.06

	Halmashauri Kujitegema chini 1% “0.1-3.4”
	15
	22.06

	Halmashauri Kujitegema zaidi 1% “3.5-7”
	21
	30.88

	Jumla 
	68
	100


Jedwali Na.17 linaonesha ufaulu wa kigezo cha mkakati wa Halmashauri kujitegemea ambapo madaraja 3 yameainishwa kulingana na ufaulu wa kigezo hiki. Daraja lenye alama “0” ni miradi ambayo haiwezeshi Halmashauri kujitegemea, daraja lenye alama “0.1-3.4”, mradi utaongeza kujitegema kwa kiwango cha chini ya asilimia moja, na daraja lenye alama “3.5-7” linaonesha Halmashauri itaweza kujitegemea kwa zaidi ya asilimia moja. Takwimu zinaonesha kuwa, daraja lenye alama “0” na “0.1-3.4” yanaongoza kwa kuwa na jumla ya miradi 47 (69.11%) ya miradi yote. Madaraja haya yote yanaonesha miradi kutokuwa na uwezo wa kuchangia Halmashauri kujitegemea ama kuwa na mchango kidogo na daraja lenye alama “3.5-7” lina miradi 21 (30.88%) itakayokuwa na uwezo wa kuchangia Halmashauri kujitegemea kwa zaidi ya asilimia moja. Kutokana na msimamo huo wa ufaulu wa kigezo hiki, miradi mingi haioneshi uwezo mkubwa wa kuwezesha Halmashauri kujitegemea kimapato na hivyo, haiwezi kufuzu vigezo vya miradi ya kimkakati kwa kuwa kigezo muhimu cha kuwezesha kujitegemea miradi husika haikufuzu.
	Jedwali 18: Ufaulu wa Kigezo cha Michoro na Usanifu

	Daraja
	Idadi ya miradi
	Asilimia 

	Michoro hakuna “0”
	14
	20.59

	Michoro ina mapungufu “0.1-6.9”
	51
	75.00

	Michoro inajitoshelezi “7”
	3
	4.41

	Jumla 
	68
	100


4.5.12 Michoro na Usanifu

Jedwali Na.18 linaonesha ufaulu wa kigezo cha michoro na usanifu ambapo katika kigezo hiki, alama “0” imetolewa kwa miradi ambayo haina michoro, alama “0.1-6.9” imetolewa kwa miradi ambayo ina michoro na usanifu wenye mapungufu na alama “7” imetolewa kwa miradi yenye michoro na usanifu uliojitosheleza. Takwimu za jedwali Na. 18 zinaonesha kuwa, daraja lenye alama “0.1-6.9” linaongoza kwa idadi ya miradi 51 (75%) ya miradi yote likifuatiwa na daraja lenye alama “0” lenye miradi 14 (20.59%). Daraja llililoongoza ni lenye miradi ambayo michoro na usanifu wake ina mapungufu. Kiwango hicho cha ufaulu hakiwezeshi mradi kufuzu vigezo kwa kuwa miradi mingi ya kimkakati ni ya ujenzi wa miundombinu na hivyo uwepo wa michoro ni hitaji la msingi. 
4.5.13 Matumizi ya Eneo la Mradi

	Jedwali 19: Ufaulu wa Kigezo cha uwepo wa Mpango wa Matumizi ya eneo la Mradi

	Daraja 
	Idadi ya miradi
	Asilimia

	Hakuna mpango “0”
	24
	35.29

	Mpango upo hautoshelezi”0.1-1.9”
	34
	50.00

	Mpango unatosheleza “2”
	10
	14.71

	Jumla 
	68
	100


Jedwali Na 19 linaonesha  ufaulu wa kigezo cha matumizi ya eneo la mradi ambapo zimewekwa alama za madaraja 3; daraja lenye alama “0” mradi hauna mpango wa matumizi, daraja lenye alama “0.1-1.9” kuna mpango wa matumizi lakini una mapungufu na daraja lenye alama “2” mradi una eneo lenye mpango wa matumizi ardhi. Takwimu zinaonesha kuwa, daraja lenye alama “0.1-1.9” linaongoza kwa kuwa na miradi 34 (50.0%), likifuatiwa na daraja la alama ya “0’ lenye miradi 24 (35.29%). Kutokana na matokeo hayo kwa ujumla wake ni kwamba, miradi mingi zaidi ya asilimia 85 haindaliwi mpango wa matumizi ya ardhi katika maeneo itakapotekelezwa. Hivyo, miradi hiyo inakosa kufaulu hata kama kigezo hiki kimepewa alama ndogo kwa kuwa kina umuhimu kwenye utekelezaji wa mradi, bado fedha zingetolewa baada ya kujiridhisha uwepo wa mpango wa matumizi ya eneo la mradi. 
4.5.14 Nyaraka za mradi Kuchambuliwa na Ofisi ya Rais - TAMISEMI

Lengo la Kigezo hiki ni kuhakikisha nyaraka za mradi zinafuata utaratibu wa kuwasilishwa Ofisi ya Rais – TAMISEMI kwa uchambuzi kabla ya kuwasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango. Utaratibu huu unazingatia mwongozo wa miradi ya kimkakati unaotoa majukumu kwa Ofisi ya Rais – TAMISEMI kuratibu na kuchambua miradi ya kimkakati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Uchambuzi huu unawezesha kubaini mapungufu na kutoa ushauri kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ili ziweze kufanya maboresho ya mapungufu yaliyobainika. Hivyo, kwa kuwa miradi yote iliyochambuliwa imewasilishwa Ofisi ya Rais – TAMISEMI kigezo hiki kimefaulu kwa wastani wa asilimia 100. Matokeo haya yanaonesha Halmashauri zimezingatia ipasavyo maelekezo ya kuwasilishwa Ofisi ya Rais – TAMISEMI.
5.0 Ushauri na Mapendekezo 
Taarifa ya uchambuzi wa miradi inaonesha kuwa, kuna mwamko wa kuandaa maandiko ya miradi ya kimkakati kutoka katika Halmashauri kwa kuwa jumla ya maandiko ya miradi 68 yamewesalishwa kwa ajili ya kupata fedha hizo. Aidha, Halmashauri zimeonesha uwepo wa fursa za kutekeleza miradi katika sekta nane za biashara, burudani, kilimo,  maliasili, mifugo, ujenzi, na usafirishaji  na viwanda ambapo miundombinu ya masoko na stedi inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa. Pamoja na mwamko huo, asilimia 98.53 ya miradi iliwasilishwa haikufuzu vigezo vilivyotolewa na Mwongozo wa Miradi ya Kimkakati ya mwaka 2018 na hivyo, kushindwa kupata fedha za miradi ya kimkakati kutokana na masuala yafuatayo:- 
i) Miradi mingi imeshindwa kukidhi vigezo 10 (71.42%) kati ya vigezo 14 ambavyo vilikuwa na ufaulu wa wastani chini ya asilimia 50 ambavyo ni; mkakati wa kujitegemea, mpango wa matumizi ya eneo la mradi, michoro na usanifu, hati safi za ukaguzi wa hesabu, uthibitisho wa umiliki wa ardhi, uwezo wa mradi kuongeza mapato, upembuzi yakinifu, mtiririko wa fedha, nyaraka za mradi kuchambuliwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na Mpango Mkakati wa Halmashauri. Aidha, kundi hili linajumuisha pia  kigezo cha kufanya upembuzi yakinifu wa miradi chenye alama 25 ambazo ni alama za juu kuliko vigezo vyote;
ii) Baadhi ya taarifa za miradi iliyowasilishwa haina uhalisia na ubora kwani imeonekana kufanana/kulingana kati ya Halmashauri moja na nyingine ambapo baadhi ya taarifa za Halmashauri moja zimekutwa katika Halmashauri nyingine ikiwemo takwimu na majina ya maeneo na taarifa za upembuzi yakinifu;
iii) Uwepo wa mwitikio mdogo wa Halmashauri kuibua na kuandaa miradi ya kimkakati ambapo jumla ya Halmashauri 48 kati ya 184 sawa na asilimia 26.08 iliweza kuandaa na kuwasilisha maandiko ya miradi ya kimkakati; 

iv) Wataalam wa baadhi ya Halmashauri kutokuwa na uwezo na uzoefu wa uibuaji na uandaaji wa maandiko ya miradi ya kimkakati ikiwemo uwezo wa kutafsiri taarifa za maandiko ya miradi ya kimkakati zinazoandaliwa na wataalam washauri;

v) Miradi mingi ya kimkakati iliyoibuliwa na kuandaliwa ni ya sekta za biashara na usafirishaji hususani miundombinu ya masoko na stendi. Fursa nyingine zilizopo katika sekta nyingine ikiwemo mifugo, misitu, uvuvi na kilimo ambazo zipo katika maeneo mengi zina miradi michache.
vi) Miradi 68 kutoka Halmashauri 48 imeibuliwa katika kipindi cha mwaka 2019 hadi 2022. Hii inatokana na kuwepo muda mrefu kupita baada ya miradi ya awamu ya kwanza kupewa fedha na baada ya hapo hakuna fedha zilizotolewa kutekeleza miradi ya kimkakati.
7.0 Ushauri wa Timu ya Uchambuzi
Kutokana na changamoto zilizobainika wakati wa uchambuzi, timu inashauri yafuatayo:-

i) Halmashauri zijengewe uwezo wa uandishi na upembuzi yakinifu wa miradi inayoibuliwa sambamba na kutambua fursa zilizopo kwenye maeneo ya Halmashauri;
ii) Mikoa na Halmashauri zitoe kipaumbele katika shughuli za maandiko ya miradi ya kimkakati sambamba na kuzingatia Mwongozo wa Miradi ya Kimkakati. Aidha, Halmashauri zitenge fedha kwa ajili ya maandalzi ya miradi sambamba na kuunda Kamati za miradi ngazi ya Mikoa na Halmashauri.
iii) Mikoa iendelee kujengewa uwezo wa kufanya uchambuzi wa miradi ya Halmashauri zao kabla ya kuiwasilisha Ofisi ya Rais – TAMISEMI; 

iv) Timu ya Wataalam wa Ofisi ya Rais - TAMISEMI iendelee kujengewa uwezo wa uibuaji, uandishi na uchambuzi wa miradi ya kimkakati ili iweze kusimamia na kushauri;
v) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya miradi inayoendelea ili kupata uelewa kuhusu utekelezaji wa miradi na kushauri ipasavyo;
vi) Kuwepo na mfumo wa uratibu wa miradi ya kimkakati ili hata uchambuzi ufanyike kwenye mfumo kuanzia ngazi ya Halmashauri kabla ya kuwasilishwa;
8.0 Hitimisho 
Taarifa ya uchambuzi wa miradi inaonesha kuwepo kwa mwamko wa kuandaa miradi ya kimkakati kwa baadhi ya Halmashauri ambapo mikoa 25 yenye Halmashauri 48 imeandaa miradi 68 ya kimkakati. Pamoja na mwamko huo, pia imebainika kuwa, maandiko ya miradi hiyo yameshindwa kufuzu vigezo vya mradi kwa mujibu wa Mwongozo ambapo ni mradi mmoja tu ambao umeweza kufuzu. 
Aidha, taarifa inaonesha kuwa, kulikuwa na wastani wa ufaulu wa  asilimia 46% kwa vigezo vyote ambapo mapungufu yalikuwa katika vigezo vya upembuzi yakinifu, andiko la mradi / biashara, uwezo wa kuongeza mapato, uwezo wa Halmashauri kusimamia mradi, mtiririko wa fedha, uwezo na Mkakati wa Halmashauri kujitegemea, na michoro na usanifu (Detailed Design Study)

Kutokana na fursa kubwa ya kutekeleza miradi ya kimkakati na hivyo kuwezesha uchachushaji wa uchumi katika maeneo mbalimbali hapa nchini kwa kuwa itachangia ajira na mapato kwa Halmashauri ipo haja ya kuwezesha mikoa na Halmashauri kuandaa miradi hii. Ni muhimu mikoa yote ikatekeleza miradi hii ili kuwezesha uwiano wa kimaendeleo na kuondoa regional economic development imbalance ambayo tayari ipo baina ya mikoa na mikoa na pia Halmashauri na Halmashauri kwa kuwa, mikoa yenye uwezo wa kuandaa maandiko itaweza kufikia fedha hizo na mingine itashindwa. 

Timu imeshauri, OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango iwezeshe mikoa na Halmashauri kuandaa na kutekeleza miradi ya kimkakati ikiwa ni pamoja na kutenga fedha za kuwezesha timu za mikoa na Halmashauri, kuboresha mwongozo wa miradi ya kimkakati na kutoa mafunzo kwa kushirikisha wadau kama taasisi za kitalaaluma.

Viambatisho 
Kiambatisho Na. 1 : Orodha ya wataalam walioshiriki zoezi la uchmabuzi

	Na.
	Jina
	Cheo
	Idara

	1
	John M. Cheyo
	DPP
	DPP

	2
	Johnson Nyingi
	ADGB
	DRA

	3
	Fulgence Matemele
	Mchumi
	DLG

	4
	Edith Kambo
	Mchumi
	DLG

	5
	Deogratius Ruhamvya
	Mchumi
	DLG

	6
	Latifah Nyaa
	Mchumi
	DPP

	7
	Isaka Jeremiah 
	Mchumi
	DPP

	8
	Verynice Kawishe
	Mwansheria
	DLS

	9
	Arrif Almas
	Mhandisi
	DID

	10
	Jonaphry Rwabhagabho
	Mkadiriaji Majenzi 
	DID

	11
	Josephina Melkiol
	Mchumi
	DPP

	12
	Lemmy Shumbusho
	Mchumi
	DPP


Kiambatisho Na. 2: Mgawanyo wa Alama kwa Kila Kigezo
	Na.
	Kigezo
	Sababu  
	Alama zilizokubalika

	1
	Andiko la mradi / biashara 

(Taarifa hizi ni muhimu kwani ndio chanzo cha kujenga msingi wa maamuzi ya kuweka rasilimali katika kutekeleza mradi husika)
	Andiko la Mradi ni wasifu na maelezo yanayoeleza na kutoa picha halisi kuhusu mradi. Taarifa zinazopatikana katika Andiko la mradi ni pamoja na:
	 

	 
	 
	Jina la mradi
	0.5

	 
	 
	Historia ya mradi (Background and Problem statement)
	1

	 
	 
	Umuhimu wa kuwa na mradi (faida kiuchumi na kijamii ikijumuisha Ajira na namna ya kuwezesha jamii kupunguza umaskini)
	3

	 
	 
	Lengo kuu na malengo mahsusi (General and Specific Objectives)
	1

	 
	 
	Mpango wa utekelezaji
	0.5

	 
	 
	Muda wa utekelezaji mradi
	0.5

	 
	 
	Uongozi, usimamizi na ufuatiliaji
	0.5

	 
	 
	Masuala mtambuka
	0.5

	 
	 
	Mtaji na rasilimali zingine
	0.5

	 
	 
	Fursa na changamoto zilizopo
	0.5

	 
	 
	Vihatarishi na namna ya kukabiliana navyo
	0.5

	 
	 
	Mpango endelevu  wa mradi
	1

	 
	 
	Jumla Ndogo
	10

	2
	Upembuzi yakinifu 
	Mchakato ambao unatoa fursa ya kuchambua na kutathmini kwa kina namna gani utelekezaji wa mradi utaweza kufikia malengo, vigezo, viwango na viashiria kiuchumi na kijamii.
	 

	 
	 
	Description of the Project (refer details on the FS format)
	2

	 
	 
	Demand/Market Feasibility 
	 

	 
	 
	Need analysis/user requirements/competition 
	3

	 
	 
	Forecusts of Demands
	1

	 
	 
	Willingness to pay
	1

	 
	Jumla Ndogo
	 
	5

	 
	 
	Technical Feasibility
	 

	 
	 
	Facility needs(Estimate the size and type of production facilities, Investigate the need for related buildings, equipment, rolling-stock, etc)
	1

	 
	 
	Suitability of production technology.
	1

	 
	 
	Availability and suitability of site.
	2

	 
	 
	Raw materials(Accessibility&Availability). 
	0.5

	 
	 
	Other inputs. (Investigate the availability of labor including wage rates, skill level, etc., Assess the potential to access and attract qualified management personnel)
	0.5

	 
	 
	 
	5

	 
	 
	 
	 

	 
	 
	Financial/Economic Feasibility
	 

	 
	 
	Financial (Angalia kama andiko limeainisha vyanzo vya fedha za gharama za mradi, viability ya mradi (NPV, IRR, BCR), Realities of Financial assumptions (both Costs and Benefit estimates), 
	3

	 
	 
	Economic (Angalia kama andiko limebainisha faida na hasara za mradi kiuchumi mfano, Ajira zitakazozilishwa, walengwa wa bidhaa au huduma zitakazozalishwa na mradi, uboreshaji wa mazingira (City beautification), Kupunguza uingizaji wa bidhaa kutoka nje (importations) na kuongeza mauzo ya bidhaa nje ya nchi) 
	3

	 
	 
	 
	6

	 
	 
	Organizational/Managerial Feasibility  (Angalia kama andiko limeeleza yafuatayo:- a) Uwezo wa usimamizi wa ujenzi wa mradi (Key Technical Persons - DED, DPLO, DT, DE, PMU), 
b) Uwezo wa usimamizi wa uendeshaji wa mradi (Mpango wa kuwa na SPV) na 
c) Mpango wa mradi kusimamiwa na wataalam wenye uwezo ikiwemo wa sekta husika) 
	3

	 
	 
	Legal feasibility (Angalia masuala ya Halmashauri ina uwezo kisheria kutekeleza mradi husika, Je, Halmashauri ina Sheria ndogo za ukusanyaji wa mapato kutoka katika vyanzo vya mradi husika?, Permit, Approval and License for the project to takeoff, Umiliki wa eneo la mradi kisheria na kama kuna uhitaji wa kulipa fidia, relocation plans, etc)
	2

	 
	 
	Environmental feasibility (Angalia kama masuala ya mazingira yamezingatiwa katika uandaaji wa mradi)
	2

	 
	 
	Jumla Ndogo
	25

	3
	Mtiririko wa fedha
	Mtiririko wa fedha ni mchanganuo wa mapato na matumizi katika mradi. Mtiririko wa fedha unatakiwa ubainishe kwa namna gani mapato yanakidhi gharama za uzalishaji/matumizi kwa kipindi cha takribani muda wa miaka 3 ya mwanzo. 
	8

	 
	 
	Kubaini na uhalisia wa Makisio ya Vyanzo vya Mapato
	3

	 
	 
	Kubaini na uhalisia wa Makisio ya Gharama za Mradi (Gharama za Uendeshaji na Gharama za uwekezaji)
	3

	 
	 
	Uwepo wa mtiriko wa fedha
	1

	 
	 
	Ulinganisho wa Mtiriko wa Fedha na Mpango wa Utekelezaji
	1

	 
	 
	 
	 

	 
	 
	Madhumuni ya kigezo hiki ni kujua kama iwapo mradi utakidhi na  utakuwa na mtiririko chanya wa fedha.
	 

	4
	Uwezo wa kuongeza mapato
	Kuonyesha uwezo wa mradi kuchangia mapato ya Halmashauri. 
	10

	 
	 
	Angalia muda wa kulipa uwekezaji
	3

	 
	 
	Angalia ulinganisho wa gharama za uendeshaji na mapato yanayopatikana
	4

	 
	 
	Angalia uhimilivu wa mradi (+/-5% ongezeko la gharama za uendeshaji na upungufu wa makadirio ya mapato ya mradi)
	3

	5
	Uwezo wa Halmashauri kusimamia mradi
	Kwa kuzingatia mahitaji ya mradi, kuwepo kwa wataalamu wenye uzoefu wa kusimamia, kuwapo kwa nidhamu ya usimamizi wa fedha na rasilimali pamoja na kuwa na uzoefu wa kusimamia miradi mingine inayonafanana. 
	10

	 
	 
	Angalia uwezo wa usimamizi wa ujenzi wa mradi (Key Technical Persons - DED, DPLO, DT, DE, PMU)
	2

	 
	 
	Angalia uwezo wa usimamizi wa uendeshaji wa mradi (Iwapo Halmahauri itatumia SPV -ipewe alama 8 na Iwapo Halmashauri itatumia wataalam wake kusimamia mradi -ipewe alama 3)
	8

	 
	 
	 
	 

	6
	Uthibitisho wa umiliki wa ardhi
	Uthibitisho wa umiliki wa eneo kisheria ili kuepuka migogoro inayoweza kusababisha mradi usitekelezwe kwa wakati.
	5

	7
	Uchambuzi wa viashiria vya uhimilivu (SWOC)
	Uchambuzi wa viashiria vya uhimilivu utasaidia kubaini fursa, uwezo, changamoto na vikwazo. Vile vile kubaini mikakati ya kutumia fursa zilizopo na kukabiliana na changamoto zitakazo jitokeza.
	2

	 
	 
	Strength against project
	0.5

	 
	 
	Weakness in managing the Project
	0.5

	 
	 
	Opportunities to Support the project
	0.5

	 
	 
	Challenge/Threats against Project
	0.5

	 
	 
	 
	 

	8
	Uwezo na Mkakati wa Halmashauri kujitegemea
	Lengo ni kutambua uwezo wa Halmashauri katika kukusanya mapato yao ya ndani ikilinganishwa na matumizi yao pamoja na kuonesha mpango kazi wa kupunguza utegemezi kutoka Bajeti Kuu ya Serikali kutokana na kutekelezwa kwa mradi huo.
	7

	 
	 
	Uwepo wa Mkakati 
	2

	 
	 
	Uwezo wa Kuchangia chini ya 1%
	2

	 
	 
	Uwezo wa Kuchangia zaidi ya 1%
	3

	9
	Michoro na Usanifu (Detailed Design Study)
	Kuona uhalisia wa mradi unaoidhinishiwa fedha na uthibitisho wa makisio ya gharama za mradi.
	7

	10
	Mpango wa matumizi ya eneo la mradi (Master Plan)
	Kuona matumizi sahihi ya eneo la mradi ili kuepuka gharama zisizo za lazima kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya matumizi ya ardhi katika eneo la mradi.
	2

	11
	Hati ya ukaguzi wa Hesabu
	Uthibitisho wa usimamizi mzuri wa rasilimali na uendeshaji wa Halmashauri kwa kuwa na hati safi ya ukaguzi wa hesabu kutoka Ofisi ya CAG.
	2

	 
	 
	Uwepo wa Hati safi 3 za miaka ya karibuni mfululizo (2018/19, 2019/20,2020/21)
	2

	 
	 
	Uwepo wa Hati safi 2 kati ya miaka 2018/19, 2019/20,2020/21)
	1.5

	 
	 
	Uwepo wa Hati safi 1 kati ya miaka 2018/19, 2019/20,2020/21)
	1

	 
	 
	Kutokuwepo na Hati safi kati ya miaka 2018/19, 2019/20,2020/21)
	0

	12
	Mpango Mkakati wa Halmashauri
	Kuzingatia na kuendana na Sheria ya Bajeti namba 11 ya mwaka 2015 kwa kutekeleza miradi ambayo iko kwenye Mpango.
	2

	 
	 
	Uwepo wa Mpango mkakati unaoainisha uwepo wa Shabaha ya kuongeza mapato na uwepo wa shughuli kuhusiana na mradi husika
	2

	 
	 
	Uwepo wa SP yenye Shabaha ya kuongeza mapato lakini haina shughuli inayohusiana na mradi husika
	1

	 
	 
	Halmashauri kutokuwa na Mpango Mkakati uliohuishwa au kuwa na mpango mkakati uliohusishwa lakini hauna Shabaha ya kuongeza mapato na uwepo wa shughuli kuhusiana na mradi husika
	0

	13
	Nyaraka za mradi na vielelezo kuchambuliwa na Sekretarieti ya Mkoa husika
	Kuzingatia majukumu ya RS katika kusimamia, kuratibu na kufuatilia ufanisi wa utekelezaji wa majukumu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.
	4

	 
	 
	Uwepo wa barua ya RAS ikielezea uchambuzi uliofanywa na Mkoa
	4

	 
	 
	Uwepo wa Barua iliyoidnninishwa na RAS bila kuainisha uchambuzi
	2

	 
	 
	Mradi kuwasilishwa bila idhini ya Mkoa
	0

	14
	Nyaraka za mradi na vielelezo kuchambuliwa na kuridhiwa na OR-TAMISEMI
	Kuzingatia majukumu ya OR-TAMISEMI katika kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa maelekezo ya kisera na miongozo katika ngazi ya Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.
	6

	 
	JUMLA KUU (%)
	 
	100


Kiambatanisho Na. 3:  Alama zilizotoloewa kwa kila mradi
	Na.
	Mkoa
	Halmashauri
	Jina la Mradi
	Gharama za Mradi
	ALAMA ZILIZOTOLEWA KWA KIGEZO (%)

	
	
	
	
	
	Andiko la mradi
	Upembuzi yakinifu
	Mtiririko wa fedha
	Uwezo wa kuongeza mapato
	Uwezo wa  kusimamia mradi
	Uthibitisho wa umiliki wa ardhi
	Uchambuzi wa viashiria vya uhimilivu (SWOT)
	Uwezo na Mkakati wa kujitegemea
	Michoro na Usanifu
	Mpango wa matumizi ya eneo la mradi
	Hati ya ukaguzi wa Hesabu
	Mpango Mkakati wa Halmashauri
	Nyaraka za mradi kuchambuliwa na RAS
	Nyaraka za mradi  kuchambuliwa na kuridhiwa na OR-TAMISEMI
	Jumla

	1
	Arusha
	Longido DC
	Ujenzi wa Maegesho ya Malori
	                    2,729,739,559 
	10
	23
	3
	10
	10
	5
	2
	5
	3
	1
	1
	2
	4
	6
	84

	2
	Shinyanga
	Kahama MC
	Ujenzi wa Stendi ya Mabasi Kahama Mjini
	                    6,542,475,220 
	10
	18
	6
	5
	10
	5
	2
	5
	2
	2
	0
	1
	2
	6
	73

	3
	Lindi
	Kilwa DC
	Ujenzi wa Stendi ya Mabasi
	                    5,592,035,925 
	7
	17
	4
	10
	5
	0
	2
	7
	7
	2
	0
	2
	2
	6
	71

	4
	Morogoro
	Morogoro MC
	Ujenzi wa Machinjio ya kisasa- Mawasiliano- Mkundi
	                  36,792,878,167 
	5
	15
	4
	4
	10
	5
	2
	4
	6
	2
	1
	1
	4
	6
	69

	5
	Singida
	Singida MC
	Ujenzi wa Soko la Vitunguu – Misuna
	                    2,282,860,883 
	5
	13
	4
	5
	7
	5
	2
	5
	4
	1
	2
	2
	4
	6
	65

	6
	Lindi
	Kilwa DC
	Ujenzi wa Soko la Samaki
	                    2,912,798,918 
	7
	19
	5
	10
	5
	0
	2
	7
	0
	0
	0
	2
	2
	6
	65

	7
	Tanga
	Handeni DC
	Ujenzi wa Soko la Kisasa la mabasi Mkata
	                    3,309,248,386 
	8
	15
	7
	9
	8
	0
	0
	4
	4
	1
	0
	2
	2
	6
	63

	8
	Njombe
	Njombe TC
	Ujenzi wa Kituo cha Kuchambua na Kufungashia Viazi – Kijijini Utalingolo
	531,394,575.00
	8
	15
	4
	5
	7
	5
	2
	4
	2
	0
	1
	2
	2
	6
	63

	9
	Rukwa
	Sumbawanga MC
	Ujenzi wa Soko la Kisasa
	                    6,923,547,399 
	6
	15
	4
	10
	5
	0
	2
	4
	4
	0
	1
	2
	4
	6
	63

	10
	Songwe
	Mbozi DC
	Ujenzi wa Soko la Kisasa - Mbimba
	                  14,117,640,925 
	7
	13
	4
	5
	10
	5
	2
	2
	4
	1
	2
	1
	2
	6
	62

	11
	Songwe
	Mbozi DC
	Ujenzi wa Stendi ya Kisasa
	                  15,353,411,489 
	7
	12
	4
	5
	10
	5
	2
	4
	2
	0
	2
	1
	2
	6
	62

	12
	Mwanza
	Mwanza CC
	Ujenzi wa Maegesho ya Magari makubwa Buhongwa
	                  13,800,000,000 
	8
	19
	7
	6
	10
	0
	0
	0
	3
	1
	0
	0
	2
	6
	61

	13
	Tanga
	Handeni DC
	Ujenzi wa Kituo cha mabasi Mkata
	                    6,436,772,473 
	8
	15
	7
	3
	8
	0
	1
	5
	4
	1
	0
	2
	2
	6
	60

	14
	Mtwara
	Masasi TC
	Ujenzi wa Stendi ya Kisasa ya Mabasi
	                    3,298,512,937 
	10
	8
	5
	5
	4
	2
	2
	7
	5
	2
	1
	1
	2
	6
	60

	15
	Dodoma
	Dodoma CC
	Ujenzi wa Majengo ya Kibiashara 
	                120,554,562,000 
	6
	20
	5
	6
	10
	2
	2
	0
	1
	1
	1
	0
	2
	6
	59

	16
	Ruvuma
	Songea MC
	Ujenzi wa Kiwanda cha Vyakula vya Mifugo
	                    9,898,673,555 
	8
	19
	5
	7
	8
	0
	1
	0
	2
	1
	0
	0
	2
	6
	58

	17
	Morogoro
	Gairo DC
	Ujenzi wa Kituo cha Mabasi 
	                    3,675,445,971 
	6
	16
	4
	4
	10
	0
	2
	2
	2
	1
	1
	2
	2
	6
	57

	18
	Tanga
	Handeni TC
	Ujenzi wa Soko la Chanika
	                    9,775,754,096 
	8
	16
	3
	4
	10
	5
	0
	0
	4
	1
	0
	0
	2
	6
	57

	19
	Manyara
	Kiteto DC
	Ujenzi wa  Soko la mazao – Engusero
	                    4,298,856,566 
	7
	13
	3
	4
	6
	1
	2
	5
	2
	1
	2
	2
	4
	6
	57

	20
	Tanga
	Handeni DC
	Ujenzi wa Kiwanda cha kutengeneza kokoto
	                    3,753,827,320 
	9
	5
	4
	8
	10
	5
	1
	5
	0
	0
	0
	2
	2
	6
	57

	21
	Geita
	Geita DC
	Ujenzi wa Soko la Kisasa katika Mji wa Katoro
	                    2,581,071,000 
	7
	9
	4
	4
	10
	5
	2
	1
	2
	0
	1
	1
	4
	6
	56

	22
	Ruvuma
	Mbinga TC
	Ujenzi wa Hoteli, Ukumbi na Eneo la Burudani katika Mji wa Mbinga
	                    5,735,245,326 
	7
	13
	5
	2
	9
	5
	2
	0
	2
	1
	1
	2
	2
	6
	56

	23
	Ruvuma
	Songea DC
	Ujenzi wa Maghala Matano katika Vijiji vya Nakawale, Mpitimbi, Matomondo, Peramiho na Matimira 'A' 
	                       866,657,074 
	9
	15
	5
	4
	4
	5
	2
	0
	4
	1
	0
	0
	2
	6
	55

	24
	Lindi
	Mtama DC
	Ujenzi wa Soko la Kisasa katika Mji wa Mtama
	                    3,003,837,124 
	6
	15
	5
	6
	5
	5
	2
	0
	2
	1
	0
	0
	2
	6
	54

	25
	Tanga
	Muheza DC
	Ujenzi wa Stendi ya Mabasi
	                    2,270,000,000 
	6
	0
	5
	8
	8
	5
	1
	7
	2
	2
	1
	1
	2
	6
	54

	26
	Geita
	Bukombe DC
	Uboreshaji wa Stendi ya Mabasi Makubwa na Madogo ya Ushirombo
	                    3,696,193,000 
	5
	18
	4
	2
	10
	0
	2
	2
	1
	0
	2
	2
	2
	6
	54

	27
	Mara
	Musoma MC
	Ujenzi wa Stendi ya Mabasi na Malori
	                    7,000,000,000 
	8
	19
	3
	1
	5
	0
	0
	2
	7
	2
	1
	0
	0
	6
	53

	28
	Manyara
	Mbulu DC
	Ujenzi wa Stendi ya Kisasa Hydom
	                    5,223,487,469 
	4
	13
	4
	4
	10
	0
	2
	4
	0
	0
	2
	2
	2
	6
	53

	29
	Geita
	Bukombe DC
	Uboreshaji wa Soko la Uyovu
	                    2,608,180,665 
	6
	18
	3
	3
	8
	0
	2
	2
	0
	0
	2
	2
	2
	6
	53

	30
	Singida
	Singida MC
	Ujenzi wa Jengo la abiria katika Stendi Kuu ya Mabasi Misuna
	                    3,424,215,380 
	8
	7
	4
	4
	7
	0
	2
	3
	3
	1
	2
	2
	4
	6
	53

	31
	Katavi
	Mpimbwe DC
	Ujenzi wa Soko la mazao - Majimoto
	                    6,281,542,836 
	8
	17
	3
	0
	9
	0
	2
	0
	2
	0
	1
	2
	2
	6
	52

	32
	Kilimanjaro
	Moshi DC
	Ujenzi wa Soko la Kimataifa Lokolova
	                    4,200,000,000 
	9
	18
	0
	3
	7
	0
	2
	0
	1
	1
	1
	2
	2
	6
	51

	33
	DSM
	Temeke MC
	Ujenzi wa Stendi ya Toangoma
	                    2,952,437,172 
	6
	13
	3
	5
	5
	5
	0
	3
	4
	2
	0
	0
	0
	6
	51

	34
	Mbeya
	Rungwe DC
	Ujenzi wa Machinjio ya Kisasa
	                    1,661,660,044 
	6
	13
	4
	5
	5
	0
	2
	4
	2
	1
	2
	1
	0
	6
	50

	35
	Rukwa
	Sumbawanga DC
	Ujenzi wa Stendi ya Mabasi na Maroli katika Mji wa Laela
	                    2,000,000,000 
	6
	19
	3
	2
	5
	0
	1
	0
	3
	1
	2
	0
	0
	6
	47

	36
	Njombe
	Wanging'ombe DC
	Ujenzi wa Maegesho ya Magari katika Halmashauri ya Wilaya ya Wanging'ombe
	                    1,378,318,350 
	7
	15
	7
	1
	7
	0
	0
	0
	1
	1
	1
	0
	2
	6
	46

	37
	Tanga
	Muheza DC
	Ujenzi wa ukumbi wa Kisasa
	                    1,500,000,000 
	6
	0
	5
	8
	8
	0
	2
	7
	0
	0
	1
	1
	2
	6
	46

	38
	Geita
	Bukombe DC
	Ujenzi wa Stendi ya Mabasi Makubwa na madogo Uyovu (Runzewe)
	                    2,854,928,200 
	6
	13
	3
	2
	8
	0
	2
	2
	0
	0
	2
	2
	2
	6
	46

	39
	Morogoro
	Gairo DC
	Ujenzi wa Soko la Msasani 
	                    2,105,921,306 
	4
	2
	3
	4
	4
	0
	2
	7
	5
	1
	0
	2
	4
	6
	44

	40
	Songwe
	Tunduru DC
	Ujenzi wa Stendi ya Kisasa katika Kata ya Nyakayaya
	                    5,251,506,221 
	8
	15
	3
	0
	1
	5
	2
	0
	2
	1
	0
	0
	2
	6
	43

	41
	Tanga
	Mkinga DC
	Ujenzi wa Soko la Mazao na Maegesho ya Malori 
	                    3,718,844,250 
	0
	8
	3
	5
	2
	5
	2
	0
	2
	2
	2
	2
	4
	6
	43

	42
	Mara
	Bunda TC
	Ujenzi wa Soko la Kisasa 
	                    6,187,297,536 
	0
	7
	3
	2
	5
	5
	2
	3
	4
	2
	1
	1
	2
	6
	43

	43
	Kagera
	Ngara DC
	Ujenzi wa soko la Mpakani Rusumo na Kabanga
	                    3,405,806,506 
	4
	5
	4
	5
	7
	5
	0
	0
	2
	2
	0
	0
	4
	6
	43

	44
	Ruvuma
	Songea MC
	Ujenzi wa Soko la Kisasa la Manzese ‘A’
	                    7,576,413,879 
	7
	0
	3
	3
	7
	2
	2
	5
	2
	1
	2
	2
	0
	6
	42

	45
	DSM
	Temeke MC
	Ujenzi wa Soko la Mbagala
	                    9,346,255,195 
	5
	11
	2
	2
	5
	5
	0
	0
	5
	1
	0
	0
	0
	6
	41

	46
	Mtwara
	Mtwara MC
	Ujenzi wa Kituo cha Mabasi
	                    4,000,000,000 
	8
	11
	0
	0
	4
	5
	2
	0
	2
	1
	0
	0
	2
	6
	41

	47
	Morogoro
	Kilosa DC
	Ujenzi wa Stendi ya Mabasi - Mikumi
	                    2,534,534,677 
	6
	11
	3
	6
	1
	0
	2
	3
	4
	0
	0
	0
	0
	6
	41

	48
	DSM
	Temeke MC
	Ujenzi wa Stendi ya Chamazi
	                    4,577,618,486 
	6
	10
	3
	3
	3
	0
	0
	3
	5
	1
	0
	0
	0
	6
	39

	49
	Mwanza
	Kwimba DC
	Ujenzi wa Stendi ya Mabasi ya Hungumala
	                    1,500,000,000 
	4
	9
	4
	7
	3
	0
	2
	2
	2
	1
	0
	0
	0
	6
	38

	50
	Njombe
	Makete DC
	Ujenzi wa Kituo cha Mabasi Iwawa
	                    3,423,155,675 
	7
	7
	5
	4
	3
	0
	0
	0
	2
	1
	2
	1
	2
	6
	37

	51
	Shinyanga
	Kahama MC
	Ujenzi wa Mradi wa eneo la Viwanda (Industrial Park) - Zongomela
	                  27,825,007,200 
	9
	10
	3
	2
	5
	0
	2
	0
	0
	0
	0
	0
	2
	6
	37

	52
	Mbeya
	Rungwe DC
	Ujenzi wa Soko la Kimataifa la Ndizi - Kiwira
	                    2,190,500,000 
	4
	10
	3
	4
	5
	0
	2
	0
	0
	1
	0
	0
	2
	6
	36

	53
	Ruvuma
	Madaba DC
	Ujenzi wa Stendi ya Mabasi 
	                       990,000,000 
	8
	0
	3
	1
	5
	0
	2
	0
	7
	2
	0
	2
	0
	6
	35

	54
	Kigoma
	Kibondo DC
	Ujenzi wa Soko la Kisasa katika Mji wa Kibondo
	                    3,895,524,980 
	6
	11
	0
	1
	7
	0
	0
	0
	3
	1
	0
	0
	0
	6
	34

	55
	Simiyu
	Bariadi TC
	Ujenzi wa Jengo la Biashara (Shopping Mall)
	                    2,476,500,000 
	6
	0
	6
	2
	4
	0
	0
	7
	2
	1
	0
	0
	0
	6
	33

	56
	Tabora
	Tabora MC
	Ujenzi wa Vyumba vya Maduka ya Biashara
	                    3,578,551,200 
	7
	0
	4
	3
	5
	0
	2
	0
	1
	0
	0
	0
	0
	6
	27

	57
	Geita
	Bukombe DC
	Ujenzi wa Soko la Mifugo 
	                       685,000,000 
	6
	0
	0
	0
	5
	0
	0
	2
	2
	1
	2
	2
	2
	6
	26

	58
	Tabora
	Tabora MC
	Ujenzi wa Hosteli za Biashara
	                    4,583,056,800 
	8
	1
	3
	1
	4
	0
	2
	0
	1
	0
	0
	0
	0
	6
	26

	59
	Shinyanga
	Ushetu DC
	Ujenzi wa Soko - Nyamilangano
	                       550,200,000 
	6
	6
	5
	1
	1
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	2
	6
	26

	60
	Geita
	Bukombe DC
	Uboreshaji wa Soko la Ushirombo
	                    5,311,331,750 
	6
	2
	0
	0
	0
	0
	0
	2
	1
	0
	2
	2
	2
	6
	22

	61
	Shinyanga
	Ushetu DC
	Ujenzi wa Stendi Kuu - Nyamilangano
	                    1,027,958,763 
	5
	5
	3
	1
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	2
	6
	22

	62
	Songwe
	Tunduma TC
	Uanzishaji wa Eneo Maalum la Uwekezaji (Special Economic Zone)
	                    4,000,000,000 
	2
	3
	5
	0
	0
	0
	2
	0
	0
	0
	0
	0
	2
	6
	20

	63
	Njombe
	Njombe DC
	Ujenzi wa mradi wa kuzalisha kokoto
	                    3,753,827,320 
	7
	0
	0
	0
	5
	0
	1
	0
	0
	0
	1
	0
	0
	6
	19

	64
	Songwe
	Tunduma TC
	Ukarabati wa Soko la Mazao 
	                    2,500,000,000 
	4
	2
	1
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	1
	0
	0
	2
	6
	16

	65
	Songwe
	Tunduma TC
	Ujenzi wa Eneo maalum la Kupumzikia (Recreational Area)
	                    4,500,000,000 
	2
	4
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	2
	0
	0
	0
	2
	6
	15

	66
	Mwanza
	Ilemela MC
	Ujenzi wa Soko la Kisasa la Buswelu
	                    2,616,000,000 
	4
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	2
	1
	0
	0
	2
	6
	15

	67
	Pwani
	Kibaha TC
	Ujenzi wa Machinjio ya Kisasa
	                    5,810,986,656 
	4
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	2
	1
	0
	6
	13

	68
	Kigoma
	Kigoma DC
	Ujenzi wa Stendi ya Mabasi Mwandiga
	                    3,000,000,000 
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	1
	0
	0
	0
	0
	6
	7

	 
	 
	 
	 
	464,740,008,402 
	417
	683
	224
	239
	378
	112
	87
	142
	152
	43
	47
	62
	122
	408
	3115

	
	
	
	
	Wastani wa ufaulu
	6
	10
	3
	4
	6
	2
	1
	2
	2
	1
	1
	1
	2
	6
	

	
	
	
	
	Asilimia
	61
	40
	41
	35
	56
	33
	64
	30
	32
	32
	34
	46
	45
	100
	


Kiambatisho Na. 4: Halmashauri zilizowasilisha Miradi ya Kimkakati

	Na. 
	Halmashauri
	Idadi ya Miradi
	Asilimia ya Idadi ya Miradi iliyowasilishwa 
	 Gharama za Mradi (TZS) 
	Asilimia ya Gharama 

	1
	Dodoma CC
	1
	1.47
	  120,554,562,000.00 
	25.94

	2
	Morogoro MC
	1
	1.47
	    36,792,878,167.00 
	7.92

	3
	Kahama MC
	2
	2.94
	    34,367,482,419.50 
	7.39

	4
	Mbozi DC
	2
	2.94
	    29,471,052,414.29 
	6.34

	5
	Songea MC
	2
	2.94
	    17,475,087,433.87 
	3.76

	6
	Temeke MC
	3
	4.41
	    16,876,310,853.00 
	3.63

	7
	Bukombe DC
	5
	7.35
	    15,155,633,615.00 
	3.26

	8
	Mwanza CC
	1
	1.47
	    13,800,000,000.00 
	2.97

	9
	Handeni DC
	3
	4.41
	    13,499,848,178.75 
	2.90

	10
	Tunduma TC
	3
	4.41
	    11,000,000,000.00 
	2.37

	11
	Handeni TC
	1
	1.47
	      9,775,754,096.00 
	2.10

	12
	Kilwa DC
	2
	2.94
	      8,504,834,842.86 
	1.83

	13
	Tabora MC
	2
	2.94
	      8,161,608,000.00 
	1.76

	14
	Musoma MC
	1
	1.47
	      7,000,000,000.00 
	1.51

	15
	Sumbawanga MC
	1
	1.47
	      6,923,547,399.00 
	1.49

	16
	Mpimbwe DC
	1
	1.47
	      6,281,542,836.00 
	1.35

	17
	Bunda TC
	1
	1.47
	      6,187,297,536.00 
	1.33

	18
	Kibaha TC
	1
	1.47
	      5,810,986,656.00 
	1.25

	19
	Gairo DC
	2
	2.94
	      5,781,367,276.80 
	1.24

	20
	Mbinga TC
	1
	1.47
	      5,735,245,326.00 
	1.23

	21
	Singida MC
	2
	2.94
	      5,707,076,263.12 
	1.23

	22
	Tunduru DC
	1
	1.47
	      5,251,506,221.00 
	1.13

	23
	Mbulu DC
	1
	1.47
	      5,223,487,468.74 
	1.12

	24
	Kiteto DC
	1
	1.47
	      4,298,856,565.96 
	0.93

	25
	Moshi DC
	1
	1.47
	      4,200,000,000.00 
	0.90

	26
	Mtwara MC
	1
	1.47
	      4,000,000,000.00 
	0.86

	27
	Kibondo DC
	1
	1.47
	      3,895,524,980.00 
	0.84

	28
	Rungwe DC
	2
	2.94
	      3,852,160,043.75 
	0.83

	29
	Muheza DC
	2
	2.94
	      3,770,000,000.00 
	0.81

	30
	Njombe DC
	1
	1.47
	      3,753,827,319.50 
	0.81

	31
	Mkinga DC
	1
	1.47
	      3,718,844,250.00 
	0.80

	32
	Makete DC
	1
	1.47
	      3,423,155,675.00 
	0.74

	33
	Ngara DC
	1
	1.47
	      3,405,806,506.00 
	0.73

	34
	Masasi TC
	1
	1.47
	      3,298,512,937.46 
	0.71

	35
	Mtama DC
	1
	1.47
	      3,003,837,124.00 
	0.65

	36
	Kigoma DC
	1
	1.47
	      3,000,000,000.00 
	0.65

	37
	Longido DC
	1
	1.47
	      2,729,739,559.00 
	0.59

	38
	Ilemela MC
	1
	1.47
	      2,616,000,000.00 
	0.56

	39
	Geita DC
	1
	1.47
	      2,581,071,000.00 
	0.56

	40
	Kilosa DC
	1
	1.47
	      2,534,534,676.52 
	0.55

	41
	Bariadi TC
	1
	1.47
	      2,476,500,000.00 
	0.53

	42
	Sumbawanga DC
	1
	1.47
	      2,000,000,000.00 
	0.43

	43
	Ushetu DC
	2
	2.94
	      1,578,158,763.00 
	0.34

	44
	Kwimba DC
	1
	1.47
	      1,500,000,000.00 
	0.32

	45
	Wanging'ombe DC
	1
	1.47
	      1,378,318,350.00 
	0.30

	46
	Madaba DC
	1
	1.47
	         990,000,000.00 
	0.21

	47
	Songea DC
	1
	1.47
	         866,657,074.00 
	0.19

	48
	Njombe TC
	1
	1.47
	         531,394,575.00 
	0.11

	 
	Jumla
	68
	100
	  464,740,008,402.12 
	100.00
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