
                                                JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

                                                                 OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (TAMISEMI) MKOA WA SHINYANGA 

Shule ya Sekondari Shinyanga, 

S. L. P.157, 

Mwadui Mines. 

Simu namba: 0784278021  

FaxNa. 255784278021 

Unapojibu tafadhali taja: 

Kumbukumbu Namba:JOI / SHY/ SS/ 01 Tarehe:19/ 12/ 2020 

…………………………………………………………… 

…………………………………………………………… 

…………………………………………………………… 

YAH: KUCHAGULIWA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA MWAKA 2021 

Ninafurahi kukufahamisha kuwa mwanao amechagulwa kujiunga na shule hii katika Kidato cha 

kwanza na anatakiwa kufika shuleni tarehe 11/ 01/ 2021 ambayo ndio tarehe ya kufungua 

shule.Endapo mwanao hatafika shuleni hadikufikia tarehe 31/ 01/ 2021 bila kutoa taarifa, nafasi 

yake atapewa mwingine. 

Shule ipo umbali wa kilometa 27 kutoka mjini Shinyanga uelekeo wa barabara iendayo Mwanza 

kupitia  Maganzo. Ukija kwa gari moshi teremka Mjini Shinyanga upande basi / magar imadogo 

yaendayo Maganzo/ Mwadui ,shuka Maganzo. Ukija kwa basi teremka kituo cha Maganzo,shule 

ipo upande wa Mashariki mwendo wa dakika 40 kwa kutembea kwa mguu.Kwa usafiri 

mwingine unaweza kutumia barabara inayoonyeshwa na kibao cha shule baada tu yakupita shule 

ya Msingi Wame. 

MASHARTI YA KUJIUNGA NA SHULE 

 1.SARE YA DARASANI NA MAHITAJI YA SHULE  

( a) SARE YA DARASANI 

 1.Suruali mbili nyeusi zenye upana usi ponguai nchi‘ 16’( zenye marinda mawili kila upande)  

2.Mashati mawili meupe mikono mifupi  

3.Sweta ya bluu  

4.Viatu vya ngozi nyeusi vya kufunga kwa kamba navisivyochongoka na vyenye soli na visigino 

vifupi . 5.Soksi jozi mbili za rangi nyeusi . 

 6.Mkanda mweusi wa ngozi  



 7.Aje na Ream Mbili ( A4) ( NB:Uje na vifaa na siyo fedha) . 

8.T-shirt ya bluu yenye shingo ya kola ambayo atavaa siku ya jmatano na ijumaa tu(HII 

INAPATIKANA KWENYE DUKA LILILOPO SHULENI KWA BEI YA SH 12000/=) 

9.Tai mbili  za rangi ya bluu ikiwa na nembo ya shule ( PIA HII INAPATIKANA KATIKA 

DUKA LILILOPO SHULENI KWA BEI YA SH 4000/=)   

(b)SARE YA KAZI ZA NJE  

 i ) Baada ya masomo (  wakati wa kazi za nje na kushindia) sare inayovaliwa ni suruali nyeusi 

na T-Shirt ya bluu. 

 ii ) Viatu vya raba rangi yoyote. NB:Usije na nguo za nyumbani wala redio, simu, au laini ya 

simu 

iii) Track-suit ya rangi ya bluu yenye michirizi/mistari myeupe pembeni  ya miguu na mikononi 

na isiwe na nembo ya club yeyote ya mpira ila yaweza kuwa na nembo ya kampuni 

iliyoitengeneza 

iv) T-shirt ya bluu yenye shingo ya duara(HII INAPATIKANA KWENYE DUKA LILILOPO 

SHULENI KWA BEI YA SH 8000/=) 

( c)SARE YA MICHEZO 

 Shule inasisitiza michezo kwa afya na makuzi bora. Hivyo aje na vifaa vifuatavyo kwa ajili 

hiyo: 

 1.Bukta mbili rangi ya bluu  

2.Viatu vya raba kwa ajili ya michezo.  

NB: T-shirt ya rangi ya bluu yenye shingo ya duara iliyotajwa hapo juu ndiyo itatumika kama  t-

shirt ya michezo na kushindia lakini ni muhimu kuzingatia usafi 

2.MALAZI 

 Shule inatoa kitanda tu kwa wanafunzi waliochaguliwa kujiunga moja kwa moja. Kwahiyo uje 

na: 

 ( i ) Godoro dogo ( lenye viwango ubora) la“ Sponge” lenye ukubwa wa 6’x2½‘x 4’ na lenye“ 

cover ”  

 ( ii ) Shuka mbili rangi ya Pink iliyokolea mto na foronya mbili za Pink  

( iii ) Kandambili jozi moja kwa ajili ya kuogea 

 ( iv) Uje na mswaki ,dawa ya mswaki ,sabuni za kufulia na kuogea za kutosha muhula mzima  

( v) Uje na chandarua ya bluu kwa ajili ya mbu  

( vi ) Uje na toilet paper kwa matumizi yako. 

3.VIFAA VYA KULIA CHAKULA  



Shule haina utaratibu wa kugawa vyombo vyakulia,hivyo uje na sahani ,bakuli , kikombe na 

kijiko kwa ajili ya kuchukulia chakula na kulia. 

4.VIFAA VYA USAFI BINAFSI 

 Uje na fagio la ndani ( soft broom) ,reki na mpini ,Fyekeo,fagio la nje( chelewa) ,sqeezer,fagio 

la kusafishia choo ( hard broom) ,Jembe na mpini wake na ndoo ndogo mbili kwa ajili ya usafi 

wa maeneo anayoishi hapa shuleni( NB: 1.Uje na vifaa na siyo fedha) . 

 5.Kabla ya kuingia shule hii utalazimika kupimwa na daktari aliyeajiriwa na Serikali . Fomu 

hiyo imeambatanishwa.Uje nayo shuleni ikiwa imekamilika. 

6.URAIA: Unatakiwa kuthibitisha kuwa wewe ni raia wa Tanzania au mkimbizi anayetambulika 

na Serikali ya Tanzania.Njoo na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Wilaya yako au cheti chako 

chakuzaliwa. 

7.SHERIA ZA SHULE: Baadhi ya sheria za shule zimeambatanishwa na barua hii . Itabidi 

uzisome na kuzielewa ili uzifuate kikamilifu la sivyo hatua za kinidhamu zitachukuliwa dhidi 

yako. Kwa ujumla heshima ( nidhamu) juhudi ya kazi na maarifa katika maisha ya shule ni 

msingi wa mafanikio. Moto wetu –ELIMU NI MSINGI WA MAFANIKIO BORA. 

 8.Utajigharamia mwenyewe safari zote za kuja shuleni na kurudi nyakati za likizo  

9.Fomu ya kukubali kuandikishwa na ahadi ya utii imeambatanishwa. Ijazwe na kuletwa shuleni 

kwa Mwalimu Mwandamizi Malezi na Utamaduni . 

 

SHERIA ZA SHULE 

1. Mwanafunzi awe na bidii ya kujielimisha na kufanya mazoezi na majaribio yote darasani na 

mitihani yote ikiwemo ya nje 

2. Mwanafunzi haruhusiwi kutoka nje ya mipaka ya shule bila ruhusa. Makazi na nyumba za 

wafanyakazi na Kanisani( Mt .Paulo Parokia ya Shybush)na msikitini ( wakati usio wa sala) ni 

nje ya mipaka ya shule. 

3. Shule ina sare za aina mbili ;ya darasani na ya kazi za nje.Ni marufuku kwa mwanafunzi 

kuvaa nguo za nyumbani , pia ni marufuku mwanafunzi kutoka nje ya mipaka ya shule amevaa 

sare ya kazi za nje.Sare ya viatu ni ngozi nyeusi ya kufunika.Viatu vya wazi , makoti na majaketi 

ni marufuku. 

4. Mwanafunzi anatakiwa kuwa heshimu wakubwa na wadogo ndani na nje ya shule.Atasimama 

na kuwasalimu kwa heshima wanapopita au kuingia katika chumba alimo. 

5. Mwanafunzi anatakiwa kuwa msafi wa mwili ,nguo,mazingira na lugha.Pia ni marufuku kuvaa 

kofia,kunyoa upara na kufuga ndevu na kucha. 



6. Wageni wa jinsia zote hawaruhusiwi kukaribia, kuingia au kulala mabwenini . 

7. Ni lazima mwanafunzi afuate ratiba kama itakavyotolewa na viongozi wa shule 

8. Wanafunzi wote wanatakiwa kufika shuleni siku ya kufungua, au  siku moja kabla ya 

kufungua shule. Kuchelewa kufika shuleni ni uvunjaji wa sheria ya Elimu Na. 25 ya 1978 

sehemu 60( o)aya ya 6( I ) na sheria za shule. 

9. Mwanafunzi anatakiwa kutunza vema mali ya umma na yake binafsi . 

10.Wanafunzi hawaruhusiwi kutoa habari zozote zinazohusu shule kwa vyombo vya habari au 

watu wasiohusika bila ruhusa ya Mkuu wa shule.Mwanafunzi akivunja sheria hii ni kosa la 

kufukuzwa shule mara moja.  

11.Chakula chote kitaliwa ndani ya bwalo la chakula.Kuvunja sheria hii kutasababisha 

mwanafunzi kuchukuliwa hatua kali ikiwemo kusimamishwa masomo. 

12.Ni marufuku mwanafunzi kuwa na simu au kumiliki laini ya simu.Kuvunja sheria hii 

kutasababisha mwanafunzi kuchukuliwa hatua kali ikiwemo kusimamishwa masomo 

13.Tahadhari : 

Mwanafunzi anaweza kufukuzwa shule mara moja akipatikana na makosa yafuatayo:  

Wizi ,uasherati na ushoga,ubakaji ,ulevi wa pombe,madawa ya kulevya kama vile uvutaji bangi , 

sigara,cocaine,mirungi ,kubeli n.k. kupigana au kupiga,kuharibu kwa makusudi / uzembe mali ya 

umma/ shule, kuwa nje ya shule baada ya saa12. 00 jioni nakulala nje ya shule bila ruhusa ya 

Mkuu wa shule, kudharau Bendera ya taifa,kuoa, kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga 

amani na usalama wa shule au watu, kukataa adhabu kwa makusudi . 

NB:Kila mwanafunzi anatakiwa awepo wakati wa“  kuitwa majina”( Roll call ) saa12. 00 jioni 

kwa siku za Jumamosi , Jumapili na siku za sikukuu.Au wakati wowote atakapohitajika. 

14.Mwanafunzi anatakiwa afuate sheria za nchi ya Tanzania na viongozi wake/ mamlaka mbali 

mbali . Huu ni wajibu waraia/ mzalendo. 

 MAKOSA YATAKAYOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE 

( i ) Wizi 

( ii ) Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/ utoro 

( iii) Kugoma na kuhamasisha mgomo 

( iv) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/ walezi na jamii kwa ujumla. 

( v) Kupiga na mwanafunzi kwa mwanafunzi , kumpiga mwalimu au na mtu yeyote Yule. 

( vi ) Kusuka nywele kwa mtindo usiokubalika.Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele 

fupi wakati wote wawapo shuleni au kusuka kwa mtindo wa ususi uliokubalika na uongozi wa 

shule. 



( vii ) Kufuga ndevu 

( viii) Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya madawa yakulevya 

( ix) Uvutaji wa sigara 

( x) Uasherati , uhusiano wa jinsia moja, kuoa au kuolewa 

( xi ) Kupata ujauzito au kutoa mimba 

( xii ) Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi . 

( xiii ) Kusababisha mimba au kumpa mimba msichana 

( xiv) Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni 

( xv) Kumiliki ,kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule. 

( xvi ) Kudharau Bendera ya Taifa 

( xvii ) Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu n. k. 

( xviii ) Uharibifu wa mali ya Umma kwa makusudi .   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

WIZARA YA ELI MU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

SHULE YA SEKONDARI SHINYANGA PICHA 



FOMU YA KUANDIKISHWA SHULE 

( Ijazwe kwa herufi kubwa na irudishwe kwa mkuu wa shule) 

1.Jina kamili ……………………. ………. 

2.Tarehe ya kuzaliwa……………………. Wilaya……………. ………. 

3.Taifa…………………………. . 

4.Shule unayotoka……………………. 

AHADI ZA MWANAFUNZI  

( a) Naahidi kutii na kuzifuata sheria zote za shule kama zilivyoambatanishwa. 

 ( b) Naahidi kuwa sitathubutu kuanzisha wala kushiriki katika mgomo wa aina yoyote ile hapa 

shuleni .  

( c) Naahidi kuwa nitakuwa mstari wa mbele kutoa taarifa mbele ya uongozi wa shule endapo 

nitasikia tetesi au taarifa ya kuaminika juu ya jambo lolote linaloashiria kuleta vurugu au ukosefu 

wa amani shuleni .Pia nitafuata utaratibu wa kumali za matatizo shuleni kwa kutumia vikao 

halali . 

 ( d) Naahidi kutotoka nje ya eneo la shule kwa kipindi chote cha kuwepo kwangu hapa shuleni 

na kutokukaribisha mgeni yeyote kukaa ama kulala bwenini bila idhini ya uongozi wa shule. 

 ( e) Naahidi kuwa sitavaa suruali za kubana( Vi modo) ,kofia pamoja na nguo ambazo si sare ya 

shule( nguo za nyumbani ) .  

( f ) Vile vile naahidi nitakula chakula kilichoandaliwa siku husika kutokana na utaratibu  wa 

shule.  

( g) Naahidi na kuamini kwamba dhumuni langu kuwa hapa shuleni ni kupata elimu na si 

vinginevyo. 

 ( h) Naahidi nitafanya mazoezi yote, majaribio yote, mitihani yote  ya nje na ndani( Mock and 

National Examination) . 

 ( i ) Ninaahidi kuwa nitashiriki bila kukosa masomo ya usiku( Night Preparation) kufuatana na 

ratiba ya shule darasani kwangu. 

Mimi……………………………………..Kidato cha……Baada ya kusoma  kwa makini na 

kuelewa sheria za shule na ahadi za mwanafunzi zilizowekwa na Uongozi wa shule.Naahi di 

mbele ya mzazi / mlezi wangu pamoja na Mkuu wa Shule kuwa nitazitii ;kuzingatia;kutekeleza 

na kufuata sheria zote za shule na kwamba nikizivunja sheria za shule nijihesabu nimejifuta 

shule mwenyewe. 

Jina kamili na sahihi ya mwanafunzi ……….…………………Tarehe…………………. 



Jina kamili na sahihi ya Mzazi / mlezi wangu………………………Tarehe…………………. 

Namba ya simu ya mzazi / mlezi ……………………………. . Taja jina la mtu wa karibu 

ambaye shule inaweza kuwasiliana nae kwa jambo lolote iwapo mzazi / mlezi 

akikosekana………………………….Anwani………………….namba yake ya simu…………. 

Jina la Mkuu wa Shule……….………sahihi ……………… Tarehe………………… 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



MINISTRY OF EDUCATION, SCIENCE AND TECHNOLOGY 

SHINYANGA SECONDARY SCHOOL 

STUDENT MEDICAL CERTIFICATE 

(To be completed by a government Medical Officer and returned to  the Headmaster, Shinyanga 

Secondary School) …………………………………………… Please examine the student named 

above and comment on his/her health by responding to the following items. Kindly put a tick in 

front of box item either YES or NO. 

 1.Does the student have problems in connection with:  

A.Sight? 1.NO             2. YES 

If YES state:………………………………………………………. . ………… 

B.Hearing?1.NO              2.YES 

If YES state:……………………. …………………………………. . ………… 

C.Speech? 1.NO               2.YES 

If YES state:…………………………………………………………. ………… 

D.T.B? 1.NO                  2.YES   

If YES state:…………………………………………………………………….. 

E.Blood Pressure?1.NO               2.YES   

If YES state:………………………………………………………………. …… 

F.Any Physical disability?1.NO             2.YES   

If YES state:…………………………………………………………………… 

G.Any other health problem? 1.NO            2.YES  

If YES state:…………………………………………………………………… 

2.Do you therefore recommend the said student medically fit for studentship at this school If 

NO.Please state……………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………………………. 

……………………………………………. . …………………………………………. 

                                                                   

NAME AND SIGNATURE                                                                            DESIGNATION 

……………………………………………                                                       ………………… 

DATE                                                                                                              STAMP 

 

………………………………                                                           ........……………………                                                                                                                                                                                                    

 

 

 

 

 



THIS FORM TO BE FILLED WITH LEARNERS WITH SPECIAL NEEDS ONLY 

1.PERSONAL PARTICULARS 

NAME: Surname:……………………………………. .                                                                              

First name:…………………… .                                                                                                        

Middle name:………………………………. 

 Date of birth:Date:…. .Month:. ……Year :……………  

Sex…………. .  

Citizenship:…………………………….  

Language:………………………………  

Tribe:…………………………………. . 

 Religion:……………………………….  

Type of disability:……………………. . 

2.CONTACT ADDRESSES 

Home address:……………………………… 

Current address:…………………………… 

Mobile number :……………………………. 

Email address:……………………………… 

3.REFFEREES & CARE GIVERS 

Name of parent or institution:………………………………………………………… 

Address:……………………………… 

Email : ………………………………… 

Phone number :………………………. . 

4.CERTIFICATION 

I , ……………………………………………. Certify that to the best of my knowledge the 

information given are correct . 

 

…… …………                                                                                                     ……………… 

HEAD OF SP .ED. DEPARTMENT                                                                   HEADMASTER 

PICHA 


