

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

**Ofisi Ya Rais**

**Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa**

Shule ya Sekondari Mzumbe

Phone: +255754393921  
+255682776800



P. O. Box 19,  
Mzumbe - Morogoro,  
Tanzania.  
Mzumbesecondarysch@gmail.com

**Kumb. Na. A.10/43/1/Vol. IV/36**

**15/12/2021**

Mzazi / mlezi wa .....

**YAH. MAAGIZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA SHULE YA SKONDARI MZUMBE.**

Ninafurahi kukuarifu kwamba mtoto wako amechaguliwa kujiunga na kidato cha **kwanza** katika shule hii mwaka 2021. Ninakupongeza sana.

Shule ya Sekondari Mzumbe ipo katika Wilaya ya Mvomero, Mkoa wa Morogoro. Ipo kilomita 25 kutoka Morogoro Mjini kuelekea Iringa. Kama unatokea Dar es Salaam au Dodoma, teremka Msamvu, panda daladala kuelekea stand kuu ya mabasi madogo iliyoko katikati ya mji kwa gharama ya TShs 400/= tu, kisha panda daladala inayoelekea Mzumbe kwa nauli ya T.Shs. 1000/= tu. Ukitumia Tax gharama yake ni T.Shs. 5,000/= kutoka Msamvu hadi mjini, na Tshs. 25,000/= kutoka mjini au Msamvu kwenda Mzumbe. Ukitokea njia ya Iringa **utashukia kituo cha Sangasanga** halafu utapanda daladala zinazotoka mjini na utashukia getini. (tafadhali ukitokea msamvu usichukue bodaboda kwani barabara hiyo ni kubwa, si salama kwa wako)

Muhula wa kwanza wa masomo unanza tarehe ..... unatakiwa kuripoti shuleni kuanzia tarehe ..... na mwisho wa kuripoti ni tarehe ..... ndani ya siku saba.

**1.0 Mambo muhimu ya kuzingatia**

**1.1 Sare za shule**

- 1.1.1 Sare za shule suruali rangi Dark blue 2 zenye marinda mbili mbele, zisizo za kubana (model) (rangi ya kitambaa imeambatanishwa) shati jeupe aina ya tomato mikono mifupi.**

**Kwa ajili ya shughuli za nje. Suruali rangi ya damu ya mzee 2 na flana mbili rangi ya kijivu (isiyo na deblo/kola- round) na rangi ya khakhi angavu yenye deblo/kola (form six)**

Hata hivyo mzazi unaweza kununua kwenye duka la shule kwa suruali shs 20,000/=, shati lenye nembo shs 14,000/ T-sheti zenye nembo round shs 10,000/, T-shirt "Form six" 15,000/=, tracksuit 25,000/-

- 1.1.2 Sare ya michezo kwa shule hii ni bukta ya rangi bluu bahari na trakisuti ya rangi bluu bahari na raba nyeupe za michezo.**

- 1.1.3 Daftari, kalamu na mkebe wa hesabu.
- 1.1.4 Godoro la kulalia linapatikana hapa shuleni kwa kukodi kwa shilingi 20,000/= kwa mwaka. **Magodoro kutoka nje hayaruhusiwi.**
- 1.1.5 Jezi za michezo unaweza kununua shuleni kwa shilingi 12,000/- ( blue Masai au Light blue)

1.2 Nauli ya wanafunzi wa bweni kwenda shuleni na kurudi nyumbani wakati wa likizo,

1.3 Mahitaji mengine ya kibinadamu

- a) Fedha ya kutosha kwa ajili ya gharama za matibabu pamoja na matumizi madogo madogo
- b) Rimu 2 za karatasi A4 kwa mwaka kila moja. **DOUBLE A/BRIGHT WHITE MULTIPURPOSE OFFICE PAPER**–pekee. Kwa ajili ya mazoezi na majaribio yake.
- c) Kandambili kwa ajili ya matumizi ya maliwato tu.
- d) Mwamvuli
- e) Chandarua
- f) Sweta rangi ya dark blue (*unaweza kununua katika duka la shule kwa tshs 15,000/-*)
- g) Mto na foronya 2 za pinki
- h) Soksi pea mbili rangi nyeusi. *unaweza kununua katika duka la shule.*
- i) Mkanda wa ngozi mweusi. *unaweza kununua katika duka la shule.*
- j) Taulo
- k) Viatu vyeusi vya ngozi vyenye kamba vya kufunika visiwe virefu. *unaweza kununua katika duka la shule.*
- l) Nguo za ndani (chupi 12, Bukta ya ndani na vesti nyeupe 5 )
- m) Ndoo moja lita 10
- n) Sanduku imara la bati moja lenye makufuli mawili
- o) Vyombo vya chakula (Sahani, Bakuli, Kikombe, Kijiko, chupa ya chai, anaweza pia kuja na **hot pot 1** ndogo (kwa ajili ya dharura za kiafya ) **visivyo vya plastiki.**
- p) Taa ya sola kwa ajili ya dharura ikiwa umeme utakatika.

## 2.0 Sheria na kanuni muhimu za shule hii

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama ilivyorekebishwa kwa Sheria Na. 10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, yenye dhamana ya elimu nchini na Ofisi ya Waziri Mkuu – TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na Uendeshaji Elimu. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni:

- a) Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima.
- b) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule ni lazima.
- c) Kushiriki kwa makini kufanya maandalio ya join (preparation);
- d) Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa;
- e) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani na nje ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii;
- f) Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule;

- g) Kuva sare ya shule wakati wote unapotakiwa;
- h) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote; na
- i) Kutunza mali za umma

**3.0 Makosa yafuatayo yanaweza kusababisha kufukuzwa au kusimamishwa Shule**

- 1 Wizi
- 2 Uasherati, ushoga na ulawiti, ubakaji
- 3 Ulevi wa aina yoyote kama utumiaji wa madawa ya kulevya, pombe, sigara, bangi, mirungi n.k
- 4 Makosa ya jinai
- 5 Kuo au kuolewa
- 6 Kuharibu kwa makusudi mali ya umma.
- 7 Kupigana au kumpiga mwingine.
- 8 Kudharau Bendera ya Taifa
- 9 Kulala nje ya shule bila ruhusa ya Mkuu wa shule
- 10 Kuchochea au kufanya vurugu, kugoma kwa namna yoyote
- 11 Kutoa lugha ya matusi
- 12 Kumdharau kiongozi wa shule, mwalimu, mfanyakazi na jamii kwa ujumla
- 13 Kutohudhuria vipindi
- 14 Mwanafunzi kumiliki simu au sehemu ya simu kama laini, Charger nk
- 15 Kupata wastani wa alama chini ya 60% katika masomo yake
- 16 Kukosa kuhudhuria vipindi darasani na au kutofanya mitihani na majaribio kwa makusudi

**4.0 Mambo mengine muhimu yanayopaswa kukamilishwa na kuwasilishwa shuleni na mwanafunzi**

- a) 'Medical Examination Form' ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa hospitali ya Serikali. Fomu hii itakabidhiwa kwa Mkuu wa Shule mara utakaporipoti shuleni.
- b) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai.
- c) Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine yatakayotolewa na shule.
- d) Cheti cha kuzaliwa cha mwanafunzi (Original & Photocopy)

**5.0 Tafadhali soma kwa makini maelezo/ maagizo haya na kuatekeleza kikamilifu.**

**KARIBU SANA KATIKA SHULE HII**

WAL Kihongosi  
 MKUU WA SHULE  
 THE HEADMASTER  
 MZUMBE SEC. SCHOOL  
 P. O. Box 19, MZUMBE  
 MOROGORO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

**Ofisi Ya Rais**

**Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa**

Shule ya Sekondari Mzumbe

Phone: +255754393921  
+255682776800



P. O. Box 19,  
Mzumbe - Morogoro,  
Tanzania.  
Mzumbesecundaryschool@gmail.com

**D. MEDICAL CERTIFICATE FORM  
REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION OF ..... FORM .....**

Please examine the above named as to his fitness for admission to school as a student.

**Name and signature of requesting Officer.**

Name *WAL Kihongosi* Signature  Date 15/12/2020



To be completed by a Government Medical Officer in respect of FORM 1/5 entrants:

- Pupil's Full Name.....
- Blood count (Red and White) .....
- Stool Examination .....
- Urinalysis.....
- Syphilis Test.....
- T. B. Test.....
- Eye Test.....
- Ears.....
- Chest.....
- Spleen.....
- Abdomen.....
- Blood Group.....

**ADDITIONAL INFORMATION:** e.g. Physical defects or impairments infections, chronic or family diseases etc.

I have examined the above named and I consider that he is physically fit/unfit to pursue as stated above.

**Name and signature of Certifying Officer.**

Name ..... Signature.....  
Station ..... Designation .....

Date ..... STAMP .....

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

**Ofisi Ya Rais**

**Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa**

Shule ya Sekondari Mzumbe

Phone: +255754393921  
+255682776800



P. O. Box 19,  
Mzumbe - Morogoro,  
Tanzania.  
Mzumbesecondaryschool@gmail.com

---

**E. AHADI/ KIAPO CHA MWANAFUNZI**

Mimi .....  
Ambaye nimechaguliwa kujiunga na **SHULE YA SEKONDARI MZUMBE KIDATO CHA 1** mwaka 2021 ninaipokea na kuikubali nafasi niliyo pewa kwa malengo ya kusoma kwa bidii na kufikia malengo ya Taifa na Shule ya Sekondari ya Bweni Mzumbe.

Ninatambua kuwa nafasi hii ni adimu, nyeti na ya upendeleo kwangu ili niweze kusoma na kufanya vizuri katika masomo nikiwa na tabia na mwenendo mwema kwa ajili ya taifa langu la Tanzania, familia yangu na kwa ajili yangu pia.

Nina amini kuwa vitendo vyovyote vinavyopelekea uzembe katika kufanikisha makusudio haya ni hujuma kwa Taifa langu, familia yangu na kwangu pia. Hivyo ninaahidi kuwa, nikiwa hapo shuleni:

- i. Nitasoma kwa bidii kwa malengo ya kufanya vizuri katika masomo yangu.
- ii. Nitashika na kufuata sheria na taratibu zote za shule kama nilivyo zisoma na kuzielewa na zingine zitakazokuwa zikitolewa mara kwa mara.
- iii. Sitajihusisha na vitendo vyovyote vya utovu wa nidhamu nikiwa hapo shuleni.
- iv. Ikiwa nitakiuka sheria kanuni na taratibu za shule kama nilivyo zisoma na kuzielewa, nitakubali kurudi nyumbani kumwita mzazi/ mlezi wangu. .... ( Jina la mzazi) kwa ajili ya hatua zaidi.

Saini ya mwanafunzi ..... tarehe .....

---

**SEHEMU YA MZAZI/MLEZI**

Mimi ..... ninakubali mtoto wangu  
..... Kupata na kupokea nafasi katika shule ya sekondari Mzumbe mwaka 2018. Ninaahidi kumpatia mahitaji yote ya shule kama ilivyo katika maagizo ya kujiunga na shule. Ninakuhakikishia kuwa nitashirikiana na shule wakati wote kuona kuwa mwanangu anatekeleza wajibu wake kwa shule na kwa taifa. **Na ninaahidi kufuatilia maendeleo yake ya kitaaluma na tabia kila muhula bila kukosa.** Anuani yangu ya kudumu ni .....

.....  
Simu .....

Iwapo nitapata uhamisho wa kubadili makazi nilazima nitajulisha shule kwa maandishi

Saini ya Mazazi/Mlezi .....Tarehe .....

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

**Ofisi Ya Rais**

**Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa**

Shule ya Sekondari Mzumbe

Phone: +255754393921  
+255682776800



P. O. Box 19,  
Mzumbe - Morogoro,  
Tanzania.  
Mzumbesecondaryschool@gmail.com

**SHERIA, KANUNI NA TARATIBU ZA SHULE**

Sheria na kanuni hizi zinazingatia misingi ya HESHIMA, ADABU, UAMINIFU, UTII na TABIA NJEMA kwa ujumla

Wanafunzi wanatazamiwa kuwa mfano mzuri kwa heshima na tabia kauli na vitendo hivyo:

1. Mwanafunzi atasimama anapomsalimu mwalimu, mtumishi wa shule au mtu yeyote aliyemzidi umri
2. Hairuhusiwi kwa mwanafunzi kutumia lugha chafu na ya kihuni popote na wakati wowote hata kwa wanafunzi wenzake.
3. Hairuhusiwi kwa mwanafunzi
  - (a) Kufuga kucha na nywele
  - (b) Kufuga ndevu
  - (c) Kunyoa kipara
  - (d) Kutukana
  - (e) Kutia dawa nywele (curly) na kujichubua ngozi ya mwili kwa madawa
  - (f) Kuvaa vitu kama mapambo mfano Heleni, Mikufu bangili au vitu vya kiimani kama vile Rozali,
  - (g) Kofia, Kanzu, Vilemba, Suruali fupi kwa kuwa Shule hii ni ya **Serikali**.
  - (h) Kuvaa viatu vya soli nene na ndefu
  - (i) Kuvaa kaptura na kandambili kwenye Bwalo la chakula na Ofisi zote za shule
  - (j) Kuvaa suruali chini ya kiuno
  - (k) Kuvaa nguo za mtindo, mfano- model
4. Mwanafunzi atasimama mstari wakati wa kupata huduma
5. Mwanafunzi atanyoosha mkono juu na kusimama anapouliza au kujibu swali
6. Anatakiwa kuwa mtulivu asipige kelele au vitendo vyovyote vitakavyo sababisha usumbufu kwa wengine anapokuwa Darasani Maktaba, bwenini, wakati wa kujisomea (prep) na katika mikusanyiko yoyote mfano paredi nk
7. Mwanafunzi **LAZIMA** awahi na ahudhurie mahali anapotakiwa katika shughuli za shule. Hivyo Mwanafunzi:-

- A. Aripoti shuleni tarehe ya kufungua shule na kujiandikisha rasmi siku na saa ya kuripoti kwa mwalimu anayehusika.
  - B. Ahudhurie vipindi vyote darasani kama ilivyopangwa
  - C. Ahudhurie kwenye kazi atakazopangiwa
  - D. Ahudhurie kwenye paredi ya uhakiki wa uwepo wake shuleni (Roll call). Ukaguzi wa Usafi , kupandisha Bendera ya Taifa, Mikutano ya nyumba, Mikutano ya darasa na Maabara za shule.
8. **NILAZIMA** mwanafunzi awe katika sare ya shule na awe na **KITAMBULISHO** kwa nyakati zote awapo shuleni na nje ya shule kama:-  
Anapotoka nje ya shule kwa ruhusa maalumu kwenda Posta, Kanisani, Msikitini, Benki, Hosipitali, likizo au kwa shughuli yoyote itakayomlamzimu kwenda nje ya shule.
  9. **NILAZIMA** mwanafunzi awe ndani ya mipaka ya shule wakati wote isipokuwa akiruhusiwa kuwa nje ya mipaka ya shule kwa ruhusa maalumu, na atapaswa kuwa na kibali (pass) cha maandishi.
  10. Mwanafunzi lazima ahudhurie prep inayoanza saa 2.00 jioni na awe kitandani kwake wakati wa kuzima taa (lights out) saa 5:00 usiku.
  11. Mwanafunzi haruhusiwi kutumia umeme kwa shughuli yoyote ile awapo bwenini au darasani.
  12. Hairuhusiwi kufanya mikutano yoyote shuleni pasipo kibali cha Mkuu wa Shule na ikiwa kibali kimetolewa kikundi au chama kitatakiwa kuandika muhtasari wa kikao na nakala kuwasilishwa kwa Mkuu wa Shule.
  13. USAFI: Mwanafunzi anawajibika kuwa msafi kwa mavazi na mwili wake na kushiriki kuyaweka mazingira ya shule katika hali ya usafi.
  14. Mwanafunzi anapaswa kuvaa sare za Shule ya Sekondari Mzumbe muda wote akiwa ndani na nje ya shule na achomekee shati lake. **Mavazi ya nyumbani hayaruhusiwi kabisa.**
  15. Hairuhusiwi kujihusisha na mikutano ya siasa katika kipindi chote awapo mwanafunzi.
  16. **MAENEO YASIYORUHUSIWA:**  
Mwanafunzi haruhusiwi kufika/kuingia sehemu zifuatazo bila ruhusa maalumu:
    - a. Ofisi za shule
    - b. Bohari za shule
    - c. Kwenye disco, ngoma , mziki au kwenye sherehe yoyote ndani na nje ya shule
    - d. Maabara
    - e. Baa,kilabuni au mahali popote panapouzwa pombe au vileo vingine
    - f. Nyumba za wageni (Guest House)
    - g. Nyumba za watumishi/walimu

## **ZINGATIA:**

Unataarifiwa kuwa shule hii ni shule ya Serikali wala siyo ya **DINI** Fulani. Aidha inazingatia katiba ya nchi kuhusu uhuru wa kuabudu, hivyo wanafunzi huruhusiwa kwenda sehemu za ibada kulingana na imani zao. Aidha, kumepangwa vipindi viwili vya dini katika ratiba ya masomo kwa siku ya Jumatano na kila siku jioni kabla ya chakula kuanzia saa 12.00 – 01.00 usiku. Wanafunzi hawaruhusiwi kuanzisha ratiba yao ya kuabudu katikati ya vipindi na ratiba zingine za shule. Aidha, Mzazi/Mlezi anashauriwa kumtafutia mwanafunzi shule ya seminari endapo mwanafunzi huyo ana wito wa dini husika.

## **MAKOSA YANAYOWEZA KUMFUKUZISHA MWANAFUNZI SHULE:**

1. Wizi
2. Uasherati, ushoga na ulawiti.
3. Ulevi wa aina yoyote.
4. Utumiaji wa madawa ya kulevya
5. Uvutaji wa sigara au Bangi
6. Makosa ya jinai
7. Kuoja au kuolewa
8. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma.
9. Kupigana au kumpiga mwingine.
10. Kudharau Bendera ya Taifa
11. Kulala nje ya shule bila rufusa ya Mkuu wa shule
12. Kuchochea au kufanya vurugu, kugoma kwa namna yoyote
13. Kutoa lugha ya matusi
14. Kumdharau kiongozi wa shule, mwalimu, mfanyakazi na jamii kwa ujumla
15. Kutohudhuria vipindi
16. Mwanafunzi kumiliki simu au sehemu ya simu **kama laini, Charger nk**