
MUHTASARI WA MWONGOZO WA MAKUNDI YA WATU WALIO KATIKA 
MAZINGIRA HATARISHI MRADI. 

 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kushirikiana na Benki ya Dunia, 
imeandaa mradi wa Kuimarisha Ubora wa Elimu ya Sekondari nchini utakaofahamika 
kwa kifupi kama SEQUIP. Madhumuni ya mradi huu ni kuongeza ufikiwaji wa elimu ya 
sekondari, kuwapatia wasichana mazingira bora ya kujifunza na kuboresha uhitimu bora 
wa elimu ya sekondari kwa wasichana na wavulana 

Eneo la kwanza (1): Kuwajengea Wasichana Uwezo Kupitia Elimu ya Sekondari na Stadi za 
Maisha.  

1.1 Kuanzisha shule salama:  Utekelezwaji wa shule salama unahusisha: (i) kutoa mafunzao  
uongozaji wa shule na ushauri kwa walimu; (ii) mafunzo ya stadi za maisha kwa wanafunzi; 
(iii) huduma za mafunzo ya kanuni za mwenendo na jinsia kwa kutumia mbinu za 
pedagogical; (iv) kuwajengea walimu wakuu, bodi za shule  kuhusu ukatili wa kijinsia na 
masuala ya shule salama; (v) Kuwepo na mfumo wa ufuatiliaji mashuleni na madarasani kwa 
ajili ya utambuzi wa awali na kuingilia kati wasichana wali katika hatari ya kuacha shule; na 
(vi) mfumo wa kijamii kwa ajili ya usalama mashuleni. 

1.2 Kukuza uhitimisha wa elimu ya sekondari kwa wasichana kupitia njia mbadala za ubora wa 
elimu, ikiwa pamoja na: 

 Kuwepo na mpangilio wa mfumo wa TEHAMA kwa ajili ya kufuatilia uachaji shule 
kwa wasichana katika ngazi ya taifa na wilaya na kutoa taarifa muhimu kwenye 
mpango na utekelezaji wa njia mbadala za ubora wa elimu (AEP) 

 vituo vya njia mbadala za elimu na mamlaka ya serikali za mitaa (LGAs) watafanya 
shughuli za ufikiwaji wa wasichana walio nje ya mfumo rasmi wa elimu kwenye jamii 
ikiwa pamoja na shughuli za kufanyika kwa mikutano ya kijamii ya njia mbadala za 
elimu, kutoa taarifa kupitia redio na televisheni, mabango na vipeperushi. 

 kukuza ufikiwaji wa njia mbadala za ubora wa elimu kupitia (i) upanuzi wa mtadao 
wa vituo njia mbadala za ubora wa elimu; na (ii)  kutoa punguzo la ada kwa 
wasichana wanaoishi katika mazingira magumu 

 Ubora wa kifurushi cha uimarishaji wa wanafunzi kujifunza njia mbadala za ubora 
wa elimu pia zitatekelezwa. 

Eneo la Pili (2): Kufundisha na Kujifunza kwa Ufanishi kwa Kuwezesha Mifumo ya Kidigitali  

  



2.1 Ufanisi katika kufundisha na kujifunza 

 kifurushi kidogo ambacho kitakuwa na rasilimali muhumu za kufundushia na 
kujifunza kwenye shule zote: kifurushi hicho kitakuwa na vitabu vya kutosha na 
muongozo wa mwalimu kwenye masomo muhimu (Kiingereza, Hisabati na Sayansi) 

 Usawa, walimu kwa kuzingatia usawa wa kijinsia watapelekwa mashuleni 

 uendeleaji wa huduma za mafunzo kwa walimu wa sekondari kwenye masomo ya 
kiingereza, hisabati na sayansi kwa ajili ya kuboresha mafunzo ya darasani kwa 
vitendo. 

 kutathmini ujifunzaji wa wanafunzi wa elimu ya sekondari ili kutoa nafari ya 
kurekebisha: kukubali uingiliaji kai wa awali ili kuzuia wanafunzi wa kike kuacha 
shule kwa ajili ya tatizo la uelewa/kijifunza.  

2.2 Kuwezesha mfumo wa kidigitali wa kufundishia masomomo ya hisabati, sayansi and 
kiingereza  

 Kuanzisha mfumo wa TEHAMA kwenye mpango na mkakati wa elimu kwa elimu ya 
sekondari 

 yaliyomo kwenye mfumo wa kidigitali yaunganishwe na fungu la kufundishia 
masomo ya kiingereza. hisabati na sayansi. 

Eneo la tatu (3): Kupunguza Vikwazo vya Elimu kwa Wasichana Kupitia Uwezeshaji wa 
Upatikanaji wa Elimu ya Sekondari 

 Kupanua mtandao wa elimu ya sekondari ili kupunguza umbali wa shule  za 
sekondari hasa vijijini. SEQUIP itatoa ufadhili kupitia maradi  kwa kuangalia idadi ya 
namba za shule kwenye kila mamlaka ya serikali za mitaa ili kufikia kiwango cha 
chini cha miundombinu.  

 kutoa msaada ili kuinua shule za sekondari zilizopo kwa kutumia kiwango cha chini 
cha fungu la miundombinu (idadi ya madarasa/wanafunzi, utoshelezaji wa maji na 
vifaa vya usafi wa mazingira, maabara za sayansi, umeme n.k.). Lengo ni angalau 
asilimia 50 ya shule zote zilizopo kwenye mamlaka zote za serikali za mitaa zitaweza 
kufikia malengo ya chini yaliyowekwa, 

Eneo la Nne (4): Kutoa Msaada wa kitaalamu, Kufanya Tathmini ya Athari ya Mradi na 
Uratibu wake. 

Muktadha wa Mwongozo wa Makundi ya Watu Walio kwenye Mazingira hatarishi 



Mwongozo huu wa Makundi ya Watu Walio katika Mazingira Hatarishi umeandaliwa kwa 
kufuata vipengele muhimu vya sheria za Tanzania, na Mwongozo wa Masuala ya Mazingira na 
Kijamii wa Benki ya Dunia. Vigezo tisa vilivyoainishwa kwatika Mwongozo wa Masuala ya 
Mazingira na Kijamii wa Benki ya Dunia vimetumika katika kuandaa Mwongozo huu wa 
Makundi ya Watu Walio kwenye Mazingira hatarishi. Kigezo Na. 7 kinachohusu Jamii 
zinazoishi kijadi zilizokuwa hazipewi kipaumbele kihistoria katika utoaji wa huduma 
kutokana na mifumo yao ya maisha zinazopatikana Kusini mwa Jangwa la Sahara 
ambacho kinataka miradi kuongeza nafasi kwa makundi ya watu walio katika mazingira 
hatarishi kushiriki na kunufaika na shughuli za maendeleo katika hali ambayo 
haihatarishi ustawi wao, pamoja na mila na tamaduni zao. Mwongozo unaelekeza namna 
ya kushirikisha kikamilifu, makundi ya watu walio katika mazingira hatarishi, katika 
kuandaa na kutekeleza mradi huu wa Kuimarisha Ubora wa Elimu ya Sekondari katika 
ngazi ya jamii. 

Kulingana na Kigezo Na. 7, kwa mazingira ya Tanzania, makundi ya watu walio katika 
mazingira hatarishi ni pamoja na wawindaji na wakusanyaji wa matunda, wafugaji na 
jamii zinazofanya kilimo na ufugaji (ambazo ni Wahadzabe, Waakie, Wasandawe, 
Wamasai, na Wabarbaigi). Makundi haya yanapatikana kwa wingi maeneo ya Kaskazini 
mwa Tanzania. 

Athari na Udhibiti wake 

Katika muktadha wa Mradi, makundi ya watu walio katika mazingira hatarishi 
yanaweza kunufaika kupitia: 

i. Kuongezeka kwa nafasi za wanafunzi wanaojiunga na kuhitimu masomo 
kutokana na kuongezeka kwa idadi ya shule au vyumba vya madarasa, ubora wa 
mazingira ya kujifunzia pamoja na walimu wa kutosha ambavyo huchangia 
kuongeza ubora wa elimu. Aidha, mpango wa kutetea baadhi ya makundi, 
mipango ya misaada ya kijamii, huduma za ushauri kwa wanafunzi vitaongeza 
motisha ya wanafunzi kuhudhuria shule mara kwa mara na kuhitimu elimu ya 
sekondari. 

ii. Kuongeza idadi ya wanafunzi wanaojiunga na elimu ya sekondari ya juu 
kutokana na kuboreshwa kwa mazingira ya kufundishia kwa kujenga vyumba 
vya madarasa, maabara, miundombinu ya usafi na huduma za maji. 

iii. Matokeo chanya yatokanayo na mafunzo bora katika masomo ya Hisabati, 
Kiingereza na sayansi kwa wanafunzi wanaotoka kwenye makundi ya watu walio 
katika mazingira hatarishi kupitia upatikanaji wa vitabu vya kutosha vya masomo 
hayo. 

iv. Uhamasishaji unaolenga kupunguza imani potofu kuhusu elimu kwa baadhi ya 
makundi ya watu walio katika mazingira hatarishi. 

v. Kupunguza ndoa na mimba za utotoni kwa kuwapa wanafunzi ushauri na elimu 
ya stadi za maisha. 
 



Athari kuu kwa makundi ya watu walio katika mazingira hatarishini zimeainishwa 
katika jedwali sambamba na hatua zinazohitajika kuchukuliwa ili kupunguza hatari na 
athari hizo. Wakati wa kuandaa mwongozo wa makundi ya watu walio katika mazingira 
hatarishi, na kama itahitajika, tathmini nyingine zitajumuishwa ili kutatua athari maalum 
zinzohusiana na eneo la mradi. 



 
Na. Masuala Athari zinazoweza kutokea Njia za Kupunguza Madhara Muda Mhusika 

1.  Ufikiwaji wa 
shule/ Vifaa 
vya Njia Mbadala 
za Ubora wa 
Elimu 

Kutokuwepo na usawa/ njia 
mbadala za ubora wa elimu 
kutokana na umbali kutoka 
kwenye jamii, hususani kama 
shule ipo/ inapojengwa karibu 
na kijiji chenye wakazi wengi au 
sehemu yenye wakazi ambao 
hawatoki kwenye makundi ya 
watu walio katika mazingira 
hatarishini.  

 Kuitia mipango ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa inayohusiana na 
shule yanatakiwa kuzingatia 
mahitaji ya makundi ya watu 
walio katika mazingira hatarishi. 

 Kuanzishwa kwa nafasi mbadala, 
kama vile kuwahamishia 
wanafunzi wanaotoka jamii 
zilizoko katika mazingira 
hatarishi kwenye shule za bweni. 

 Maeneo ya makazi ya makundi 
ya watu walio katika mazingira 
hatarishi yanahitaji kuzingatiwa 
wakati wa kupanga maeneo 
ambayo miradi ya ujenzi na 
ukarabati itaanzishwa.  

 Kuwashirikisha makundi ya watu 
walio katika mazingira 
hatarishini kuhusu upatikanaji 
wa elimu ya sekondari ili kukidhi 
mahitaji yao. 

Maandalizi 
ya Mradi  

Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

2.  Kuchangia 
katika 
maendeleo ya 

Kutokukubalika, au kupata 
ushirikiano hafifu kutoka 
kwenye makundi ya watu walio 

 Kuhimiza ushiriki wa makundi 
ya watu walio katika mazingira 
hatarishi kwenye mipango, 

Endelevu 
lakini 
inasisitizwa 

Timu ya Uratibu wa 
Mradi, 



Na. Masuala Athari zinazoweza kutokea Njia za Kupunguza Madhara Muda Mhusika 

shughuli za 
mradi  

katika mazingira hatarishi 
kutokana na kutohusishwa 
kikamilifu kuanzia hatua za 
awali za mradi. Hii ni pamoja na 
kuzingatia aina ya shule 
inayojengwa, mfano shule ya 
bweni au daharia na pia 
mapendekezo kwenye vipengele 
kama program za shule salama. 

utekelezaji na usimamizi wa 
miradi kwa kutumia Mwongozo 
wa Ushirikishwaji Wadau. 

 Kushirikisha kikamilifu 
wawakilishi wa makundi ya watu 
walio katika mazingira hatarishi 
katika ujenzi wa shule pale 
inapohitajika.  

 Ushirikishwaji wa wadau kwa 
kutumia lugha wanayoielewa na 
kwa namna ambayo inakidhi 
mila na desturi zao.  

kufanyika 
wakati wa 
maandalizi 
ya mradi  

Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

3.  Upatikanaji wa 
rasilimali za 
asili 

  

Migogoro inaweza kutokea 
kutokana na matumizi ya 
rasilimali za asili zitakazohitajika 
kwa ajili ya ujenzi na uendeshaji 
wa shule, hususani rasilimali za 
maji na maeneo ya machimbo ya 
mchanga na kokoto kwa ajili ya 
ujenzi, n.k. Mgogoro juu 
yamatumizi ya rasilimali za maji 
ni jambo linaloweza kutokea 
katika maeneo yaliyokumbwa na 
ukame au kuathirika na 
mabadiliko ya tabia nchi.   

 Ushirikiswaji kuhusu matumizi 
ya rasilimali zilizoainishwa.  

 Makubaliano kuhusu matumizi 
ya pamoja ya rasilimali.  

 Mashauriano na makubaliano 
yafanyike kuhusu maeneo ya 
kuchimba mashimo ya mchanga 
kwa ajili ya ujenzi na ufukiaji wa 
mashimo hayo baada ya mradi 
kuisha.  

 Kama itahitajika, rasilimali 
mbadala ziainishwe bila kujali 
umbali na upatikanaji wake. 

Endelevu 
lakini 
inasisitizwa 
kufanyika 
wakati wa 
maandalizi 
ya mradi 

Mamlaka za Serikali 
za Mitaa  

Kamati ya Ujenzi 
wa Shule 

 



Na. Masuala Athari zinazoweza kutokea Njia za Kupunguza Madhara Muda Mhusika 

4.  Uhamiaji Uwepo wa shule ya sekondari 
unaweza kuchangia uhamiaji wa 
watu ambao unaweza kuibua 
migogoro ya ardhi, matumizi ya 
rasilimali za asili na fursa zisizo 
sawa zitokanazo na ujenzi wa 
shule 

 Mabaraza ya vijiji/Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kuzingatia 
athari zinazoweza kutokea 
wakati wa kuandaa eneo la 
mradi.  

 Kujenga uelewa kwa makundi ya 
watu walio katika mazingira 
hatarishi  

 Utekelezaji wa Sheria ya Ardhi na 
kanuni zake 

Endelevu 
lakini 
inasisitizwa 
kufanyika 
wakati wa 
maandalizi 
ya mradi 

Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

5.  Uchaguzi wa 
maeneo ya 
ujenzi wa 
miundombinu  

Kuvamiwa kwa ardhi ya kijadi 
au maeneo ya kimila ya makundi 
ya watu walio katika mazingira 
hatarishi ambayo husababisha 
uchelewaji wa mradi, migogoro, 
n.k. 

 Kutambua uwepo wa makundi 
ya watu walio katika mazingira 
hatarishi wakati wa mchakato wa 
tathmini.  

 Ushirikishwaji wa mapema wa 
makundi ya watu walio katika 
mazingira hatarishi ili kubainisha 
changamoto zilizopo pamoja na 
mahitaji yao ili kujua kama eneo 
lililochaguliwa linafaa.  

 Kuandaa mwongozo wa ushiriki 
wa makundi ya watu walio 
katika mazingira hatarishi,  

 Kuanda na kuwasainisha kwa 
hiari fomu ya kuridhia uwepo wa 

Wakati wa 
uendelezaji 
wa mradi  

Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

Kamati ya Ujenzi 
wa Shule 

 



Na. Masuala Athari zinazoweza kutokea Njia za Kupunguza Madhara Muda Mhusika 

mradi ili kudhibitisha kukubalika 
kwa mradi katika eneo husika.  

6.  Kupotea kwa 
mila na 
tamaduni  

 Makundi ya Watu Walio 
katika Mazingira hatarishi 
yanaweza kuwa na hofu ya 
kupotea kwa mila na 
tamaduni zao kwa 
kuwapeleka watoto wao 
kwenye shule za sekondari 
ambazo hawakushirikishwa 
wakati wa kuzianzisha au 
ambazo zina watoto kutoka 
kwenye jamii nyingine. 

 kutoa mafunzo yanayohitajika na 
taarifa sahihi za mila na tamaduni 
pamoja na umuhimu wa elimu 
kwa kutumia lugha za asili na 
watu wanaokubalika katika 
maeneo yao. 

Kabla ya 
ufanyikaji 
eneo ( 
components) 
la mradi 
kwenye 
wilaya  
ambapo 
makundi 
hatarishi 
wanaishi 

Endelevu  

Timu ya Uratibu wa 
Mradi 

Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

7.  Ongezeko la 
ukatili na 
unyanyasaji wa 
kijisinsia 

 Kuwepo kwa wafanyakazi wa 
kiume kutoka katika jamii 
nyingine wakati wa ujenzi wa 
shule, kunaweza kupelekea 
ongezeko la matukio ya 
ukatili na unyanyasaji wa 
kijinsia na maambukizi ya 

 Kutoa elimu sahihi ya mila na 
tamaduni kwa kutumia lugha za 
asili na jumuishi na kampeni za 
kitaifa zinazofanywa kwa 
Kiswahili.  

 Kuhakikisha kwamba taratibu za 
kupokea na kushughulikia 

Kabla ya 
ufanyikaji 
eneo ( 
components) 
la mradi 
kwenye 
wilaya  

Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 



Na. Masuala Athari zinazoweza kutokea Njia za Kupunguza Madhara Muda Mhusika 

magonjwa. Aidha, tamaduni 
za makundi haya zinaweza 
kuchangia ugumu wa utoaji 
wa taarifa za ukatili  au 
unyanyasaji wa kijinsia 
pamoja na uwepo wa baadhi 
ya magonjwa  

malalamiko zinaruhusu makundi 
ya watu walio katika mazingira 
hatarishi kutoa taarifa kwa siri na 
kupata huduma zaidi katika 
ngazi za juu.  

 Kuwepo kwa mwongozo wa 
maadili ya wafanyakazi ili 
kuepuka matokeo hasi.  

 Kuwapa wafanyakazi mafunzo 
kuhusu maadili ya kazi.   

ambapo 
makundi 
hatarishi 
wanaishi 

Endelevu 

8.  Kutokuzingatiw
a kwa mahitaji 
ya wanawake 
na watoto 
kutokana na 
kutokuwepo 
kwa majadiliano 
ya masuala ya 
kijamii na 
kimaendeleo 

 Ushiriki duni wa wanawake 
katika maamuzi na hivyo 
kusababisha shule 
zinazoanzishwa kutokubalika 
au kukubalika kwa kiasi 
kidogo 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
viongozi katika jamii kuhakikisha 
ushirikishwaji wa wanawake 
kwenye majadiliano na utoaji wa 
maamuzi. Hii inaweza kuhitaji 
majadiliano ya makundi kwa 
wanawake kutoka kwenye 
makundi yaliyo katika mazingira 
hatarishi kupitia wawezeshaji 
ambao wanawake hao watakua 
huru kujadiliana nao kwa 
kutumia lugha za asili.  

 Mafunzo endelevu ya kujenga 
uelewa wa haki za wanawake 

Kabla ya 
ufanyikaji 
eneo ( 
components) 
la mradi 
kwenye 
wilaya  
ambapo 
makundi 
hatarishi 
wanaishi 

Endelevu 

Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, Mabaraza 
ya Vijiji, Mashirika 
yasiyo ya Kiserikali, 
Asasi za Kijamii 



Na. Masuala Athari zinazoweza kutokea Njia za Kupunguza Madhara Muda Mhusika 

kumiliki ardhi, rasilimali na 
kuwezeshwa kumudu maisha.  

9.  Kuongezeka kwa 
hali ya 
kushindwa 
kushirikishwa 
ipasavyo kwa 
Makundi ya 
Watu Walio 
katika Mazingira 
hatarishi kwa 
sababu ya 
changamoto za 
mawasiliano 

Kutoshirikishwa kwa makundi 
ya watu walio mazingira 
hatarishi, jambo linalosababisha 
makundi hayo kutonufaika na 
mradi na kuathirika zaidi kuliko 
jamii nyingine. 

 Kutumia njia za mawasiliano 
ambazo zitahakikisha ushiriki wa 
Makundi ya Watu Walio katika 
Mazingira hatarishi ikiwa ni 
pamoja na kufanya nao mikutano 
na kuzungumza na mashirika 
yasiyo ya kiserikali yanayotetea 
haki zao. 

 Kuwashirikisha ipasavyo 
viongozi wa makundi ya watu 
walio katika mazingira hatarishi. 

 Kuandaa na kutekeleza mipango 
kazi ya makundi ya watu walio 
katika mazingira hatarishi kwa 
kila mradi.  

 Mwongozo wa mawasiliano 
rasmi kwa ajili ya mradi ili 
kuhakikisha kuwa makundi ya 
watu walio katika mazingira 
hatarishi yanasikilizwa, 
changamoto zinapatiwa 
ufumbuzi na malalamiko 
yanasikilizwa.  

Kabla ya 
ufanyikaji 
eneo 
(components) 
la mradi 
kwenye 
wilaya  
ambapo 
makundi 
hatarishi 
wanaishi 

Endelevu 

Kamati ya Uratibu 
wa Mradi 

Mabaraza ya Vijiji, 

Kamati ya Ujenzi 
wa Shule  



Na. Masuala Athari zinazoweza kutokea Njia za Kupunguza Madhara Muda Mhusika 

 Kutumia lugha za asili katika 
vikao kwa kutumia wakalimani 
pale inapohitajika.  

 Kutoa taarifa mbalimbali kwa 
kutumia lugha za asili na sio 
kutumia Kiswahili pekee.  

 Kuhakikisha kwamba makundi 
ya watu walio katika mazingira 
hatarishi yanashirikishwa katika 
majadiliano hasa pale ambapo 
makundi haya yana nafasi ndogo 
au hayana nafasi kabisa ya 
kushirikishwa kwenye mabaraza 
ya vijiji.  

 

 
 



 
Mpango wa Makundi ya Watu Walio katika Mazingira Hatarishi 
Mpango wa Makundi ya Watu Walio katika Mazingira hatarishi utaandaliwa kupitia 
ushirikishwaji, na unaweza kubadilika kulingana na hali halisi kwa kutumia mbinu 
shirikishi. Utekelezaji wa mpango wa makundi ya watu walio kwenye mazingira 
hatarishi katika mradi utajenga mazingira ya kuboresha hali na ustawi wa maisha yao. 
Mipango yote ya makundi ya watu walio kwenye mazingira hatarishi itakuwa na 
maeneo yafuatayo: 
 
1. Muhtasari wa muundo wa kisheria na kitaasisi wa makundi ya watu walio kwenye 

mazingira hatarishi.   
2. Taarifa za awali za idadi ya watu, kijamii, kitamaduni, ardhi wanayomiliki (iwe kwa 

njia za kienyeji au kwa hati miliki na mipaka yake) na rasilimali wanazotegemea 
kujikimu kimaisha. 

3. Muhtasari wa tathmini ya jamii ambao utatoa mchanganuo wa uwezo wa kijamii na 
kiuchumi, muktadha wa kimazingira kwa makundi ya watu walio katika mazingira 
hatarishi. 

4. Muhtasari wa majadiliano na makundi ya watu walio katika mazingira hatarishi 
yaliyofanywa wakati wa maandalizi ya mradi. 

5. Muundo wa kuhakikisha majadiliano huru yanafanyika na makundi ya watu walio 
katika mazingira hatarishi kabla na wakati wa maandalizi ya miradi na utekelezaji 
wake pamoja na ushahidi wa majadiliano kama yamefanyika. 

6. Mpango kazi wa kuhakikisha makundi ya watu walio katika mazingira hatarishi 
yanapata manufaa kwa mujibu wa utamaduni wao na pale itakapolazimika kujenga 
uwezo wa watekelezaji wa mradi. 

7. Baada ya kubainisha athari zinazoweza kutokea kwa makundi ya watu walio katika 
mazingira hatarishi, mpango kazi utaandaliwa ili kuzuia, kupunguza, kurekebisha 
au kufidia athari hizo kulingana na taarifa zilizoainishwa katika mwongozo wa 
usimamizi wa masuala ya kijamii na mazingira.  

8. Makadirio ya gharama na mpango wa malipo kwa makundi ya watu walio katika 
mazingira hatarishi vitaandaliwa na mradi husika ambao pamoja na mambo mengine 
utawajibika kulipa gharama kwa jamii husika.  

9. Utaratibu unaoeleweka wa mpango wa kupokea na kushughulikia malalamiko ya 
waathirika wanaotoka katika makundi ya watu walio katika mazingira hatarishi 
kutokana na utekelezaji wa mradi uwekwe bayana. Wakati wa kuandaa utaratibu wa 
kupokea na kushughulikia malalamiko, Serikali itazingatia uwepo wa taratibu za 
kisheria na zile za kitamaduni za kutatua migogoro baina ya makundi ya watu walio 
katika mazingira hatarishi. 

10. Utaratibu na viwango vinavyofaa vya usimamizi, tathimini, na utaoji wa taarifa za 
utekelezaji wa mpango kazi uliowekwa kuhusu makundi ya watu walio katika 
mazingira hatarishi. Utaratibu wa usimamizi na tathimini ni lazima uzingatie 
majadiliano na makubaliano huru ya waathirika kutoka makundi ya watu walio 
katika mazingira hatarishi. 



 
Ufuatiliaji na Tathmini 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia itaanzisha utaratibu wa usimamizi kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais – TAMISEMI ambao ndio watekelezaji wa mradi ili 
kuhakikisha uandaaji na utekelezaji katika ngazi ya jamii wa mpango kazi wa kusaidia 
makundi ya watu walio katika mazingira hatarishi. Utaratibu wa kupokea na 
kushughulikia malalamiko unatoa nafasi kwa wanajamii kutoa malalamiko yao na hivyo 
kuboresha utendaji na uwajibikaji. 

Utekelezaji wa mikakati ya makundi ya watu walio katika mazingira hatarishi, 
utategemea idadi ya makundi hayo, mahali yanapopatikana na aina na ukubwa wa 
athari husika.  

Uwasilishaji wa Maoni Kuhusu Rasimu ya Mwongozo wa Makundi ya Watu Walio 
kwenye Mazingira Hatarishi 

Maoni kuhusu rasimu yanaweza kutolewa kwa kupitia njia zifuatazo: 

Vikao:   

Mkoa Halmashauri  Ukumbi Tarehe 
Singida  Singida Manispaa Halmashauri 08 November 2019 
Manyara  Babati Mji Halmashauri 11 November 2019 
Manyara (VG) Mbulu Vijijini Yaeda chini 12 November 2019 
Pwani  Kibaha Mji Halmashauri 13 November 2019 

  

ANDIKO ZIMA LINAPATIKANA KUPITIA:   

Tovuti: www.moe.go.tz , www.tamisemi.go.tz   

Kwa Mawasiliano na Maoni: 

Simu: + 255 (26) 232 1 234, +255 26 296 3533 

Barua Pepe: tabitha.etutu@moe.go.tz, tulinagwe.ngonile@tamisemi 

 

http://www.moe.go.tz/
http://www.tamisemi.go.tz/

