
MUHTASARI WA MWONGOZO WA UHAMISHAJI WA MAKAZI NA WATU. 

Mradi wa Kuimarisha Ubora wa Elimu ya Sekondari  

Ufafanuzi wa Mradi 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kushirikiana na Benki ya Dunia, 
imeandaa mradi wa Kuimarisha Ubora wa Elimu ya Sekondari nchini utakaofahamika 
kwa kifupi kama SEQUIP. Madhumuni ya mradi huu ni kuongeza ufikiwaji wa elimu ya 
sekondari, kuwapatia wasichana mazingira bora ya kujifunza na kuboresha uhitimu bora 
wa elimu ya sekondari kwa wasichana na wavulana 

Eneo la kwanza (1): Kuwajengea Wasichana Uwezo Kupitia Elimu ya Sekondari na Stadi za 
Maisha.  

1.1 Kuanzisha shule salama:  Utekelezwaji wa shule salama unahusisha: (i) kutoa mafunzao  
uongozaji wa shule na ushauri kwa walimu; (ii) mafunzo ya stadi za maisha kwa wanafunzi; 
(iii) huduma za mafunzo ya kanuni za mwenendo na jinsia kwa kutumia mbinu za 
pedagogical; (iv) kuwajengea walimu wakuu, bodi za shule  kuhusu ukatili wa kijinsia na 
masuala ya shule salama; (v) Kuwepo na mfumo wa ufuatiliaji mashuleni na madarasani kwa 
ajili ya utambuzi wa awali na kuingilia kati wasichana wali katika hatari ya kuacha shule; na 
(vi) mfumo wa kijamii kwa ajili ya usalama mashuleni. 

1.2 Kukuza uhitimisha wa elimu ya sekondari kwa wasichana kupitia njia mbadala za ubora wa 
elimu, ikiwa pamoja na: 

a. Kuwepo na mpangilio wa mfumo wa TEHAMA kwa ajili ya kufuatilia uachaji shule 
kwa wasichana katika ngazi ya taifa na wilaya na kutoa taarifa muhimu kwenye 
mpango na utekelezaji wa njia mbadala za ubora wa elimu (AEP) 

b. vituo vya njia mbadala za elimu na mamlaka ya serikali za mitaa (LGAs) watafanya 
shughuli za ufikiwaji wa wasichana walio nje ya mfumo rasmi wa elimu kwenye jamii 
ikiwa pamoja na shughuli za kufanyika kwa mikutano ya kijamii ya njia mbadala za 
elimu, kutoa taarifa kupitia redio na televisheni, mabango na vipeperushi. 

c. kukuza ufikiwaji wa njia mbadala za ubora wa elimu kupitia (i) upanuzi wa mtadao 
wa vituo njia mbadala za ubora wa elimu; na (ii)  kutoa punguzo la ada kwa 
wasichana wanaoishi katika mazingira magumu 

d. Ubora wa kifurushi cha uimarishaji wa wanafunzi kujifunza njia mbadala za ubora 
wa elimu pia zitatekelezwa. 

Eneo la Pili (2): Kufundisha na Kujifunza kwa Ufanishi kwa Kuwezesha Mifumo ya Kidigitali  



  

a. Ufanisi katika kufundisha na kujifunza 

i. kifurushi kidogo ambacho kitakuwa na rasilimali muhumu za kufundushia na 
kujifunza kwenye shule zote: kifurushi hicho kitakuwa na vitabu vya kutosha na 
muongozo wa mwalimu kwenye masomo muhimu (Kiingereza, Hisabati na Sayansi) 

ii. Usawa, walimu kwa kuzingatia usawa wa kijinsia watapelekwa mashuleni 

iii. uendeleaji wa huduma za mafunzo kwa walimu wa sekondari kwenye masomo ya 
kiingereza, hisabati na sayansi kwa ajili ya kuboresha mafunzo ya darasani kwa 
vitendo. 

iv. kutathmini ujifunzaji wa wanafunzi wa elimu ya sekondari ili kutoa nafari ya 
kurekebisha: kukubali uingiliaji kai wa awali ili kuzuia wanafunzi wa kike kuacha 
shule kwa ajili ya tatizo la uelewa/kijifunza.  

b. Kuwezesha mfumo wa kidigitali wa kufundishia masomomo ya hisabati, sayansi and 
kiingereza  

i. Kuanzisha mfumo wa TEHAMA kwenye mpango na mkakati wa elimu kwa elimu ya 
sekondari 

ii. yaliyomo kwenye mfumo wa kidigitali yaunganishwe na fungu la kufundishia 
masomo ya kiingereza. hisabati na sayansi. 

Eneo la tatu (3): Kupunguza Vikwazo vya Elimu kwa Wasichana Kupitia Uwezeshaji wa 
Upatikanaji wa Elimu ya Sekondari 

 Kupanua mtandao wa elimu ya sekondari ili kupunguza umbali wa shule  za 
sekondari hasa vijijini. SEQUIP itatoa ufadhili kupitia maradi  kwa kuangalia idadi ya 
namba za shule kwenye kila mamlaka ya serikali za mitaa ili kufikia kiwango cha 
chini cha miundombinu.  

 kutoa msaada ili kuinua shule za sekondari zilizopo kwa kutumia kiwango cha chini 
cha fungu la miundombinu (idadi ya madarasa/wanafunzi, utoshelezaji wa maji na 
vifaa vya usafi wa mazingira, maabara za sayansi, umeme n.k.). Lengo ni angalau 
asilimia 50 ya shule zote zilizopo kwenye mamlaka zote za serikali za mitaa zitaweza 
kufikia malengo ya chini yaliyowekwa, 

Eneo la Nne (4): Kutoa Msaada wa kitaalamu, Kufanya Tathmini ya Athari ya Mradi na 
Uratibu wake. 

Mwongozo wa Mpango wa Uhamishaji wa Makazi na Watu 



Mwongozo huu wa uhamishaji wa makazi na watu umeandaliwa kwa kufuata vipengele 
muhimu vya Sheria za Tanzania, na Mwongozo wa Masuala ya Mazingira na Kijamii wa Benki 
ya Dunia. Vigezo tisa vilivyoainishwa kwatika Mwongozo wa Masuala ya Mazingira na Kijamii 
wa Benki ya Dunia vimetumika katika kuandaa mwongozo huu wa uhamishaji wa makazi na 
watu. Kigezo Na. 5 kinachohusu uchukuaji wa ardhi, katazo la matumizi ya ardhi na 
Uhamishwaji wa Makazi kwa lazima kinaitaka miradi yote kuepuka kuhamisha watu kwa 
lazima kwenda kwenye makazi mbadala, kuepuka au kupunguza uhamishwaji wa makazi usio 
wa hiari na kupunguza athari za kijamii na kiuchumi zitokanazo na utwaaji wa ardhi, na zuio la 
matumizi ya ardhi. Pamoja na hayo, mradi utatumia sheria husika za nchi zinazohusu utwaaji 
wa ardhi. Sheria kuu zilizopo ni pamoja na Sheria ya Ardhi Na.  4 (1999) [Sura ya 113 mapitio ya 
2002], Sheria ya Ardhi ya Kijiji Na. 5 (1999), [Sura ya 114 mapitio ya 2002], Sheria ya Mahakama 
ya Migogoro ya Ardhi Na. 2 ya 2002 [Sura ya 216], Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya 2007, Sheria 
ya Matumizi Bora ya Ardhi Na. 6 ya 2007, Sheria ya Upimaji wa Ardhi Na. 32 ya 1957 kama 
ilivyorekebishwa, Sheria ya Utwaaji wa Ardhi Na. 47 ya 1967, Sheria ya Usajili wa Ardhi Na. 36 
ya 1953 kama ilivyo rekebishwa, na Sheria ya Uthamini na Uandikishwaji wa Wathamini Na. 7 
ya 2016.  

Mradi huo pia umeandaa Mwongozo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii, Mwongozo wa 
Makundi yaliyo katika Mazingira Hatarishi na Mwongozo wa Ushirikishwaji wa Wadau ili 
kuhakikisha kuwa mradi unatekelezwa na kuendelezwa katika ustawi wa kijamii na mazingira, 
sambamba na Mwongozo wa Masuala ya Kimazingira na Kijamii wa Benki ya Dunia, pamoja na 
sheria za nchi. 

Mradi wa Kuimarisha Ubora wa Elimu ya Sekondari au kwa kifupi SEQUIP unaweza ukapelekea 
kutwaliwa kwa ardhi / au kuhamishia watu kwenye makazi mbadala bila hiari (kuhamishwa 
kwa makazi au maeneo ya kufanyia shughuli za kiuchumi) kwa watu katika maeneo ambayo 
shule mpya zinatarajiwa kujengwa. Maeneo yanayotarajiwa kujengwa shule, aina ya makatazo 
ya matumizi ya ardhi na watakaoadhirika na ujenzi au makatazo hayo bado hawajajulikana 
katika hatua hii. Sababu hii ndiyo imepelekea kuandaliwa kwa Mwongozo huu wa Kuhamisha 
watu na makazi. 

 

Madhumuni ya Mwongozo wa Uhamishaji wa Makazi na Watu 

Madhumuni ya Mwongozo wa Uhamishaji wa Makazi na Watu ni: 

1. Kuepuka au kupunguza uhamishaji wa makazi bila hiari kwa kubuni mipango mbadala ya 
miradi ikiwemo kuchagua maeneo ya miradi; 

2. Kuepuka utwaaji wa ardhi kwa nguvu; 

3. Kupunguza athari zisizoepukika zinazotokana na utwaaji wa ardhi kisheria; 



4. Kuboresha maisha ya makundi ya watu walio hatarini au wasio na makazi maalumu kwa 
kufidia thamani ya ardhi na mali inayotwaliwa; na  

5. Kuhakikisha kuwa shughuli za uhamishaji wa makazi na watu zinaratibiwa na kutekelezwa 
kwa kutoa taarifa sahihi, kufanya majadiliano ya pamoja, pamoja na ushirikishwaji wa 
wahusika. 

Mwongozo wa uhamishaji wa makazi umeweka kanuni za utwaaji wa ardhi pamoja na fidia 
zake, taratibu za kitaasisi na vigezo vitakavyotumika ili kuzingatia mahitaji ya watu watakao 
athiriwa na mpango baada ya eneo husika kubainishwa. Baada ya taarifa muhimu kutolewa, 
mwongozo huu utafafanuliwa kwenye mpango husika wa uhamishaji wa watu na makazi. 

Vigezo na Stahili za Walioathiriwa 

Kwa kuzingatia masharti ya Kigezo Na. 5 cha Mwongozo wa Masuala ya Kimazingira na Kijamii 
cha Benki ya Dunia na mchakato wa utekelezaji wa uhamishaji wa makazi, makundi yafuatayo 
yanastahili kupewa fidia: 

a) Wale wenye umiliki rasmi wa ardhi au thamani (ikiwa ni pamoja na Hati Miliki za Kimila 
na Umiliki wa Kitamaduni unaotambulika kisheria) 

b) Wale wasiokuwa na umiliki rasmi wa ardhi au thamani (wakati tathmini inafanywa) 
lakini wanaoushahidi unaotambulika wa umiliki wa ardhi hiyo au thamani husika.  

c) Wale ambao, kisheria, hawana haki ya kumiliki kisheria ardhi walionayo au thamani 
walizonazo. 

Kipengele (a) na (b) hapo juu itawahusu wale wanaotakiwa kupewa fidia kutokana na ardhi 
itakayochukuliwa, pamoja na misaada mingine kulingana na matakwa ya kisheria. Kipengele (c) 
hapo juu watapewa msaada wa makazi mbadala kama fidia ya ardhi wanayoishi au kutumia, 
pamoja na misaada mingine ya kuwawezesha kuishi katika makazi mbadala inapobidi kwa 
mujibu wa sheria.  

Kigezo cha kwanza kitazingatia muda tathmini ilipofanyika. Kama kaya ilikuwa kwenye eneo 
husika wakati sensa ya makazi inafanyika, mkuu wa kaya atastahili kupewa fidia kulingana na 
mali watakazopoteza, na kupewa msaada wa makazi mapya kama inahitajika. Kama mtu 
alivamia eneo la mradi baada ya sensa ya makazi kufanyika, hatopewa fidia. 

Kaya zilizoathirika zitastahili fidia zifuatazo kutokana na athari walizopata kwa kuhamishiwa 
kwenye makazi mbadala kupisha mradi wa kuimarisha ubora wa shule za sekondari. Kama 
sehemu ya maandalizi binafsi ya kuhamia kwenye makazi mbadala, vigezo na stahili 
vitahuishwa ili kukidhi gharama halisi za kuhamia kwenye makazi mbadala. Tathmini ya 



thamani itafanywa kwa kutumia njia mbalimbali zilizoainishwa katika sheria za Tanzania na pia 
kwa kuzingatia kanuni za gharama kwa mujibu wa sheria. 

 



 
Jedwali la Stahiki 
Ardhi na Mali Athari zilizotokea Mtu/watu walioathiriwa Fidia/Stahiki/Faida 
Kutwaliwa 
kwa ardhi ya 
kilimo na 
mifugo 

Kutwaliwa kwa ardhi 
iliyokuwa inatumika 
kwa shughuli za 
kilimo, au malisho ya 
mifugo. Ikiwa ni 
pamoja na sehemu ya 
ardhi inayobaki 
ambayo haitoshi kwa 
matumizi au haikidhi 
vigezo vya sheria ya 
mgawanyo wa ardhi 
 

Mmiliki wa Ardhi (mwenye 
umiliki rasmi au usio rasmi) 
 

Fidia (fedha au mali) 
inayolingana na 
thamani halisi bila 
kuzingatia uchakavu 
pamoja na gharama 
za kubadili umiliki.  
Ardhi inayotolewa 
kama fidia inatakiwa 
kuwa na ubora 
unaolingana na ardhi 
inayochukuliwa 
(rutuba, eneo ardhi 
ilipo, n.k.). 
 
Posho ya usumbufu 
 
Kurejesha maisha ya 
wakazi katika hali 
waliyokuwanayo 
awali kwa mujibu wa 
sheria: Hatua sahihi 
za kuwarejesha 
wakazi katika maisha 
yao waliyozoea ni 
lazima zizingatiwe 
na zijumuishe 
msaada wa 
kuboresha ardhi na 
kuwa katika hali 
inayofaa kwa kilimo.  
 

Wale wasio na umiliki rasmi 
wa ardhi waliyonayo, au 
wanayoitumia. 

Fidia za kuendeleza 
ardhi iliyotolewa 
kama fidia (fedha au 
thamani) ili 
kumwezesha 
aliyepoteza ardhi 
yake kurudisha 



maisha yake katika 
hali aliyokuwa nayo 
awali. 

Kutwaliwa 
kwa ardhi ya 
makazi 

Kutwaliwa kwa ardhi 
inayotumika kwa 
makazi. Ikiwa ni 
pamoja na sehemu ya 
ardhi inayo baki 
ambayo haitoshi kwa 
matumizi au haikidhi 
vigezo vya sheria ya 
mgawanyo wa ardhi 

Mmiliki wa Ardhi (umiliki 
rasmi au usio rasmi) 
 

Fidia (pesa au mali) 
inayolingana na 
thamani halisi ya 
ardhi iliyotwaliwa 
pamoja na gharama 
zozote za kuhamisha 
umiliki wa ardhi. 
Kama fidia ni ya mali, 
fidia hiyo ilingane na 
thamani halisi ya 
sehemu ardhi ilipo 
pamoja na hati miliki 
ya mali husika. 
 
Posho ya usumbufu 
 
Posho ya usafiri  
  

Wale wasio na umiliki rasmi 
wa ardhi wanayomiliki au 
wanayotumia  

Msaada (pesa au 
mali) wa kuhamia 
kwenye makazi 
mbadala ili 
kuwawezesha 
walioathiriwa 
kuendelea na maisha 
yao kwenye makazi 
mbadala.  
 
Fidia za maendelezo 
yaliyofanywa juu ya 
ardthi (fedha au mali) 

Kutwaliwa 
kwa ardhi 
iliyokodishwa  

Ardhi inayotumiwa na 
wapangaji/waliokodi 
(waliokodi kwa njia 
zilizo rasmi au zisizo 
rasmi) kwa ajili ya 

Kukodisha/iliyomilikishwa 
kwa mtu mwingine kwa 
muda 

Marejesho ya kodi 
yoyote; yaani, kodi 
iliyolipwa kwa muda 
ardhi iliyotumika na 
kodi iliyolipwa kwa 
matumizi ya ardhi 



makazi au shughuli za 
kiuchumi 

baada ya ardhi 
kutwaliwa. 
Fidia ya miezi 3 ya 
kukodisha ardhi. 
Msaada wa kupata 
ardhi nyingine ya 
kukodi/mali 
nyingine. 
Msaada wa kuhamia 
sehemu nyingine 
(gharama za usafiri + 
posho) 

Kuathiriwa 
kwa 
miundombinu 

Sehemu ya 
miundombinu 
imeathiriwa na inafaa 
kuendelea kutumika 

Mmiliki wa miundombinu Fidia ya majengo 
yaliyoathiriwa 
pamoja na thamani 
nyingine 
zisizohamishika, bila 
kuzingatia uchakavu. 
Msaada wa gharama 
za matengenezo ya 
miundombinu 
iliyobakizwa. 
Haki ya kupata vifaa 
vya kumudu maisha, 
ambavyo 
havitakatwa kwenye 
fidia itakayotolewa. 

Kukodisha/iliyomilikishwa 
kwa mtu mwingine kwa 
muda 

Fidia ya mali 
iliyoathirika 
(maboresho ya 
uhakika ya mali ya 
mkodishaji) bila 
kuzingatia uchakavu. 
Fidia ya usumbufu 
ambayo inalingana 
na gharama za 
ukodishwaji wa ardhi 
kwa muda wa miezi 
miwili. 

Mmiliki Fidia ya 
miundombinu yote 



Miundombinu yote 
imeathiriwa na haifai 
kuendelea kutumika. 

iliyoathiriwa pamoja 
na mali zote 
zisizohamishika bila 
kujali uchakavu, au 
kupewa 
miundombinu 
mbadala yenye 
thamani/ukubwa 
sawa na iliyoathirika 
katika eneo sahili 
kama ilivyoshauriwa 
na Mpango Kazi wa 
Uhamishaji wa 
Makazi na Watu. 
Kupewa mahitaji ya 
kujikimu kimaisha 
bila kukatwa kwenye 
fidia itakayotolewa. 
Msaada wa kuhamia 
kwenye makazi 
mapya (posho ya 
umbali atakaosafiri + 
gharama za usafiri). 

Mpangaji/Mmiliki wa ardhi Fidia ya mali 
zitakazoharibika 
(maendelezo 
yanayothibitika 
yaliyofanywa na 
mpangaji) bila kujali 
uchakavu.  
Msaada wa kuhamia 
kwenye makazi 
mapya (posho ya 
umbali atakaosafiri + 
gharama za usafiri + 
gharama za malazi, 
kama 
itakavyohitajika). 
Msaada wa kupata 
sehemu nyingine ya 
kupanga. 



Kuathiriwa kwa 
sehemu ya 
miundombinu au 
miundombinu yote 

Makazi holela/makazi 
yasiyo rasimishwa 

Fidia ya 
miundombinu yote 
iliyoathiriwa pamoja 
na mali zote 
zisizohamishika bila 
kujali uchakavu. 
Msaada wa kuhamia 
kwenye makazi 
mapya (posho ya 
umbali atakaosafiri + 
gharama za usafiri+ 
gharama za malazi, 
kama 
itakavyohitajika) na 
msaada wa kupata 
sehemu nyingine ya 
makazi, inashauriwa 
zaidi kuwa ni ndani 
ya eneo la jamii 
ambayo mradi 
unaanzishwa. 
Au, kupata msaada 
wa makazi katika 
nyumba ya kupanga 
au katika mpango wa 
makazi ya watu 
(kama yapo). 

Kuathiriwa kwa 
sehemu ya 
miundombinu au 
miundombinu yote 

Machinga / mmiliki wa 
biashara (bila leseni ya 
biashara, duka 
lililokodishwa) 

Fidia inayolingana na 
mapato ya miezi 
miwili ambayo 
italinganishwa na 
kumbukumbu za 
ulipaji wa kodi katika 
kipindi cha mwaka 
uliopita (au 
kumbukumbu za 
ulipaji wa kodi kwa 
biashara inayofanana 
na hiyo, au kufanyika 
kwa makadirio), au 
posho ya 



kuhamishwa; fidia 
yoyote itakayokuwa 
na kiwango kikubwa 
kati ya hizo tajwa 
hapo juu itatumika. 
Gharama za 
kuhamisha makazi 
Msaada wa kupata 
eneo mbadala la 
kuanzisha biashara. 

Kuathiriwa kwa 
sehemu ya 
miundombinu au 
miundombinu yote 

Mmiliki wa biashara 
(umiliki ulio rasmi) 

Fidia ya 
miundombinu yote 
iliyoathiriwa pamoja 
na mali zote 
zisizohamishika bila 
kujali uchakavu. 
Kupewa mahitaji ya 
kujikimu kimaisha 
bila kukatwa kwenye 
fidia itakayotolewa. 
Fidia inayolingana na 
mapato ya miezi 
miwili ambayo 
italinganishwa na 
kumbukumbu za 
ulipaji wa kodi katika 
kipindi cha mwaka 
uliopita (au 
kumbukumbu za 
ulipaji wa kodi kwa 
biashara inayofanana 
na hiyo, au kufanyika 
kwa makadirio), au 
posho ya 
kuhamishwa; fidia 
yoyote itakayokuwa 
na kiwango kikubwa 
kati ya hizo tajwa 
hapo juu itatumika. 
Gharama za 
kuhamisha makazi 



Msaada wa kupata 
eneo mbadala la 
kuanzisha biashara 

Mazao 
yaliyoko 
shambani 
(yaliyo hai) 

Mazao yaliyoathiriwa 
na utwaaji wa ardhi/  
au kutwaliwa kwa 
muda mfupi au 
kutumia ardhi ya 
mmiliki 

Mtu aliyeathiriwa na mradi 
(kama ni mmiliki, mpangaji, 
au makazi yasiyo rasmi) 

Fidia ambayo 
italingana na wastani 
wa miaka mitatu wa 
bei ya soko kwa 
mazao yaliyokomaa 
na yakavunwa kama 
inawezekana, mtu 
aliyeathiriwa na 
mradi ataruhusiwa 
kuvuma mazao (ya 
muda mfupi au 
muda mrefu) kabla 
ya kuhama katika 
eneo.  
Msaada wa kimaisha 
kama unahitajika 
(msaada wa kupata 
kazi, mafunzo ya 
kujengewa ujuzi, 
kuanzisha shughuli 
za kilimo) 

Miti Miti itakayotwaliwa 
pamoja na ardhi 

Mtu aliyeathiriwa na mradi 
(kama ni mmiliki, mpangaji, 
au makazi yasiyo rasmi) 

Fidia ya fedha 
kulingana na aina, 
umri, na thamani 
inayolingana na 
mazao ya miti 
iliyoathiriwa, pamoja 
na fidia ya 
usumbufu.  
Msaada wa kimaisha 
kama unahitajika 
(msaada wa kupata 
kazi, mafunzo ya 
kujengewa ujuzi, 
kuanzisha shughuli 
za kilimo). 



Utwaaji wa 
ardhi kwa 
muda 

Utwaaji wa ardhi kwa 
muda 

Mtu aliyeathiriwa na mradi 
(kama ni mmiliki, mpangaji, 
au makazi yasiyo rasmi) 

Fidia ya fedha kwa 
hasara yoyote ya 
mapato.  
Fidia ya fedha kwa 
ajili ya ardhi 
iliyotwaliwa kwa 
muda (gharama za 
kukodi).   

Biashara za 
kuhamahama 

Biashara, maegesho ya 
taksi, baisikeli  

Mmiliki wa biashara, 
wafanyakazi 

Sehemu mbadala ya 
kuendelea na 
biashara 
itabainishwa, 
gharama za usafiri 
kama zinahitajika, 
fidia ya mali 
zilizoathiriwa kama 
inatakiwa, 
kuathiriwa kwa 
biashara (miezi 3) 
kama itatakiwa. 
Posho ya usafiri + 
posho ya umbali 
atakaosafiri.  

Kupoteza 
mapato  

Kupoteza 
faida/mapato kwa 
sababu biashara 
imeathiriwa na 
kutwaliwa kwa ardhi 

Mmiliki wa biashara  Faida kamili ya miezi 
mitatu ya biashara 
iliyoathiriwa kama 
itakavyo thibitishwa 
na mkaguzi wa 
mahesabu, pale 
ushahidi 
utakapothibitisha, 
faida hiyo 
itazidishwa mara 
miezi 36. Kwa 
biashara zisizo rasmi 
ambazo 
hazijafanyiwa 
ukaguzi wa 
mahesabu, makadirio 
au fidia za athari za 
makazi zitatumika 



kutoa fidia 
(kuamuliwa hatua 
kwa hatua).  



Ushirikishwaji wa Wadau  

Pale ambapo ardhi itahitajika kutwaliwa kwa matumizi ya mradi, kutakuwa na majadiliano na 
ushirikishwaji wa wanajamii husika na watu mbao ardhi yao itachukuliwa. Watu 
watakaoathiriwa na mradi huo watataarifiwa kuhusu matumizi yaliyokusudiwa na mradi katika 
ardhi husika, huduma na miundombinu itakayojengwa. Watu watakaoathiriwa na mradi 
watataarifiwa kuhusu: 

● Haki zao na uchaguzi wao kuhusu fidia na makazi mapya; 

● Fursa za kitaalamu na kiuchumi pamoja na njia mbadala zitakazopatikana kwenye makazi 
mapya; 

● Mchakato na tarehe zilizopangwa za kutoa fidia na kuhamia kwenye makazi mapya; 

● Viwango vya fidia halisi za gharama na mali; na  

● Mapendekezo ya hatua na gharama za kumudu na kuboresha maisha. 

Mbinu na michakato itakayotumika itategemea hali halisi pamoja na jambo husika 
linaloshughulikiwa pamoja na eneo ambalo wahanga watahamishiwa. Ripoti za Mpango wa 
Uhamishaji Makazi na Watu zitatolewa katika ngazi ya kijiji kupitia mikutano ya hadhara ya vijiji 
na mamlaka husika za serikali za mitaa. Mradi hautaidhinisha ujenzi mahali ambapo 
utalazimisha watu kuhama kwa nguvu au kuchukua ardhi kwa nguvu. 

Aidha, njia za kupokea na kushughulikia malalamiko zitaanzishwa; zitakuwa za wazi na zisizo 
na upendeleo na zitazingatia vigezo vya mazingira na jamii. Utaratibu wa kupokea na 
kushughulikia malalamiko utafanya kazi kwa kupitia Kamati za Ujenzi wa Shule ambazo 
zitaanzishwa katika kila shule na mabaraza ya vijiji. Malalamiko ambayo hayataweza 
kushughulikiwa katika ngazi hii yatafikishwa katika ngazi ya mamlaka za serikali za mitaa na 
ngazi ya mkoa kama itakavyohitajika. 

Uandaaji na Utekelezaji wa Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Makazi na Watu 

Uhitaji wa Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Makazi na Watu utabainishwa wakati wa kutathmini 
sehemu ya kuanzisha mradi uliopendekezwa. Baada ya kubainisha athari za kuhamisha makazi 
na watu wakati wa tathmini, kitu cha kwanza ni kubainisha kama kuna eneo mbadala ambalo 
litaepusha kuhamisha wakazi wengine au litahamisha wakazi wachache sana. Pale ambapo hili 
litashindikana, basi kutakuwa na uhitaji wa Mpango Kazi wa Kuhamisha Makazi na Watu. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zitawajibika kuandaa Mpango Kazi wa Kuhamisha Makazi na 
Watu. Mbinu ya ushirikishwaji itatumika kukamilisha zoezi hili. Hii ni njia bora ya kukamilishia 
Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Makazi na Watu utakaokubalika na kutatua malalamiko 
yahusuyo mpango huo. Baada ya Mpango Kazi huo kukamilika, utawasilishwa kwa Wizara ya 



Elimu, Sayansi na Teknolojia/Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ili kuhakikisha 
unaendana na Mwongozo wa Uhamishaji wa Makazi na Watu. Baada ya hapo, Mpango Kazi 
utawasilishwa Benki ya Dunia ili kupata kibali kabla ya kuanza utekelezaji wake. Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zitaongoza utekelezaji wa Mpango Kazi, na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia/Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa itafuatilia ili kujua kama 
utekelezaji wa shughuli unaendana na mahitaji ya Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Makazi na 
Watu.  

Vipengele muhimu vya Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Makazi na Watu, kama vilivyoanishwa 
katika Kigezo Na. 5 cha Mwongozo wa Masuala ya Kimazingira na Kijamii ni kama ifuatavyo 
(vipengele vingine vinaweza kuongezwa): 

● Maelezo ya mradi; 

● Madhumuni ya mpango wa makazi mbadala; 

● Kubainisha madhara yatakayosababishwa na mradi na watu watakaoathiriwa na 
mradi; 

● Sensa ya taarifa za uchumi na kijamii za watu watakaoathiriwa na mradi, ikiwa ni 
pamoja na taarifa ya makundi ya watu walio katika hatari; 

● Mwongozo wa kisheria wa utwaaji wa ardhi na fidia zake; 

● Vigezo vya fidia kwa mtu alieathiriwa na misaada mingine ya kuishi kwenye 
makazi mbadala; 

● Tathmini na muongozo wa ulipaji wa fidia; 

● Maelezo ya msaada wa kuanzisha makazi mbadala na uanzishaji wa shughuli za 
kumudu gharama za maisha; 

● Bajeti ya kina; 

● Utaratibu wa utekelezaji; 

● Maelezo ya majukumu ya taasisi (mwongozo wa taasisi husika); 

● Muongozo wa majadiliano na wanajamii (uma), ushirikishaji, na mpango wa 
maendeleo; 

● Maelezo ya vifungu vitakavyotumika kushughulikia malalamiko; na 

● Muongozo wa ufuatiliaji, kufanya tathmini, na kutoa ripoti. 

 

Ufuatiliaji na Tathmini 



Mpango wa ufuatiliaji unahitajika ili kutathmini kama malengo ya uanzishaji wa makazi 
mbadala na utoaji wa fidia yamefanikiwa. Mpango huo wa ufuatiliaji utabainisha 
vipengele vya kufuatilia, muda wa ufuatiliaji na kutoa rasilimali za ufuatiliaji, ikiwa ni 
pamoja na wahusika au taasisi zitakayofanya shughuli za ufuatiliaji. Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia itafuatilia na kufanya tathmini za utekelezaji wa Mpango wa 
Uhamishaji wa Makazi na Watu kwa robo au nusu ya muda wa utekelezaji wa mpango 
wa uhamishaji wa watu (kulingana na hali ilivyo).  

Uwasilishaji wa Maoni Kuhusu Rasimu ya Mwongozo wa Uhamishaji Makazi na Watu  

Maoni kuhusu rasimu yanaweza kutolewa kwa kupitia njia zifuatazo: 

Vikao:   

Mkoa Halmashauri  Ukumbi Tarehe 
Singida  Singida Manispaa Halmashauri 08 November 2019 
Manyara  Babati Mji Halmashauri 11 November 2019 
Manyara (VG) Mbulu Vijijini Yaeda chini 12 November 2019 
Pwani  Kibaha Mji Halmashauri 13 November 2019 

 

ANDIKO ZIMA LINAPATIKANA KUPITIA:   

Tovuti: www.moe.go.tz , www.tamisemi.go.tz   

Kwa Mawasiliano na Maoni: 

Simu: + 255 (26) 232 1 234, +255 26 296 3533 

Barua Pepe: tabitha.etutu@moe.go.tz, tulinagwe.ngonile@tamisemi. 

http://www.moe.go.tz/
http://www.tamisemi.go.tz/

