
 
 

 
 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
 

 
 

Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

 

 

  

 

 

 

Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji 

wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na 

Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD)  

Ulioboreshwa 
 

 

 

 

 

 

 

 

 Oktoba, 2019  

 

 



i 
 

 

Yaliyomo 

 

SURA YA KWANZA  UTANGULIZI ................................................................. 1 
 1.1 Matumizi ya Kiongozi.............................................................................. 1 
 1.2 Watumiaji Watarajiwa.............................................................................. 1 
 1.3 Muundo wa Kiongozi............................................................................... 2 
 1.4 Dhana ya Mfumo wa O&OD katika Kiongozi hiki 2 
  
SURA YA PILI  MIPANGO NA BAJETI KATIKA NGAZI ZA MSINGI 

ZA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA………............ 5 
 2.1 Utaratibu wa Kutambua Jitihada za Jamii ………...……..................... 8 
 2.2 Taratibu za Upangaji wa Mipango ya Jamii …..................................... 17 
     
SURA YA TATU  MIPANGO NA BAJETI KATIKA HALMASHAURI … 37 
 3.1 Maandalizi (Julai hadi Agosti) .......…………......................................... 37 
 3.2 Maelekezo kwa katika Vijiji/Mitaa (Julai hadi Agosti) ……….…….. 38 
 3.3 Kupokea Mipango ya Maendeleo ya Jamii kutoka katika 

Vijiji/Mitaa (Oktoba hadi Novemba) ………..…………...………….. 38 
 3.4 Maandalizi ya Kanzi Data ya Jitihada za Jamii kwa kila Kijiji/Mitaa 

(Oktoba hadi Novemba) ........................................................................... 39 
 3.5 Uchambuzi wa Mipango ya Vijiji/Mitaa ili Kubaini Uezo na 

Mahitaji ya Usaidizi Unaofaa (Disemba hadi Januari) ……................. 41 
 3.6 Kujumuisha Aina ya Usaidizi katika Mpango na Bajeti za 

Halmashauri (Januari hadi Februari) ..……………………………….. 49 
 3.7 Mrejesho (Mei hadi Juni) ……………….……………..…..…...………. 49 

 
SURA YA NNE  UTEKELEZAJI UFUATILIAJI NA TATHMINI…............ 50 
 4.1 Utekelezaji katika Ngazi za Msingi za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa …………………………………………………………………...… 
 

50 
 4.2 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti Ngaji ya Halmashauri………...…. 52 
 4.3 Ufuatiliaji na Tathmini ………....………………………......................... 55 
  
  

 Kiambatisho 1 Fomu ya Kutambua Jitihada za Jamii .................................. 64 
 Kiambatisho 2 Fomu ya Kupitia Mahitaji Halisi na Uwezo wa 

Kijiji/Mtaa…………………………………………………… 
 

65 
 Kiambatisho 3 Fomu ya Mpango wa Maendeleo wa Jamii ..……….......... 66 
 Kiambatisho 4 Fomu ya Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo wa Jamii wa Kijiji/Mtaa..................................... 67 
 Kiambatisho 5 Fomu ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Jitihada za Jamii........ 68 
 Kiambatisho 6 Kanzi Data ya Jitihada za Jamii ........………….................... 69 

  



ii 
 

Vifupisho vya Maneno 

 

CFs  Community Facilitators (Wawezeshaji Jamii) 

  NARCO National Ranching Company (Kampuni ya Ranchi za 
Taifa) 

MSM Mamlaka za Serikali za Mitaa 

O&OD Opportunities and Obstacles to Development 
(Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo) 

  

 

  



1 
 

SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 
Kiongozi hiki kina lenga kuwaelekeza maafisa wa serikali katika kutoa usaidizi kwa 

jamii ili kuwajengea uwezo katika kufanikisha kwa pamoja jitihada za kujiletea 

maendeleo. 

 

1.1 Matumizi ya Kiongozi 

Kiongozi hiki kitatumika wakati wa upangaji wa mipango na bajeti, utekelezaji, 

tathmini na ufuatiliaji kwa ngazi ya halmashauri na ngazi za msingi za Serikali za 

Mitaa. Hivyo, wahusika wote katika mchakato huu wanapaswa kutumia kiongozi hiki 

kila mara ili kupata ufanisi katika kila hatua.  Kwa hiyo kiongozi hiki kinapaswa 

kueleweka kwa ngazi zote za MSM. 

1.2 Watumiaji Watarajiwa 

Utaratibu wa upangaji mipango na bajeti, utekelezaji, tathmini na ufuatiliaji kwa 

kiongozi hiki unahusiha watu wa ngazi zote za MSM. Hivyo kiongozi hiki kina wigo 

mpana wa watumiaji. 

Walengwa wakuu wa matumizi ya kiongozi hiki ni kama ifuatavyo: Katika ngazi za 

Msingi za Serikali za Mitaa; Watendaji wa Kata, Wagani, Wawezeshaji Kata. 

Walengwa wengine ni Watendaji wa Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya 

Mtaa, wawakilishi kutoa katika vikundi vya kijamii, Kitongoji, viongozi wa dini, watu 

maarufu na wawezeshaji jamii. Walengwa hawa wanapaswa kuelewa matumizi ya  

kiongozi hiki  kwa ajili ya kuongeza ufanisi katika utekelezaji shughuli za maendeleo. 

Katika ngazi ya Halmashauri, watumishi wote wanapaswa kutumia kiongozi hiki 

katika utekelezaji wa majukumu yao. Aidha, Kikosi kazi cha Halmashauri 1  ni 

miongoni mwa watumishi ambao ni walengwa wakuu wa Kiongozi hiki. Wadau wa 

maendeleo nao ni wahusika katika kutumia kiongozi hiki ili waweze kutoa huduma 

zenye tija na ufanisi kwa kusaidia jitihada za jamii. 

 

1 Kikosi kazi cha Halmashauri kitaundwa na wajumbe saba (7) ambao ni Mkuu wa Idara ya Mipango 

takwimu na ufuatiliaji, Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii, Mkuu wa Idara ya Utumishi na 

Rasilimali watu pamoja na wajumbe wanne (4) wanaotoka katika idara ambazo zinafanya kazi kwa 

karibu na Jamii  
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1.3 Muundo wa Kiongozi 

Kiongozi hiki kina  sura nne (4), kwa ajili ya watumiaji katika ngazi mbalimbali ili 

waelewe na kutekeleza majukumu yao katika utoaji wa huduma za jamii. Sura hizo ni 

kama ifuatavyo:.  

Sura ya kwanza maelezo ya utangulizi. 

 

Sura ya Pili inaelezea utambuzi wa jitihada za jamii na mchakato wa upangaji wa 

mipango ya jamii katika ngazi za msingi za MSM. Mchakato huu ni sehemu ya 

mchakato wa maendeleo ya jamii kama ilivyofafanuliwa zaidi katika kielelezo 1.1 

 

Sura ya tatu inaeleza mchakato wa mipango na bajeti katika Halmashauri. Mchakato 

umefafanuliwa ndani ya kielelezo 1.1 (safu ya chini) kwa mshale unaotoka sehemu ya 

mchakato wa upangaji mpango ya jamii kuelekea sehemu ya uandaaji wa mipango na 

bajeti ya Halmashauri. Kielelezo kinaonesha namna ya uwasilishaji wa mipango ya 

maendeleo ya jamii kwa Halmashauri. Baada ya Halmashauri kupokea mipango hiyo 

itaijumuisha katika bajeti zake kwa kufuata hatua nne ambazo ni “uchambuzi wa 

uwezo wa kijiji/Mtaa”, “kuzishirikisha Idara za kisekta”, “kufanya maamuzi ya aina 

ya usaidizi unaofaa” na“kujumuisha usaidizi unaofaa katika bajeti ya Halmashauri”. 

 

Suta ya nne inaelezea utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini katika ngazi za Msingi za 

MSM na Halmashauri. Mchakato huu unaoneshwa na mshale mwingine kutoka ngazi 

ya Halmashauri kwenda ngazi za Msingi za MSM (Vijiji/Mitaa) ikiwa ni mrejesho 

baada ya Halmashauri kufanya maamuzi ya shughuli zitakazotekelezwa katika 

mwaka wa fedha unaofuata. Mshale unaoonesha uelekeo wa pande zote mbili ngazi 

za Msingi za MSM na Halmashauri upande wa kulia inaashiria ushirikiano kati ya 

MSM na jamii katika utekelezaji , ufuatiliaji na tathmini ya jitihada za jamii pamoja na 

miradi ya kisekta. Ushirikano huu unafanywa kwa MSM kutoa usaidizi kwa jitihada 

za jamii pamoja na kuihamasisha jamii kuushiriki katika miradi ya kisekta. 

 

1.4 Dhana ya Mfumo wa O&OD katika Kiongozi hiki 

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo 

(Opportunities and Obstacles to Development - O&OD) ulioboreshwa unavyoeleza 

Mfumo huu umeanzishwa ili kuchukua nafasi ya Mfumo wa O&OD ya awali wa  

mwaka 2001. Kiongozi hiki kina unatoa dira katika uibuaji na utekelezaji wa jitihada 

za jamii na kuziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) kutoa usaidizi 

kulingana na mahitaji halisi ya jamii na kuleta ufanisi katika upangaji na utekelezaji 

wa shughuli za maendeleo ya jamii. 
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Matumizi sahihi ya rasilimali na  na yenye tija ndio msingi wa uandaaji wa mipango, 

bajeti, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini kila mwaka katika MSM ili kukabiliana na 

changamoto zilizopo na kuboresha hali ya maisha ya jamii. Kwa mujibu wa Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za wilaya) Sura 287 na Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Miji) Sura 288, upangaji wa Mipango na Bajeti katika MSM huanzia 

katika ngazi za msingi (Kata, Kijiji/Mtaa na Kitongoji) hadi ngazi ya  Halmashauri. 

Hata hivyo, uwezo mdogo wa fedha wa Halmashauri umeonekana kuwa ni 

changamoto kubwa katika upangaji wa mipango na utekelezaji wa bajeti kwani 

Halmashauri nyingi zinashindwa kukidhi vipaumbele na mahitaji yaliyopo. 

Kila mwaka, Wizara ya Fedha na Mipango imekuwa ikiandaa mwongozo wa 

maandalizi ya mipango na bajeti ambao unaitwa ”Mwongozo wa Mpango na Bajeti” 

unaotoa maelekezo ya ujumla ya Serikali na taratibu za upangaji mipango na bajeti 

inayoakisi mahitaji na vipaumbele vya jamii. Aidha Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) imetoa Mwongozo wa Mfumo wa Fursa na 

Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) ulioboreshwa ili kuziwezesha MSM kukabiliana na 

changamoto za kukosekana kwa mbinu bora za upangaji shirikishi. 

Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfano wa Fursa na Vikwazo 

kwa Maendeleo (O&OD) ulioboreshwa kinafafanua kwa kina utaratibu utakaotumika 

katika kuandaa mipango, bajeti, utekelezaji , ufuatiliaji na tathmini ya jitihada za jamii 

kwa maafisa wote wa MSM ikiwa ni pamoja na Kikosi Kazi cha Halmashauri kawa 

Mfumo wa O&OD na jamii. 

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Mfumo wa O&OD ulioboreshwa, Halmashauri 

zinatakiwa kuhimiza na kuhamasisha wanajamii kushiriki siyo tu katika mipango na 

bajeti za MSM, bali kuwa na maamuzi ya pamoja katika kupanga, kutekeleza, 

kufuatilia na kufanya tathmini ya jitihada zao. Katika Mfumo wa O&OD, miradi au 

juhudi za pamoja ambazo wanajamii wanapanga, kutekeleza na kufanya ufuatiliaji na 

tathmmini ili kutatua changamoto walizonazo hujulikana kama jitihada za jamii. 

Uzoefu jamii inaoupata katika kutekeleza jitihada zake, huisaidia kujenga hali ya 

kujiamini na kuboresha kamati mbalimbali zilizopo na vikundi kwa ajili ya 

kukabiliana na changamoto.  

Manufaa ambayo MSM zinaweza kuyapata kupitia Mfumo wa O&OD ni kama vile: 

Kujenga uwezo wa jamii, uendelevu wa miradi inayotekelezwa, kuipunguzia 

gharama Halmashauri za utekelezaji wa miradi, kuimarisha mahusiano na ushirikiano 
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baina ya Serikali na jamii, kuimarisha utawala bora katika ngazi za msingi  na 

kuchochea maendeleo katika ngazi za msingi. 2 

Mfumo wa O&OD utaleta manufaa kwa jamii na Halmashauri kupitia ushirikiano 

baina yao na kufikia mafanikio katika shughuli za maendeleo. Uhusiano huu 

umefafanuliwa katika Kielelezo 1.1. 

 

Kielelezo 1.1: Hatua na Mahusiano kati ya Ngazi ya Halmashauri na Ngazi za 

Msingi za MSM katika Mipango na Bajeti  

Angalizo: Ofisi ya Kata inawajibika kuratibu kwa kushirikiana na Halmashauri kutoa 

usaidizi katika Ngazi za Msingi katika MSM. 

 

 

 

 

 
2 "Maendeleo ya Jamii katika ngazi za msingi’’  kwa mujibu wa Mfumo wa O&OD ulioboreshwa ni aina 

ya maendeleo yanayotokana na  utambuzi na ufanisi katika matumizi ya rasilimali zilizopo ndani ya 

jamii  kwa kuzingatia hali halisi ya jamii na mazingira ya eneo hilo ili kuboresha maisha ya jamii husika. 
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SURA YA PILI 

MIPANGO NA BAJETI KATIKA NGAZI ZA MSINGI ZA 

MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA 

 

Upangaji mipango na bajeti katika ngazi za msingi za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

unaanzia katika ngazi za Vijiji/Mitaa ambapo jamii inashiriki kufanya uchambuzi wa 

matatizo na mahitaji halisi. Hii ni hatua mojawapo ya mchakato wa maendeleo ya 

jamii unaojulikana kama Upangaji wa Mipango ya Jamii, na ambayo ni njia 

inayotumiwa na jamii kupata taarifa za mahitaji halisi na jitihada zao kwa ajili ya  

kuziwasilisha katika ngazi ya Halmashauri.  

Uchambuzi wa jitihada za jamii ni muhimu wakati wa upangaji wa mipango  ya jamii 

ili kutofautisha shughuli ambazo wanajamii wanaweza kuzitekeleza kwa kutumia 

rasilimali walizonazo na zile ambazo ziko nje ya uwezo wao. Hivyo, kabla ya upangaji 

wa mipango ya jamii, Vijiji/Mitaa vinapaswa kutambua jitihada za jamii zilizopo 

katika maeneo yao ili kupata taarifa za jitihada zitakazotumika katika kupanga 

vipaumbele vya mahitaji halisi ya jamii kabla ya upangaji wa mipango ya jamii. 

Sura hii inafafanua majukumu ya kila mhusika wakati wa upangaji mipango ya jamii 

na kutambua jitihada za jamii kama inavyoonekana katika jedwali 2.1. 

Jedwali 2.1: Hatua za Kutambua  Jitihada za Jamii na Upangaji wa Mipango ya 

Jamii. 
Na Hatua Madhumuni Shughuli Mhusika 

1 Maelekezo 
kutoka kwa 
Mkurugenzi wa 
Halmashauri 
kwenda kwa 
Mtendaji 
Kata/Mtendaji 
wa Kijiji/Mtaa  

Mtendaji Kata na 
Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa kuwa 
na taarifa za 
jitihada za jamii na 
Upangaji wa 
Mipango ya jamii  

Afisa Mipango, Takwimu 
na Ufuatiliaji kutoa 
maelekezo kwa barua 
kwa Mtendaji Kata 
kutambua jitihada za 
jamii na Upangaji wa 
Mipango ya jamii katika 
Vijiji/Mitaa 

Afisa Mipango 
Takwimu na Ufuatiliaji, 
Mtendaji Kata na 
Mtendaji wa Kijiji/Mtaa 

2 Maandalizi ya 
kutambua 
jitihada za jamii. 

 Kupata uelewa 
kuhusu umuhimu 
wa kutambua 
jitihada za jamii 

 Kuwa na ratiba ya 
kukusanya taarifa 
za jitihada za 
jamii  

 Kujadili kuhusu 
madhumuni ya 
mchakato wa kutambua 
jitihada za jamii hadi 
kukamilisha Upangaji 
wa Mipango ya Jamii 
kwa kuzingatia 
Kiongozi hiki 

 Kuandaa ratiba ya 
kutembelea jitihada za 
jamii ili kukusanya 
taarifa za kina kwa 
kuzingatia taarifa za 
awali za jitihada za jamii  

 Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa  

 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa, Wajumbe 
wa Halmashauri ya 
Kijiji/Mtaa 

 Mwezeshaji Jamii 
(kama yupo) 
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Na Hatua Madhumuni Shughuli Mhusika 

3 Mapitio ya 
awali 
Kuhusiana na 
Historia ya 
Kijiji/Mtaa  

Kupata historia ya 
Kijiji/Mtaa 
kuhusiana na 
utekelezaji wa 
shughuli za pamoja  

Kujadiliana na kuandaa 
historia fupi ya shughuli 
za pamoja zitakazo 
tekelezwa ndani ya 
Kijiji/Mtaa kwa 
kuangalia mafanikio 
yaliyopatikana  

 Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa  

 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa, Wajumbe 
wa Halmashauri ya 
Kijiji/Kamati ya Mtaa 

 Mwezeshaji Jamii 
(kama yupo) 

4 Kujaza fomu ya 
taarifa za 
kutambua 
Jitihada za jamii 
zilizoibuliwa na 
jamii husika 
 

Kutambua jitihada 
za jamii na mahitaji 
Halisi ya Jamii 
 
 

Ujazaji wa fomu za 
kutambua jitihada za 
jamii kwa kufanya 
mahojiano ya ana kwa 
ana 
 
 
 

 Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa 

 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa 

 Halmashauri ya 
Kijiji/Kamati ya Mtaa 

 Mwezeshaji Jamii 
(kama yupo) 

 Wahusika wa 
utekelezaji wa Jitihada 
za jamii 

5 Mapitio ya  
mahitaji halisi 
na uwezo wa 
jamii katika 
kutekeleza.  

Kupitia mahitaji 
halisi na uwezo 
halisi wa jamii 

Kufanya mapitio upya na 
kuandika kwa muhtasari 
jitihada za jamii 
zilizoibuliwa awali 
pamoja na uwezo wa 
jamii  kisha kubandika 
kwa ajili ya ushirikishwaji  

 Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa  

 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa 

 Halmashauri ya  
Kijiji/Kamati ya Mtaa 

 Mwezeshaji jamii 
(kama yupo)  

6 Uzinduzi na 
kutoa Mafunzo 
kwa Timu ya 
Upangaji wa 
Mipango ya 
Jamii ya 
Kijiji/Mtaa  

Kuwa na uelewa 
wa umuhimu wa 
Upangaji wa 
Mipango ya Jamii 
na kupata 
maarifa/ujuzi wa 
awali kuhusiana na 
Upangaji wa 
Mipango  

i.Uzinduzi 
Uzinduzi wa Upangaji 
Mipango ya Jamii katika 
ngazi ya Kijiji/Mtaa 
hufanyika katika 
Mkutano Mkuu wa Kijiji, 
Mkutano wa Mtaa na 
kuchagua wajumbe wa 
Timu ya Upangaji wa 
Mipango ya Jamii ya 
Kijiji/Mtaa 
 ii. Mafunzo 
Kutoa mafunzo ili 
kujenga uelewa wa 
Upangaji wa Mipango ya 
jamii (nini, kwa nini, na 
namna gani) kwa Timu ya 
Upangaji wa Mipango ya 
jamii ya Kijiji/Mtaa 

 Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa  

 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa,  

 Halmashauri ya 
Kijiji/Kamati ya Mtaa 

 Viongozi wa kijamii, 
kiutamaduni, vikundi 
vya ujasiriamali  

 Jamii  
 Mtendaji Kata 
  Afisa Elimu 
 Diwani 
 Kikosi kazi cha 

Halmashauri  
 Mwezeshaji jamii 

(kama yupo) 
  

7 Mapitio ya 
Mipango ya 
awali kabla ya 
Upangaji 
Mipango ya 
Jamii  

Kuthibitisha 
mafanikio 
yaliyopatikana na 
changamoto 
zilizojitokeza 
katika mipango ya 
awali 

Kupitia na kuchambua 
taarifa za ufuatiliaji na 
tathmini za utekelezaji wa 
mpango wa maendeleo 
wa jamii wa mwaka 
uliopita ili kubaini 
mafanikio yaliyopatikana 
pamoja na kufahamu 
changamoto zilizojitokeza 

 Timu ya Upangaji wa 
Mipango ya Jamii ya 
Kijiji/Mtaa 

 Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa  

 Wajumbe wa Serikali 
ya Kijiji/Mtaa 

 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa 
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Na Hatua Madhumuni Shughuli Mhusika 

katika utekelezaji wa 
mpango husika.  

 Mwezeshaji jamii 
(kama yupo) 

8 Upangaji 
Mipango 

Kupata rasimu ya 
Mpango wa 
Maendeleo wa 
Jamii na Mpango 
Kazi kwa ajili ya 
utekelezaji  

 Kuchambua hali ya sasa 
ya Jitihada za jamii  

 Kuandaa rasimu ya 
kwanza ya Mpango wa 
Maendeleo wa Jamii na 
Mpango Kazi.  

 Timu ya Upangaji wa 
Mipango ya jamii ya 
Kijiji/Mtaa 

 Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa  

 Wajumbe wa serikali 
ya Kijiji/Mtaa 

 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa 

  Mwezeshaji jamii 
(kama yupo) 

9 Mashauriano Kushirikishana na 
kujadili rasimu ya 
mpango wa 
maendeleo wa 
jamii na kupata 
maoni kwa ajili ya 
maboresho 

i. Mashauriano katika 
Kijiji/Mtaa  

 Kuwasilisha rasimu ya 
Mpango wa Maendeleo 
wa Jamii kwa 
wanajamii ili kupata 
maoni kwa ajili ya 
maboresho.  

ii. Mashauriano katika 
Kata  

 Kuwasilisha rasimu ya 
Mpango wa Maendeleo 
wa Jamii kwa Kamati 
ya Maendeleo ya Kata 
ili kupata maoni ya 
kitaalam  

 Timu ya Upangaji wa 
Mipango ya jamii ya 
Kijiji/Mtaa 

 Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa  

 Wajumbe wa Serikali 
ya Kijiji/Mtaa 

 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa  

 Viongozi wa vikundi 
vya kijamii, 
kiutamaduni na 
ujasiriamali  

 Jamii  
 Mwezeshaji Jamii 

(kama yupo) 
 Mtendaji Kata 
 Wajumbe wa Kamati 

ya Maendeleo ya Kata 
 Maafisa Ugani 

10 Kuidhinisha na 
kuthibitisha  

Kuidhinisha na 
kuthibitisha 
Mpango wa 
Maendeleo wa 
Jamii pamoja na 
Mpango Kazi 

 Kushirikishana na 
kujadili rasimu ya 
Mpango wa Maendeleo 
wa Jamii ili kupata 
maoni ya mwisho. 

 Kuwasilisha rasimu ya 
Mpango wa Maendeleo 
wa Jamii katika 
Mkutano Mkuu wa 
Kijiji/Mkutano waMtaa 
kwa ajili ya 
kuidhinishwa na kuanza 
kutumika. 

 Timu ya Upangaji wa 
Mipango ya jamii ya 
Kijiji/Mtaa 

 Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa  

 Wajumbe wa serikali 
ya Kijiji/Mtaa 

 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa  

 Viongozi wa vikundi 
vya kijamii, 
kiutamaduni na vya 
ujasiriamali  

 Jamii  
 Mwezeshaji jamii 

(kama yupo) 
 Mtendaji wa Kata 

11 Uwasilishaji na 
Ushirikishaji 

Kuwasilisha 
Mpango wa 
Maendeleo wa 

Kuwasilisha Mpango wa 
Maendeleo wa Jamii 
ulioidhinishwa na 

 Timu ya Upangaji wa 
Mipango ya Jamii ya 
Kijiji/Mtaa 
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Na Hatua Madhumuni Shughuli Mhusika 

Jamii kwa 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
pamoja na 
kuishirikisha jamii 

Mkutano Mkuu wa 
Kijiji/Mkutano wa Mtaa 
kwa Mtendaji Kata na 
Halmashauri kwa hatua. 

 Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa  

 Wajumbe wa Serikali 
ya Kijiji/Mtaa 

 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa,  

 Viongozi wa vikundi 
vya kijamii, 
kiutamaduni na 
ujasiriamali  

 Jamii  
 Mwezeshaji wa jamii 

(kama yupo) 
 Mtendaji Kata  
  Kikosi Kazi cha 

Halmashauri 

 

2.1 Utaratibu wa Kutambua Jitihada za Jamii  

Sehemu hii inatoa ufafanuzi kuhusu hatua tano (5) muhimu zinazopaswa kufuatwa 

wakati wa kutambua Jitihada za Jamii ambazo ni: Kupokea maelekezo kutoka 

Halmashauri (Ofisi ya Mipango, Takwimu na ufuatiliaji), Maandalizi ya kutambua 

Jitihada za Jamii, mapitio ya awali, ujazaji wa fomu ya kutambua Jitihada za Jamii, 

Kufanya uchambuzi wa mahitaji halisi ya Kijiji/Mtaa na uwezo wa kitaasisi wa 

Kijiji/Mtaa husika. Hatua zote hizi zinaiwezesha jamii kutambua changamoto 

zilizopo/matatizo na mahitaji, pia huiwezesha jamii kutambua chimbuko, historia na 

uzoefu katika shughuli za pamoja zinazolenga kuboresha hali ya maisha. Taarifa 

zinazopatikana baada ya kukamilisha utaratibu huu zitatumika kuandaa Mpango wa 

Jamii unaoakisi hali halisi ya jamii husika. 

 

2.1.1 Maelekezo kutoka Halmashauri (Ofisi ya Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji)  

i. Wahusika 

Mkuu wa Idara ya Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji wa Halmashauri, Mtendaji Kata, 

na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa.  

Jitihada za Jamii  
Jitihada za Jamii zinahusisha shughuli au miradi inayotekelezwa na jamii kwa pamoja ili 
kukabiliana na changamoto zake. Jamii hushiriki katika kupanga, kutekeleza na kufanya 
ufuatiliaji na tathmini, kisha kuchukua hatua katika kukabiliana na changamoto hizo. 
Wahusika katika utekelezaji wa jitihada za jamii ni wanajamii, vikundi, taasisi za kijamii, 
Kijiji/Mtaa na Kitongoji. 
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ii. Shughuli 

Maelekezo yatatolewa kwa barua na Mkuu wa Idara ya Mipango, Takwimu na 

Ufuatiliaji kwa Watendaji Kata kwaajili ya kutambua jitihada za jamii na upangaji wa 

mipango ya jamii katika Vijiji/Mitaa  

iii. Muda wa Utekelezaji 

Kazi hii itatekelezwa kwa siku moja (kati ya mwezi Julai au Agosti)  

iv. Matokeo 

Ushiriki wa makundi mbalimbali ya wahusika katika mchakato wa kutambua jitihada 

za jamii na uandaaji wa mpango wa jamii.  

2.1.2 Maandalizi ya Kutambua Jitihada za Jamii 

i. Wahusika 

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati 

ya Mtaa na Mwezeshaji Jamii (kama yupo). 

ii. Shughuli 

Kikao cha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa kitaandaliwa na Mtendaji wa 

Kijiji/Mtaa na Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa. Lengo la kikao husika ni: 

• Kushirikishana na kujadili kuhusu mchakato wa kutambua jitihada za jamii 

utakaowezesha maandalizi ya mpango wa jamii kulingana na Kiongozi hiki 

• Kuandaa ratiba ya kutembelea miradi inayotokana na jitihada za jamii, na 

kuzialika Kamati na vikundi mbali mbali vilivyopo katika Kijiji/Mtaa kwa ajili 

ya kukusanya taarifa za awali zinazohusu jitihada za jamii. 

iii. Muda wa Utekelezaji 

Kazi hii itatekelezwa kwa siku moja (kati ya Mwezi Julai au Agosti).  

iv. Matokeo 

• Uelewa wa pamoja kuhusiana na umuhimu wa mchakato wa kutambua 

jitihada za jamii, utaratibu na uwepo wa taarifa muhimu za awali 

zitakazowezesha uandaaji wa Mpango wa Jamii 

• Makubaliano juu ya ratiba ya kutambua jitihada za jamii. 
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2.1.3 Mapitio ya  Awali Kuhusu Chimbuko na Historia ya Kijiji/Mtaa 

i. Wahusika  

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati 

ya Mtaa na Mwezeshaji Jamii (kama yupo). 

ii. Shughuli 

Katika hatua hii, Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa wataitisha 

kikao cha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa ili kujadiliana kuhusu chimbuko na 

historia ya utekelezaji wa shughuli za pamoja na mafanikio yake. Mkutano huo pia 

utajadili mapungufu na kubaini hatua zilizowahi kuchukuliwa ili kukabiliana na 

mapungufu yaliyojitokeza katika utekelezaji wakati uliopita.  

iii. Muda wa Utekelezaji 

Kazi hii itatekelezwa kwa wiki moja (kati ya mwezi Julai na Agosti ). 

iv. Matokeo 

 Uelewa wa pamoja baina ya washiriki kuhusu hali halisi ya utekelezaji wa jitihada za 

jamii katika eneo husika ikiwa ni pamoja na kufahamu mafanikio na changamoto 

zilizojitokeza wakati wa utekelezaji pamoja na sababu za kufanikiwa au kutofanikiwa 

kwa jitihada za jamii husika. 

v. Mambo ya Msingi ya Kuzingatia katika Majadiliano:  

• Wakati wa majadiliano washiriki watapaswa kujadiliana kuhusu matukio 

mbalimbali yaliyowahi kutokea kwa kutarajiwa au pasipo kutarajiwa ndani ya 

Kijiji/Mtaa yaliyosababishwa na tamaduni, mila na desturi au mwanajamii na 

kubaini kwa kiwango gani yataathiri jitihada za jamii kwa sasa. 

 

2.1.4 Kujaza Fomu za Kutambua Jitihada za Jamii 

i. Wahusika 

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji/Mtaa, Mwezeshaji Jamii (kama yupo). 
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ii. Shughuli  

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kwa kushirikiana na Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa atajaza 

fomu za kutambua jitihada za jamii (Fomu namba 1) kwa kufanya majadiliano na 

wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa.  

iii. Muda wa Utekelezaji 

Kazi hii itatekelezwa kwa wiki moja (kati ya mwezi Julai na Agosti).  

iv.  Matokeo 

Taarifa sahihi za jitihada za jamii zilizojazwa kwa ufasaha katika fomu ya kutambua 

jitihada za jamii. 

v. Mambo ya Kuzingatia wakati wa Kujaza Fomu ya Kutambua Jitihada za 

Jamii 

• Lengo la kujaza fomu husika ni kukusanya taarifa muhimu kuhusiana na 

jitihada za jamii zilizokwishaanza kutekelezwa. Hivyo, shughuli ambazo 

zitakuwa hazijaanza kutekelezwa hazitatambuliwa kama jitihada za jamii. 

• Taarifa zitakazokusanywa zitatumika kwa ajili ya kupanga mipango ya 

shughuli za baadae au kwa ajili ya kuomba usaidizi. 

• Watendaji wa Vijiji/Mitaa watajaza fomu ya kutambua jitihada za jamii baada 

ya majadiliano na uchambuzi kwa ushirikiano na viongozi, jamii na wadau 

mbalimbali walioshiriki katika jitihada za jamii.  

•  Kijiji/Mtaa ambacho kitabainika kutokuwa na jitihada za jamii kabisa 

kitapaswa kufuata taratibu za majadiliano ya uchambuzi wa matatizo halisi 

na mahitaji halisi ya jamii pamoja na kuangalia uwezo wa jamii husika 
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vi. Maelezo na Maoni ya Kujaza Fomu ya Kutambua Jitihada za Jamii 

“Fomu ya kutambua Jitihada za jamii” 
Jina la Kata ------------------ Jina la Kijiji/Mtaa --------------------------Tarehe------ 

1)Chimbuko na historia ya Kijiji/Mtaa ambavyo vimefanya Kijiji/Mtaa kuweza kutekeleza Jitihada mbalimbali za Jamii 
 
 
 
 

 
2) Jina na 
mahali 
jitihada 
ya jamii 
ilipo  

3) Jina la 
kamati/Mtekelezaji 
wa jitihada ya jamii, 
idadi ya washiriki na 
eneo walilotoka 
Kijiji/Mtaa/Kitongoji 
n.k. 

4)Lengo 
tarajiwa  

5) Mchakato 
wa Utekelezaji 
Jitihada za 
jamii  
-umeanza lini, -
aliyeanzisha ni 
nani,  
-shughuli 
ambazo 
zimefanyika,  
-Mafanikio ya 
mwaka 
uliopita,  
-Rasilimali 
zilizotumika 
mwaka 
uliopita  
-Idadi ya 
washiriki 
mwaka 
uliopita 

6) Sheria, 
Kanuni na 
Taratibu 

7) Sheria, Kanuni 
na Taratibu 
zinavyozingatiwa 

8) Mahusiano 
ya 
ushirikiano 
na taasisi 
nyingine 

       

       

       

       

       

       
 

 

1) Chimbuko na historia ya Kijiji/Mtaa ambavyo vimefanya Kijiji/Mtaa kuweza 

kutekeleza jitihada mbalimbali za jamii 

Taarifa hii inahusisha sifa za kipekee zinazotofautisha Kijiji/Mtaa mmoja na 

mwingine. Sifa hizo zisilenge tu mawasiliano ya moja kwa moja yaliyovutia ushiriki 

wa jamii, bali yalenge matukio ya kipekee yaliyowagusa wanajamii ambayo yalileta 

mtizamo chanya au hasi katika shughuli za pamoja. Mfano wa matukio hayo ni:  

• Athari za utawala wa miaka ya nyuma, 

• Historia ya migogoro ya mipaka ya Kijiji/Mtaa; 

• Kutoa na kupokea rushwa kwa viongozi;  

• Kupata fursa ya kutembelea Vijiji/Mitaa kwa ajili ya kujifunza na 

kubadilishana uzoefu katika utekelezaji wa shughuli mbali mbali za jamii.  
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Angalizo: 

Katika  jedwali hili sehemu ya Chimbuko na Historia ya Kijiji/Mtaa  ni kwa ajili ya 

kuandika yatokanayo na majadiliano kuhusiana na vipengele tajwa hapo juu na hali 

ya sasa. Sehemu hii 1) haitahusisha maelezo yoyote yanayohusiana na utekelezaji wa 

jitihada za jamii, mazingira ya kijiografia, takwimu au orodha za rasilimali zilizopo 

katika jamii. 

2) Jina na Mahali Jitihada ya Jamii ilipo 

 Safu wima namba 2 yataandikwa  jina la jitihada za jamii na mahali zinapofanyika 

(Kwa mfano: ujenzi wa madarasa matatu (3) Shule ya Msingi “XXX” katika Kitongoji 

“YYY”. Ufugaji wa Nyuki Kitongoji cha “ YYY ”). 

3) Jina la Kamati/Mtekelezaji wa Jitihada ya Jamii 

Safu wima namba 3 yataandikwa maelezo kuhusu Jina la Kamati/Mtekelezaji wa 

jitihada ya jamii, idadi ya wajumbe walioshiriki katika jitihada za jamii na hatua ya 

utekelezaji iliyo fikiwa, eneo walilotoka Kijiji/Mtaa, au Kitongoji cha X. Safu wima hii 

itumike kutambua ubora na viwango vya ushiriki wa jamii pamoja na kujiridhisha 

kwamba jamii inashiriki ikiwa katika ngazi/hatua ipi ya ushirikiano.  

4) Lengo Tarajiwa 

Safu wima namba 4 yataandikwa maelezo ya lengo la kila jitihada ya jamii katika  

kukabiliana na changamoto za jamii katika Kijiji/Mtaa.  

5) Mchakato wa Utekelezaji wa Jitihada ya Jamii  

Safu wima nanba 5  inapaswa kujazwa vipengele vifuatavyo: 

• Lini jitihada za jamii zilianza ( mwezi na mwaka ambao jitihada zilianza ) 

• Nani alianzisha shughuli/mradi husika, mtu au watu, taasisi iliyoanzisha 

(Kitongoji cha ”X”, Kamati ya zahanati, Kamati ya shule, Kikundi cha kijamii) 

• Shughuli zilizotekelezwa hadi sasa, shughuli gani zimetekelezwa kama jitihada 

za jamii na ilikua wakati gani (Mfano: Juni 2016: Ukusanyaji wa mchanga na 

mawe kiasi, Disemba 2016: Ujenzi wa msingi, Octoba 2017: Ukusanyaji wa 

michango Tsh 5,000 kila kaya, Disemba 2017: Kununua saruji, Juni, 2018: Ujenzi 

wa kuta)  

• Mafanikio yaliyofikiwa mwaka jana, kiwango kilichofikiwa hadi sasa (Mfano: 

ujenzi wa kuta umekamilika pamoja na madirisha) 

• Utumiaji wa rasilimali kwa mwaka uliopita: Rasilimali zinapaswa kuelezewa 

kwa nguvukazi, kiasi cha fedha kama ifuatavyo; 
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i. Matofali: Kijiji/Mtaa “X” walifyatua 3000 

ii. Fedha: Tsh 1,000,000 kutoka wanajamii wa kijiji cha “X” 

iii. Saruji mifuko: 200 kutoka Halmashauri 

• Idadi ya washiriki kwa mwaka jana, Ni watu wangapi walishiriki katika  

shughuli zilizofanyika mwaka jana? (Mfano: watu 30 kutoka kitongoji cha “X” 

na 30 kutoka kitongoji cha “Y”) 

 

6) Sheria, Kanuni na Taratibu 

Safu wima namba 6 yataandikwa maelezo ya  sheria, kanuni na taratibu zilizopo  

zinazoongoza utekelezaji wa jitihada za jamii (mfano: Utaratibu wa ukusanyaji 

michango na adhabu, sheria ya ushiriki katika shughuli za pamoja kwa kila wiki na 

adhabu kwa wasioshiriki). 

7) Kanuni, Sheria na Taratibu Zinavyozingatiwa  

Safu wima namba   7 yataandikwa maelezo kuonesha kama Kanuni, Sheria na taratibu 

zinazingatiwa au hazizingatiwi (Mfano: Watu 10 ambao hawakutoa mchango na 

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atahamasisha kuchangia nguvu kazi kwa kuwa hawakuwa 

na uwezo wa kuchangia fedha) 

8) Mahusiano na Ushirikiano na Taasisi zingine 

Safu wima namba  8 yataandikwa maelezo  yanayohusu  uhusiano wa jamii na taasisi 

nyingine. (Mfano: Idara ya Kilimo ya Halmashauri walitoa usaidizi wa kitaalamu 

kuhusiana na ujenzi wa mfereji wa umwagiliaji). 
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Jedwali 2.2: Mfano wa Fomu ya Kutambua Jitihada za Jamii 

Jina la Kata ...........................................................................Jina la Kijiji/Mtaa ..............................................................................Tarehe......................................... .... 

1) Chimbuko na historia ya Kijiji/Mtaa ambavyo vimefanya Kijiji/Mtaa kuweza kutekeleza Jitihada mbalimbali za Jamii 
Katika Kijiji chetu inasemekana kuwa tulikuwa na migogoro juu ya matumizi ya maji miongoni mwa Wanakijiji. Wazee wetu wa kale walifanya makubaliano ya namna ya kutumia maji na kudumisha maelewano 
juu ya vyanzo vya maji. Kupitia makubaliano hayo hadi leo imekuwa ndiyo taratibu na sheria zetu tangu wakati huo. 
Katika Kijiji chetu jamii iliamini katika miungu wa aina mbili (2): mungu wa maji na mungu wa misitu. Siku moja palitokea ugomvi kuhusu ardhi wakawafukuza watu waliomtumikia mungu wa maji. Mungu wa 
maji alikasirika akakausha vyanzo vyote vya maji vinavyobubujika kutoka katika misitu iliyoko mlimani. Watu wa ardhi walighadhabishwa sana na hali ya ukame katika ardhi na walianza kufanya jitihada za kuokoa 
maisha. Walienda kumwomba mungu wa maji awasamehe na masharti waliyopewa na mungu wa maji kuwa, watoe kafara ya mwanamke mwenye mimba ya kwanza katika maanguko ya maji. Watu wa ardhi waliomba 
mara nyingi sana ili wasipoteze maisha ya watoto kwa ajili ya ustawi wa kizazi kijacho. Watu watiifu kwa mungu wa maji waliahidi kuwa, kamwe hawatakumbatia umiliki wa maji kwa ajili yao binafsi, badala yake 
wataacha maji ambayo ni rasilimali ya asili yagawanywe kwa usawa katika vijiji vyote. 
Haihitajiki tena kuruhusu hali mbaya ya migogoro kama hiyo tena kutokea. Wazee wetu wa kale walikubaliana kwa dhati kuhakikisha wanalinda maji kwa kutengeneza ratiba ya mzunguko ya kila siku kwa kila 
Kitongoji ya kulinda na kusafisha mifereji ya maji. Ratiba iliamuliwa kupitia mikutano ya mara kwa mara ya wawakilishi wa Vitongoji. Haya makubaliano yaliafikiwa kupitia maamuzi ya busara ya wanavijiji wote  
na wawakilishi wa mikutano ya Vitongoji. 
2) Jina na 
mahali 
jitihada ya 
jamii ilipo 

3)Jina la 
kamati/Mtekelezaji wa 
jitihada ya jamii, idadi ya 
washiriki na eneo 
walilotoka 
Kijiji/Mtaa/Kitongoji  

4)Jengo 
tarajiwa 

5)Mchakato wa utekelezaji jitihada za jamii 
umeanza lini, aliyeanzisha ni nani, shughuli 
ambazo zimefanyika, mafanikio ya mwaka 
uliopita, rasilimali zilizotumika mwaka uliopita na 
idadi ya washiriki mwaka uliopita 

6)Sheria, Kanuni na Taratibu 7)Sheria, Kanuni na 
Taratibu 
zinavyozingatiwa 

8)Mahusi
ano ya 
kiushiriki
ano na 
taasisi 
nyingine 

Ujenzi wa 
Kilometa 5 za 

mifereji ya 
umwagiliaji 

kutoka kitongoji 
“AA” kwenda 

“BB” 

Kamati ya umwagiliaji, 
Jumla ya washiriki: Watu 

250 katika Kijiji 

Kupata mifereji 
ya umwagiliaji 

Kilometa 5 
kutoka kitongoji 
“AA” kwenda 

“BB” 

Shughuli za ujenzi wa Mfereji wa umwagiliaji zilianza 
miaka mitatu iliyopita  
-Serikali ya Kijiji ndiyo walitoa wazo la kuanzisha. 
-Watu 20 walishiriki kufanya kazi kwa siku 10 Mwaka 
uliopita kilomita 2 zilijengwa  

- Jumla ya Watu 200 walishiriki kufanya kazi hii  

-Wanufaika wote wa mfereji wa 
umwagiliaji wanapaswa kushiriki 
katika ujenzi kwa kila mmoja 
kushiriki na kuchangia fedha  

-Kila mmoja atapaswa kuchangia 
shilingi 50,000/=  

Wanufaika 10 
hawakushiriki katika 

ujenzi.hivyo 
walitozwa faini 

Kujenga 
ushirikiano  
na Idara ya 

Kilimo. 

Ujenzi wa  jengo 
la bucha ya 
kitongoji “CC” 
 

Kamati ya ujenzi  
Jumla ya washiriki: Kaya 55 
katika Kitongoji “CC”  
 

Kupata bucha 
katika Kitongoji  
CC 

Maamuzi ya kuanza kujenga bucha yalitoka kwa jamii 
baada ya kuumwa magonjwa yaliyotokana na kula nyama 
isiyo salama miaka mitatu iliyopita. Kutokana na hali 
hiyo, Kitongoji “CC” kilikutana na wanajamii na kuamua 
kujenga bucha ya kitongoji iliyosimamiwa na Kamati ya 
ujenzi ambayo ilichaguliwa na wanajamii. Ujenzi ulianza 
mwaka uliopita na vipande 200 vya marumaru 
vilipokelewa kutoka kwa jamii. Mwaka uliopita wana jamii 
wote ndani ya Kitongoji walishiriki katika ujenzi 

Kila kaya katika Kitongoji “CC” 
ilichangia Shilingi 10,000/= na 
kushiriki katika kujenga. Wakati wa 
kuanza matumizi ya bucha kila 
Kaya katika kitongoji “CC” 
ilinunua nyama kwa bei nafuu. 
Kamati ina wajibu wa kuhakikisha 
kuwa jamii inauziwa nyama 
salama. Mapato yanayotokana na 
hiyo biashara ni ya Kitongoji. 

Baadhi ya wawakilishi 
kutoka katika Kaya 
hawakushiriki katika 
kazi ya ujenzi na pia 
hawakushiriki kutoa 
kiasi cha Shilingi 
10,000. walitengwa na 
Kijiji 

Kujenga 
ushirikiano 
na  
Kampuni 
ya Ranchi 
ya Taifa 
(NARCO) 

       

Jina la Mwenyekiti Kijiji/Mtaa _______________                                 Jina la Mtendaji wa Kijiji/Mtaa____ 

Saini                                                                                                                                   Saini ___________________________ 
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2.1.5 Mapitio ya Mahitaji na Uwezo Halisi wa Jamii 

Baada ya utambuzi wa jitihada za jamii na kabla ya kuanza utaratibu wa mipango ya 

bajeti, ni muhimu kujiridhisha kama jitihada za jamii zilizoibuliwa ni hitaji halisi la 

jamii.  

i. Wahusika 

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya kijiji/Kamati ya 

Mtaa na Mwezeshaji wa Jamii (kama yupo). 

ii. Shughuli 

Baada ya kupata taarifa muhimu za jitihada za jamii kupitia fomu ya kutambua  

jitihada za jamii, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa na Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa watapaswa 

kuitisha kikao cha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa ili kufanya mapitio ya  awali 

kuhusiana na historia ya Kijiji/Mtaa (rejea 2.1.3) pamoja na kutambua jitihada za jamii 

(rejea 2.1.4). Maazimio ya kikao yanapaswa kuandaliwa baada ya kujiridhisha 

kikamilifu na taarifa zilizojadiliwa. Maazimio yatatumika kuandaa taarifa ya matokeo 

ya mapitio ya hali halisi na uwezo wa jamii na itabandikwa katika mbao za matangazo 

za Kijiji/Mtaa .Taarifa ya Maazimio ya matokeo ya mapitio itaandaliwa baada ya 

kupitia  mambo yafuatayo: 

a. Jina la Jitihada za Jamii  

Taarifa hizi zitatumika kuandaa malengo mahsusi katika upangaji wa Mpango wa  

Jamii. 

b. Kujiridhisha na Sababu za Kuanza kwa Jitihada za Jamii  

Taarifa hizi zitatumika katika kuandaa mpango wa  jamii unaozingatia mahitaji halisi 

ya jamii. 

c. Kujiridhisha kuhusu Jitihada Zilizotekelezwa hadi sasa 

Taarifa hizi zitahitajika baadaye katika kuchambua lengo la mwaka jana na mafaniko 

yaliyokwishafikiwa. 

iii. Muda wa Utekelezaji 

Kazi hii itatekelezwa kwa siku moja  mwezi Agosti 

iv.  Matokeo 

Taarifa ya matokeo ya uchambuzi wa mahitaji halisi na uwezo wa jamii 
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v. Muhimu 

Wakati wa mchakato wa kutambua jitihada za jamii na maandalizi ya mpango wa 

jamii kwa mwaka wa pili na mwaka unaofuata. Uwezo  na mahitaji halisi ya jamii 

yatapitiwa na kujadiliwa wakati wa  utambuzi wa  jitihada za jamii na mchakato wa 

upangaji mipango.Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kwa kushirikiana na Kikosi Kazi cha 

Halmashauri  wataandaa vifaa vifuatavyo: 

• Karatasi za kuandikia (Flip chart paper) 

• Kalamu  (Maker pens) 

• Gundi  (Masking tapes) 

Jedwali 2.3: Mfano wa Fomu ya Kupitia  Mahitaji Halisi na Uwezo wa Kijiji/Mtaa 

1) Jina la jitihada za 

jamii zilizopo 

2) Mahitaji halisi 

 

3) Jitihada 

iliyotekelezwa/inayotekele

zwa katika Kijiji/Mtaa  

Ujenzi wa Kilomita 

tano (5) za mfereji wa 

umwagiliaji  

Kupata maji ya kutosha 

kwa ajili ya kilimo cha 

umwagiliaji. 

 

Kilomita mbili (2) za mfereji 

zilijengwa na wanajamii 

kwa kutumia rasilimali zao.  

Ujenzi wa  jengo la 
bucha ya kitongoji  
 

Kuuza na kuhifadhi 

nyama katika sehemu safi 

na salama.  

Jamii imejenga kwa 

kutumia rasilimali zao na 

hatua iliyofikiwa ni kupaua. 

Ujenzi wa matundu 

matatu (3) ya choo  

 

Kuwa na vyoo ili 

kuboresha hali ya usafi 

wa mazingira ya shule  

Maandalizi ya ujenzi wa 

choo yamefanyika kama 

uchimbaji wa shimo, 

ukusanyaji wa mchanga na 

mawe. 

 

2.2 Taratibu za Upangaji wa Mipango ya Jamii   

Upangaji wa Mipango ya jamii ni mchakato unaofanyika kila mwaka, kati ya mwezi 

Septemba na Novemba wakati wa maandalizi ya mipango na bajeti ya Halmashauri. 

Utaratibu huu unatekelezwa kwa kuzingatia hatua sita (6) ambazo ni: uzinduzi na 

utoaji wa mafunzo kwa timu ya upangaji mipango katika ngazi ya Kijiji/Mtaa, mapitio 

kabla ya upangaji wa mpango, Upangaji mipango, Mashauriano, Kupitisha na 

kuthibitisha na Uwasilishaji na ushirikishaji wadau. Maelezo ya kina ya kila hatua ni 

kama ifuatavyo. 
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2.2.1 Uzinduzi na Mafunzo kwa Timu ya Upangaji wa Mipango ya Jamii katika 

Kijiji/Mtaa  

i. Wahusika  

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, Mtendaji Kata, Afisa Ugani, 

Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, viongozi wa kijamii (vikundi vya 

ujasiriamali, wawakilishi wa jamii, Diwani, Wawezeshaji Jamii). 

ii. Shughuli  

Kutakuwa na mikutano ya Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa pamoja na Mkutano 

Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa kwa ajili ya uzinduzi kwa Timu ya Upangaji wa 

Mipango ya Jamii ambapo mchakato huo huanzia katika Mkutano wa Halmashauri 

ya Kijiji/Kamati ya Mtaa na kukamilishwa katika Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano 

wa Mtaa. 

Mkutano wa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa 

Mchakato wa awali wa uzinduzi wa timu ya upangaji wa mipango ya jamii ya 

Kijiji/Mtaa utakaofanyika kupitia kikao cha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa. 

Utaratibu wa kikao utakuwa kama ifuatavyo:  

a. Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa ataitisha kikao cha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya 

Mtaa kwa ajili ya kufanya maandalizi ya upangaji wa mpango wa maendeleo wa 

jamii katika Kijiji/Mtaa husika.  

b. Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa atatoa maelezo kuhusu dhumuni la kikao. 

c. Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atatoa maelezo ya kina katika maeneo yafuatayo: 

umuhimu wa mchakato wa maandalizi ya Mpango wa Maendeleo ya Jamii, dhana 

ya mahitaji halisi ya jamii ndani ya Kijiji/Mtaa na jitihada za jamii zilizotekelezwa 

kwa mujibu wa taarifa ya kutambua jitihada za jamii na vigezo vinavyotumika 

kuchagua wajumbe wa timu ya upangaji wa mipango ya jamii ya Kijiji/Mtaa kama 

ilivyoainishwa katika jedwali 2.4. 

Jedwali 2.4: Vigezo vinavyotumika kuchagua Wajumbe wa Timu ya Upangaji 

Mipango ya Jamii katika Vijiji/Mitaa. 

• Mjumbe anapaswa kuwa mkazi wa kudumu wa Kijiji/Mtaa husika 

• Wawakilishi wawili (2) kutoka katika kila Kitongoji 

• Mwakilishi kutoka katika vikundi vya kijamii 

• Wawakilishi kutoka katika Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa 

• Mwakilishi kutoka kundi la watu wanaoishi na ulemavu 

• Mwakilishi kutoka viongozi wa dini, watu maarufu na Wawezeshaji Jamii 
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Mkutano Mkuu wa Kijiji na Mkutano wa Mtaa 

Mchakato wa uzinduzi wa mafunzo kwa timu ya upangaji wa mipango ya jamii ya 

Kijiji/Mtaa utakamilishwa katika Mkutano Mkuu wa Kijiji/ Mkutano wa Mtaa. 

Utaratibu wa Mkutano utakuwa kama ifuatavyo:  

a. Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa ataitisha Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa 

kwa ajili ya uzinduzi wa mchakato wa upangaji Mpango wa Maendeleo ya Jamii 

b. Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa atatoa maelezo ya kina kuhusu utaratibu wa kuandaa 

mpango wa jamii wa Kijiji/Mtaa.  

c. Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atatoa maelezo kuhusu hali halisi ya Kijiji/Mtaa 

kuhusiana na mahitaji halisi na jitihada za jamii zilizokwishatekelezwa kwa 

mujibu wa taarifa ya kutambua jitihada za jamii. 

d. Mtendaji wa Kijiji/Mtaa na Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa watawaongoza wajumbe 

wa Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa kuchagua wawakilishi 

watakaoingia katika Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya 

Kijiji/Mtaa kulingana na vigezo vilivyowekwa. 

e. Mtendaji wa Kijiji/Mtaa na Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa pamoja na wajumbe wa 

Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa watapanga 

ratiba kwa ajili ya utekelezaji wa jukumu walilopewa la kupanga mpango.  

iii. Muda wa Utekelezaji 

 Kazi hii itatekelezwa kwa siku moja (kati ya mwezi Septemba au Oktoba). 

iv. Matokeo 

• Jamii kuwa na uelewa kuhusu umuhimu wa upangaji wa Mipango wa 

Maendeleo ya Jamii.  

• Uwepo wa Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya 

Kijiji/Mtaa.  

Mafunzo kwa Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa 

i. Wahusika 

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, mjumbe wa Kikosi Kazi cha Halmashauri na wajumbe wa 

Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa. 
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ii. Shughuli 

Mafunzo kwa timu ya upangaji wa mipango ya maendeleo ya jamii ya Kijiji/Mtaa 

yatafanyika kwa kuzingatia mada zifuatazo: 

• Maana, madhumuni, faida na hatua za Upangaji Mipango ya Jamii 

• Kutambua jitihada za jamii na upangaji Mipango ya Jamii kama 

ilivyoainishwa katika Kiongozi hiki (Sura ya pili) Jedwali 2.1. 

• Matokeo ya zoezi la kutambua jitihada za jamii 

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kwa kushirikiana na Kikosi kazi cha Halmashauri wataandaa 

shajala kwa ajili ya mafunzo kama zinavyoonekana katika jedwali 2.5 hapo chini. 

Jedwali 2.5 :Vifaa Muhimu kwa ajili ya Kufundishia 

• Karatasi (flip charts), kalamu (maker pen) na gundi (masking tapes) 

• Mpango wa Maendeleo wa Jamii wa Kijiji/Mtaa wa mwaka uliopita 
• Fomu ya kutambua jitihada za jamii iliyojazwa 

• Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa O&OD 
ulioboreshwa 

iii. Muda wa Utekelezaji 

Angalau siku mbili (2) kati ya mwezi wa Septemba au Oktoba (muda wa mafunzo 

utaamuliwa kulingana na uwezo na uzoefu wa Timu ya Upangaji wa Mipango ya 

Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa. 

iv. Matokeo  

Timu ya upangaji wa mipango ya jamii ya Kijiji/Mtaa itapata maarifa na ujuzi wa 

kuandaa Mipango ya Maendeleo ya jamii. 

2.2.2 Mapitio ya Mipango ya Awali kabla ya Upangaji wa Mpango wa Maendeleo 

wa Jamii 

i. Wahusika 

Timu ya upangaji wa mipango ya maendeleo ya jamii ya Kijiji/Mtaa, Mwenyekiti wa 

Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa na 

Mwezeshaji Jamii (kama yupo). 
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ii. Shughuli 

Shughuli zitakazotekelezwa wakati wa kufanya mapitio ya Mipango ya awali ya 

Maendeleo ya Jamii kabla ya maandalizi ya mpango mpya zimeainishwa katika 

Jedwali 2.6 kama ifuatavyo: 

 

Jedwali 2.6: Shughuli Zitakazotekelezwa wakati wa Kufanya Mapitio ya Mipango 

ya Awali ya Maendeleo ya Jamii  

Shughuli hizo zimegawanyika katika sehemu mbili (2) ambazo ni: 

Sehemu 1: Mapitio/Tathmini ya jitihada za jamii zilizopo 
Sehemu 2: Matatizo halisi mengine na mahitaji halisi (jitihada mpya za jamii) 

Sehemi 1: Mapitio/Tathmini ya Jitihada za Jamii Zilizopo  

Sehemu 1.1.  
Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa itapitia 
Mpango wa Maendeleo wa Jamii wa mwaka uliopita pamoja na fomu ya kutambua 
jitihada za jamii na kufanya majadiliano. Majadiliano ya timu yajikite katika maeneo 
yafuatayo:  

a) Malengo Yaliyotarajiwa katika Jitihada za Jamii husika 
 Ni yapi yalikuwa malengo ya jitihada ya jamii? 

b) Hatua Iliyofikiwa katika Utekelezaji wa Jitihada za Jamii kwa Mwaka uliopita 
 Yapi yalikuwa malengo ya mwaka uliopita? (katika Mpango wa Maendeleo 

wa Jamii wa mwaka uliopita ni shughuli gani jamii ilipanga kutekeleza kwa 
Jitihada zake?)  

 Mafanikio gani yalipatikana kutokana na utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa Jamii kwa kipindi cha mwaka uliopita hadi sasa?  

 Je malengo yamefikiwa? 
 Nini kilisaidia kufikia/kutofikia malengo tuliyojiwekea? 
 Nani alitusaidia katika kufikia mafanikio/hatua hii? 
 Ni aina gani na kiwango gani cha rasilimali  kilichotumika mwaka uliopita? 

na kilipatikana kutoka chanzo kipi? 

c) Mafanikio na Uwezo wa Kamati/Kikundi husika 
 Je kamati/kikundi kina mchango wowote katika mafanikio ya malengo ya 

mwaka uliopita? 
 Kwanini walifanikiwa/hawakufanikiwa? 

d) Changamoto zilizojitokeza: 
 Ni changamoto zipi zilizotukabili mwaka uliopita na zinazoendelea 

kukwamisha kufikia malengo yetu? 
 Nini sababu ya changamoto hizo?  
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 Hatua gani zimechukuliwa katika kukabiliana na changamoto? Na 
tumefanikiwa kwa kiwango gani? Ni kitu gani ambacho tungekuwa 
tumekifanya vizuri au vizuri zaidi? 

e) Shughuli zilizobaki ili kukamilisha Jitihada za Jamii na Rasilimali 
zinazohitajika 

 Ni shughuli zipi zimebaki ili tuweze kufikia malengo yetu? 
 Ni rasilimali zipi zinahitajika ili kuweza kufikia malengo yetu? 

f) Shughuli zinazoweza Kutekelezwa na Jamii 
 Ni shughuli zipi zilizobaki ambazo wanajamii wanaweza kuzikamilisha peke 

yao? 
 Ni rasilimali zipi za ndani zinaweza kutumika kukamilisha shughuli 

zilizobaki? 

g) Shughuli zisizoweza Kutekelezwa na Jamii 
 Ni shughuli zipi zilizobaki ambazo jamii haitaweza kuzikamilisha peke yao? 
 Ni rasilimali zipi zinazohitajika ili kuzikamilisha ? 
 Ni msaada upi unahitajika kutoka nje ya jamii? 
 Msaada huu unaweza kupatikana kutoka kwa nani? 

Sehemu 1-2.  

Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa itaandika kwa 
muhtasari yaliyojadiliwa hapo juu katika safu wima za jedwali la Mipango ya 
Maendeleo ya Jamii kama ifuatavyo: 

1) Jina na 
mahali 
jitihada ya 
jamii ilipo 

2) Lengo 
Tarajiwa 

3) Lengo la 
mwaka 
uliopita  

4) Hatua 
iliyofikiwa kwa 
mwaka uliopita, 
aina na 
kiwango cha 
rasilimali 
zilizokusanywa 
na kutumika  

5) Sababu zilizosaidia 
kufanikiwa/kutofanikiwa 
(za ndani na nje ya jamii) 

6) 7) Vipaumbele  

  8) 9) 

Ujenzi wa 
Kilomita tano 
(5) za mfereji 
wa 
umwagiliaji 
kutoka 
Kitongoji AA 
mpaka BB 

Kuendeleza 
ujenzi wa 
mfereji wa 
umwagiliaji 
kwa km 5 

Maandalizi 
ya eneo la 
ardhi kwa 
ajili ya 
umwagiliaji 

- Tuliandaa na 
kusafisha eneo 
la ardhi 
- Watu 20 
walifanya kazi 
ya maandalizi 
hayo kwa 
kutumia zana 
binafsi kwa 
muda wa siku 
10 

<Mchango chanya> Ardhi 
ilipatikana kutokanana 
jitihada za Halmashauri 
ya kijiji 

     

Angalizo: Acha wazi safu wima namba 6,7,8,9 bila kujazwa kwa sasa, zitajazwa 
baadae. Karatasi (flipchart paper) inashauriwa litumike katika kuandaa Mpango wa 
Maendeleo ya Jamii. 

Sehemu 1-3. 
Rudia tena zoezi hili kama ulivyofanya kuanzia hatua ya (a) hadi (g) kwa jitihada 
zote za jamii zilizopo. 
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Sehemu 1-4. 
Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa na Mtendaji 
wa Kijiji/Mtaa atapaswa kunukuu mambo ya msingi katika majadiliano ili waweze 
kuandaa taarifa yenye uhalisia na kuiwasilisha katika Mkutano Mkuu wa 
Kijiji/Mkutano wa Mtaa na Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa hatua zinazofuata 
kama mashauriano, kuthibitishwa na kuidhinishwa pamoja na  kuwasilisha na 
kushirikisha wadau. 
 
Sehemu 2: Matatizo na Mahitaji Halisi mengine (Jitihada Mpya za Jamii)  
 
Sehemu 2.1. 
Pitia na jadili Jitihada za jamii zilizopo katika fomu ya kutambua jitihada za jamii 
kuona kama kuna matatizo halisi na mahitaji halisi mengine katika Kijiji/Mtaa.  

Sehemu 2.2. 
Jadili endapo jamii inaweza kuanzisha jitihada ya jamii mpya kwa mwaka huu. 
Mambo ya kuzingatia ni kama ifuatavyo:  

 Je jamii ina rasilimali za kutosha na uwezo wa kuanza jitihada mpya? 
 Je jamii husika inaweza kuanzisha jitihada mpya  mwaka huu wakati 

inaendelea kutekeleza jitihada nyingine (jitihada zote zinaweza 
kutekelezwa kwa pamoja?) 

Sehemu 2.3. 
Endapo jamii itaona inaweza kuanzisha jitihada mpya ya jamii kwa mwaka husika, 
jadili mambo yafuatayo: 

 Nini malengo tarajiwa ya jitihada ya jamii hii (jadili lengo tarajiwa) 
 Ni hatua zipi/shughuli zilizobaki ili kufikia malengo tarajiwa? 
 Ni rasilimali gani zinahitajika ili kufikia malengo tarajiwa? 
 Kati ya shughuli zilizobaki zipi zinaweza kutekelezwa na jamii peke yao? 

(Shughuli ambazo jamii inaweza kutekeleza) 
 Ni rasilimali zipi ndani ya jamii ambazo zinaweza kutumika ili kukamilisha 

hatua zilizobakia? (Shughuli ambazo jamii inaweza kutekeleza) 
 Katika hatua/shughuli zilizobaki ni zipi jamii haiwezi kuzitekeleza na 

kukamilisha bila kupata msaada toka nje? (husianisha na shughuli ambazo 
jamii haiwezi kutekeleza) 

 Katika rasilimali zinazohitajika ni zipi ambazo haziwezi kutolewa na jamii? 
(husianisha na shughuli ambazo jamii haiwezi kutekeleza) 

 Ni rasilimali zipi zinahitajika kutoka nje ya jamii (husianisha na shughuli 
ambazo jamii haiwezi kutekeleza) 

  Msaada huu unaweza kupatikana kutoka kwa nani? (husianisha na shughuli 
ambazo jamii haiwezi kutekeleza) 
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Sehemu 2.4. 
Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa itanukuu kwa 
ufupi majadiliano na kujaza safu wima namba 2 hadi 6 zilizopo katika Mpango wa 
Maendeleo wa Jamii kama inavyoonekana hapa chini: 

1) Jina na 
mahali 
jitihada ya 
jamii ilipo 

2) Lengo 
Tarajiwa 

3) Lengo la 
mwaka 
uliopita  

4) Hatua 
iliyofikiwa kwa 
mwaka uliopita, 
aina na kiwango 
cha rasilimali 
zilizokusanywa 
na kutumika  

5) Sababu zilizosaidia 
kufanikiwa/kutofanikiwa 
(za ndani na nje ya jamii) 

6) 7) Vipaumbele  

  

8) 9) 

Ujenzi wa 
Kilomita 
tano (5) za 
mfereji wa 
umwagiliaji 
kutoka 
Kitongoji 
AA mpaka 
BB  

Kuendeleza 
ujenzi wa 
mfereji wa 
umwagiliaji 
kwa km 5 

Maandalizi 
ya eneo la 
ardhi kwa 
ajili ya 
umwagiliaji 

- Tuliandaa na 
kusafisha eneo 
la ardhi 
- Watu 20 
walifanya kazi 
ya maandalizi 
hayo kwa 
kutumia zana 
binafsi kwa 
muda wa siku 10 

Mchango chanya  
Ardhi ilipatikana 
kutokanana jitihada za 
Halmashauri ya Kijiji 

     

Ujenzi wa 
jengo la 
Bucha ya 
Kitongoji 
CC 

         

Kujenga 
matundu 3 
ya vyoo 
katika shule 
“X” 

         

Nyumba ya 
Wauguzi 
katika 
Kitongoji 
YY 

Ukarabati 
wa nyumba 
chakavu za 
wauguzi 

Mpya Mpya Mpya      

Angalizo: Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa 
inapaswa kuandika neno “Mpya” katika safu wima namba 3hadi 5 na kuziacha 
wazi safu wima namba 6hadi 9 za Jedwali la Mpango wa Maendeleo ya Jamii. 

Sehemu 2-5. 
Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa, Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa wanapaswa kunukuu kwa kina kila jambo lililojadiliwa ili waweze 
kuandaa taarifa ya kuwasilisha katika Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa 
na Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa hatua nyingine za ukamilishaji. 

iii. Muda wa utekelezaji 

Kazi hii itatekelezwa kwa siku moja kati ya mwezi wa Septemba au Oktoba (kazi hii 

inapaswa kufanyika siku moja kabla ya uandaaji wa mipango). 

iv. Matokeo 

Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa itajiridhisha 

kuhusu mafanikio yaliyopatikana, changamoto zilizojitokeza katika mwaka uliopita, 

rasilimali zilizopo, uwezo wa kitaasisi na uzoefu wa jamii kwa sasa. 
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v. Maoni 

Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa itachagua 

miongoni mwao Katibu wa Timu atakayekuwa na jukumu la kunukuu maazimio. 

Lengo ni kuijengea uwezo Timu katika zoezi hili la uandaaji wa mpango ya 

Maendeleo ya Jamii. Hata hivyo, katika kila hatua Mtendaji wa Kijiji/Mtaa anapaswa 

kunukuu maazimio ili kuhakikisha kuwa mambo yote ya msingi yanazingatiwa.  

2.2.3 Upangaji 

i. Wahusika 

Kikosi cha upangaji, Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya 

Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, Mwezeshaji Jamii (kama yupo). 

ii. Shughuli 

Shughuli za upangaji zimeakisiwa katika jedwali 2.7 

Jedwali 2.7: Shughuli za Upangaji 

Shughuli za upangaji zitatekelezwa na Kikosi cha upangaji, Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, 
Mwezeshaji Jamii (kama yupo):  

Sehemu 3. Vipaumbele vitakavyotekelezwa  na jamii (jamii Itatekeleza nini kwa 
mwaka huu) 

Sehemu 3-1. 
Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa italinganisha 
Jitihada za jamii zote zilizopo katika Mpango wa Maendeleo wa Jamii kwa 
kuzingatia mambo yafuatayo: 

• Ni jitihada za jamii zipi ambazo jamii inaweza kukamilisha/kutekeleza 

• Endapo jamii ina rasilimali za kutosha kutoka vyanzo vyake vya ndani, na 
ina uzoefu wa kuziratibu na kushirikiana na wadau wa nje mfano kupata 
msaada wa fedha au ushauri wa kitaalamu kukamilisha jitihada zao hii ni 
jitihada za jamii inayoweza kutekelezeka. 

• Kama jamii inamiliki rasilimali chache na hutegemea kwa kiasi kikubwa 
msaada/usaidizi toka nje (Halmashauri/Mashirika yasiyo ya kiserikali, 
wakala na taasisi zingine) kukamilisha jitihada zao na imekuwa vigumu 
kuondoa changamoto hii, kuna uwezekano mkubwa wa kutokamilisha 
jitihada hii, hivyo, kubaki bila kukamilishwa kwa muda mrefu. 
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• Ni mahitaji gani ya lazima kwa jamii, kama jitihada ya jamii inakidhi mahitaji 
yao halisi wanajamii watashiriki kwa moyo, kutoa michango bila 
changamoto yoyote. 

Sehemu 3-2.  
Kutokana na matokeo yaliyopatikana kupitia majadiliano yaliyofanyika kama 
inavyoonekana katika sehemu 3-1 hapo juu, jadili ni miradi gani na mingapi ambayo 
jamii italenga kuitekeleza kwa mwaka husika kabla ya kuanza mchakato wa 
kupanga mpango mpya wa maendeleo ya jamii wa mwaka unaofuata. Wakati wa 
majadiliano zingatia yafuatayo: 

Jamii haiwezi kutekeleza miradi yote ndani ya mwaka mmoja. Hivyo ni bora 
ichague mradi mmoja unaofaa kutekeleza ndani ya mwaka husika. Pia kulingana na 
uwezo walionao; yaani rasilimali zilizopo, nguvu kazi na uwezo wa kitaasisi, jamii 
inaweza kuchagua mradi mmoja tu na kuanza kutekeleza na iliyobaki ikatekelezwa 
mwaka unaofuata. 
 
Sehemu 3-3.  
Kutokana na matokeo ya majadiliano yaliyopatikana katika sehemu 3-2 hapo juu, 
makubaliano ya mradi wa kutekeleza kwa mujibu wa vipaumbele vyao vya mwaka, 
Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa itajaza 
kipengele (8) kilichopo katika Mpango wa Maendeleo wa Jamii kama inavyoneshwa 
hapa chini. 

1) 2) 3) 4) 5) 6) 7) Vipaumbele  

  8) Vipaumbele  
vitakavyo tekelezwa na 
jamii 

9) Vipaumbele 
vya jamii 

Ujenzi wa Kilomita tano (5) za mfereji 
wa umwagiliaji kutoka Kitongoji AA 
mpaka BB 

--
- 

--
- 

--
- 

--
- 

--
- 

  N/A  

Ujenzi wa  jengo la bucha ya kitongoji 
“CC”  

--
- 

--
- 

--
- 

--
- 

--
- 

  2  

Kujenga matundu 3 ya vyoo katika 
shule “X” 

--
- 

--
- 

--
- 

--
- 

--
- 

  1  

Nyumba ya wauguzi katika Kitongoji 
“Y” 

--
- 

--
- 

--
- 

--
- 

--
- 

  3  

Angalizo: Kipengele 1hadi 5 tayari vimejazwa, acha wazi vipengele vya 6,7 na 9 

Katika mfano hapo juu, jamii iliamua kutekeleza miradi ya duka la nyama, choo cha 
shule na nyumba ya muuguzi kwa mwaka husika, mradi wa umwagiliaji 
umeachwa, huenda ukatekelezwa mwaka utakaofuata. 

Sehemu 3-4.  
Ili kuweka malengo ya mwaka husika, kikosi cha upangaji wa mpango kihakikishe 
kuwa kila jitihada ya jamii iliyopitishwa kwa ajili ya utekelezaji mambo yafuatayo 
yamezingatiwa:  

 Lengo liwe linalotekelezeka ndani ya mwaka mmoja 
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(Yaani: Kuanzia kesho hadi mwaka unaofuata kuanza mchakato wa kuandaa 
mpango wa maendeleo wa jamii tunataka kufikia lengo gani na tufanye nini 
ili kufikia lengo) 

 Rasilimali zinazohitajika kutoka ndani na nje ya jamii zifahamike ili jamii 
iweze kufikia lengo la mwaka husika. 

 
Sehemu 3-5.  
Kikosi cha uandaaji wa Mpango kitajaza sehemu ya (6 na 7) ya Mpango wa 
Maendeleo ya Jamii. 

1) 2) 3) 4) 5) 6) Lengo la 
mwaka  
huu 
(Mwaka wa 
fedha wa 
Serikali 
Julai -Juni)  

7) Rasilimali zinazohitajika Vipaumbele  

Kutoka ndani ya 
jamii 
(zitakazoghara 
miwa na jamii 
husika) 

Kutoka nje ya 
jamii 
(Halmashauri, 
Mashirika 
yasiyokuwa ya 
kiserikali, na 
Taasisi 
mbalimbali) 

8) Vipaumbele  
vitakavyotekelezwa 
na jamii 

9)  

Ujenzi wa 
Kilomita 
tano (5) za 
mfereji wa 
umwagiliaji 
kutoka 
Kitongoji 
AA mpaka 
BB 

-- -- -- -- Kusubiri 
uwezeshaji 
wa kifedha 
kitaalamu 

Hakuna Mhandisi, 
Shilingi Milioni 
100 

N/A  

Ujenzi wa 
jengo la 
bucha ya 
Kitongoji 
CC 

-- -- -- -- Kukamilisha 
kuezeka bati 
na kupaka 
rangi 

Matofali, nguvu 
kazi, michango ya 
fedha (Sh 5000 
kwa kaya) 

Kupaka rangi 2  

Kujenga 
matundu 3 
ya vyoo 
katika 
shule “X” 

-- -- -- -- Kukamilisha 
ujenzi wote  

Nguvu kazi, 
fedha kutoka 
Halmashauri ya 
Kijiji 

Ushauri elekezi 
wa wataalamu 

1  

Nyumba ya 
Wauguzi 
katika 
Kitongoji 
YY 

-- -- -- -- Kupata 
kielelezo na 
fedha 

Matofali, 
michango ya 
fedha Sh. 
5000/kaya 

Kielelezo, 
ushauri 
waelekezi wa 
kitaalamu 
kumwajiri 
muuguzi (ajira 
mpya) 

3  

Angalizo: Kipengele (1 hadi 5 na 8) vitakuwa tayari vimeshajazwa, kipengele 9 
kiachwe wazi. 

Kutengeneza Mpango Kazi wa Jamii 
Kikosi cha upangaji mpango kitaorodhesha shughuli zote zilizopangwa 
kutekelezwa ili kufikia lengo la mwaka husika kwa kila jitihada ya jamii 
inayotarajiwa kutekelezwa. Muda wa utekelezaji kwa kila shughuli ufafanuliwe, 
mhusika mkuu wa utekelezaji, jinsi ya kutekeleza, na aina ya rasilimali 
zitakazotumika. Mpango kazi uandaliwe katika karatasi kubwa na ijazwe na 
wajumbe wote kama inavyooneshwa katika mfano hapa chini katika jedwali. 

 



28 
 

 

Jina la jitihada ya jamii: Ujenzi wa jengo la Bucha 

Lengo kuu la mwaka huu: Kukamilisha kuezeka paa na kupaka rangi 

 Hatua/Kazi Lini (muda)? Mtekelezaji Namna ya kutekeleza (kwa 
kutumia rasilimali za ndani/nje ya 
jamii?) 

1 Kununua 
vifaa kwa ajili 
ya kuezeka 

Mwezi wa 10 Kamati ya fedha Michango kutoka kwa wanajamii 
ilikusanywa mwaka uliopita 

2 Kuezeka 
jengo 

Mwezi wa 11 Mafundi walioko 
katika jamii 

Michango ya fedha kwa ajili ya 
kuwalipa mafundi pamoja na 
nguvu kazi ya kuwasaidia mafundi  

3 Kuomba 
usaidizi wa 
rangi ya 
kupaka jengo 

Mwezi wa 11 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa/Afisa 
ugani 

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Afisa 
ugani kuwasilisha maombi 
Halmashauri kupatiwa rangi ya 
kupaka katika jengo kupitia Kamati 
ya Maendeleo ya Kata   

4 Kupaka rangi 
katika jengo 

 Mwezi wa tatu 
(au wakati 
wowote likiwa 
tayari) 

Kikundi cha 
vijana 

Nguvu kazi ya vijana wakiongozwa 
na fundi 

 
Angalizo: Mpango kazi huu unalenga kila jitihada ya jamii iliyopitishwa kwa ajili 
ya utekelezaji. 

Sehemu 3-6.  
Rudia hatua 3-4 na 3-5 kwa kila jitihada lengwa kwa mwaka husika.  

Sehemu 3-7.  
Wakati wa majadiliano Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya 
Kijiji/Mtaa au Mtendaji wa Kijiji/Mtaa wanapaswa kunukuu maoni ya wajumbe 
kwa makini na kuandaa muhtasari kwa lengo la kuwasilisha katika Mkutano Mkuu 
wa Kijiji/Kamati ya Mtaa, Kamati ya Maendeleo ya Kata au katika Kikosi Kazi cha 
Halmashauri kwa ajili ya hatua za ukamilishaji.  

Sehemu 4. Vipaumbele vya Jamii (usaidizi unaohitajika na jamii kutoka 
Halmashauri) 

Sehemu 4-1.  
Vipaumbele vya jamii huamuliwa kutokana na aina ya usaidizi unaohitajika (hitaji 
halisi). Hivyo basi, safu wima namba 9 itaonyesha vipaumbele vya jamii 
vinavyohitaji usaidizi kutoka Halmashauri. Wakati wa kuamua vipaumbele vya 
jamii, timu ya upangaji mipango inatakiwa kuzingatia mambo mawili yafuatayo: 

• Mahitaji halisi ya jamii (kile kitu ambacho jamii inahitaji). 

•  Vipaumbele ambavyo jamii inaweza kutekeleza na vile vinavyohitaji 
usaidizi kutoka nje ili kukamilisha lengo 
➢ Jitihada ambayo jamii inaweza kukamilisha bila usaidizi toka nje isipewe 

kipaumbele cha kwanza. 



29 
 

 

➢ Kipaumbele cha juu kitolewe katika jitihada za Jamii ambazo utekelezaji 
wake uko nje ya uwezo wa jamii husika.  

MFANO: Kikosi cha Upangaji Mpango kitoe maelezo yanayoonesha tofauti kati ya 
kipengele (8) na (9) katika Mpango wa Maendeleo ya Jamii; yaani (8): “vipaumbele 
vitakavyotekelezwa na jamii” na kipengele (9) “vipaumbele vya Jamii“ kama 
ilivyoonyeshwa katika jedwali lifuatalo: 

8) Vipaumbele vitakavyotekelezwa na 
jamii 

9) Vipaumbele vya Jamii (Usaidizi kutoka 
MSM) 

Vipaumbele vitakavyotekelezwa na jamii 
kwa mwaka husika  

Usaidizi ambao jamii inahitaji kutoka 
Halmashauri ili kukamilisha jitihada zao za 
mwaka husika 

Sehemu 4-2.  
Baada ya wajumbe kukubaliana kuhusu taarifa za vipaumbele vya jamii, watajaza 
kipengele namba (9) katika Mpango wa Maendeleo wa Jamii kama 
inavyoelekezwa hapa chini. 

1) 2) 3) 4) 5) 6) 7) Vipaumbele  

  8) Vipaumbele 
vitakavyotekelezwa 
na jamii 

9) Vipaumbele vya 
jamii 

Ujenzi wa Kilomita tano 
(5) za mfereji wa 
umwagiliaji kutoka 
Kitongoji AA mpaka BB 

--- --- --- --- --- --- --- NA 1 

Ujenzi wa jengo la Bucha 
ya Kitongoji CC 

--- --- --- --- --- --- --- 2 3 

Kujenga matundu 3 ya 
vyoo katika shule “X” 

--- --- --- --- --- --- --- 1 4 

Nyumba ya Wauguzi 
katika Kitongoji YY 

--- --- --- --- --- --- --- 3 2 

Angalizo: Katika mradi wa umwagiliaji jamii haiwezi kufanya chochote mwaka 
huu kwa sababu mradi unahitaji usaidizi kutoka nje. Usaidizi ni muhimu katika 
mradi huu kwani umepewa kipaumbele namba moja na jamii. (Rejea kipengele cha 
9 katika jedwali hapo juu). Mradi wa Choo cha Shule umepewa kipaumbele namba 
4 kwa kuwa jamii inaweza kutekeleza na kukamilsha bila usaidizi (fedha) toka 
Halmashauri. 

iii. Muda wa Utekelezaji 

Siku mbili (2) kati ya mwezi Septemba na Oktoba (shughuli hii inapaswa kufanyika 

baada ya mapitio ya mipango ya awali.  

iv. Matokeo 

Rasimu ya “Mpango wa Maendeleo ya Jamii” na “Mpango Kazi wa Jamii “kukamilika 
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v. Maoni 

Kikosi kazi cha Upangaji wa Mpango wa Maendeleo wa Jamii wa Kijiji/Mtaa 

wachague miongoni mwao katibu kwa ajili kunukuu maazimio. Lengo ni kuijengea 

uwezo Timu katika Upangaji Mipango ya Jamii. Pamoja na Katibu kutekeleza wajibu 

wake, katika kila hatua ya majadiliano, Mtendaji Kijiji/Mtaa atapaswa kunukuu kila 

azimio ili kuhakikisha mambo yote ya msingi yanajumuishwa katika Mpango husika. 

2.2.4 Mashauriano 

Hatua hii inahusu ushirikishaji wa rasimu ya Mpango wa Maendeleo wa Jamii ndani 

ya Jamii na Wadau mbali mbali kupitia Mkutano Mkuu wa Kitongoji/Mkutano wa 

Mtaa na Kamati ya Maendeleo ya Kata ili kupata maoni.  

Mashauriano ya ndani ya Jamii  

Zoezi hili hufanyika ndani ya Kitongoji katika maeneo ya vijijini au katika Mitaa 

maeneo ya mjini. 

i. Wahusika 

Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa, Mwenyekiti wa 

Kitongoji, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, wawakilishi wa jamii, Mwezeshaji Jamii (kama 

yupo) pamoja na viongozi wa kidini, vikundi vya kijamii na kitamaduni. 

ii. Shughuli 

Mwenyekiti wa Kitongoji/Mtaa ataitisha Mkutano wa Kitongoji ili kujadili rasimu ya 

Mpango wa Maendeleo wa Jamii wa Kijiji/Mtaa. Katika Mkutano huo, Timu ya 

Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa watanukuu maoni ya 

wajumbe.  

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atatangaza kuhusu Rasimu ya Mpango wa Maendeleo 
ya Jamii. Rasimu hiyo itabandikwa katika mbao zote za matangazo za 
Kijiji/Mtaa pamoja na maeneo mengine ya mikusanyiko ya jamii ili waweze 
kusoma na kupata uelewa wa pamoja kuhusu rasimu ya mpango. Maoni 
yanaweza kutolewa kwa maandishi au kwa mdomo na kuwasilishwa kwa  
Mtendaji wa Kijiji/Mtaa. Sanduku la maoni linaweza kutumika kuwasilisha 
maoni. 

iii. Muda wa Utekelezaji 

Angalau siku tano (katika mwezi Oktoba au Septemba).  
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iv. Matokeo 

Taarifa ya maoni yaliyotolewa na wanajamii katika Mkutano wa Kitongoji/Mtaa wa 

mashauriano na itakayowasilishwa katika Mkutano Mkuu wa pili wa Kijiji/Mtaa. 

Mashauriano katika Kikao cha Kamati ya Maendeleo ya Kata  

i. Wahusika 

Diwani wa Kata, Mtendaji Kata, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa 

na wajumbe wa Kamati ya Maendeleo ya Kata.  

ii. Shughuli 

Mtendaji Kata ataitisha kikao cha Kamati ya Maendeleo ya Kata kujadili rasimu ya 

Mpango wa Maendeleo wa Jamii na kupata maoni/ushauri wa kitaalamu. Maoni hayo 

yataiwezesha timu kuboresha rasimu ya mpango iendane na Sheria, Kanuni, Taratibu 

na Miongozo ya Serikali. Kikao kitaendeshwa kwa utaratibu ufuatao:  

• Mwenyekiti wa kikao atakuwa Diwani wa Kata husika  

• Katibu wa kikao atakuwa Mtendaji Kata husika 

• Mtendaji Kata atatoa maelezo ya kina kuhusu Mchakato wa Upangaji wa 

Mipango ya Maendeleo ya Jamii kwa wajumbe wa Kamati ya Maendeleo ya 

Kata. 

• Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atawasilisha rasimu ya Mpango wa Maendeleo wa 

Jamii wa eneo lake pamoja na maoni yaliyotolewa na wanajamii kutoka katika 

Vitongoji vyote. 

• Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa pamoja na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa watajibu 

maswali yote yatakayojitokeza wakati wa majadiliano yatakayohusu rasimu 

ya Mpango wa Maendeleo wa jamii uliowasilishwa.  

• Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atanukuu ushauri wa kitaalam utakaotolewa na 

Wajumbe wa Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa ajili ya kuboresha rasimu ya 

mpango husika. 

iii.  Muda wa Utekelezaji 

Siku moja (kati ya mwezi Oktoba au Novemba). 
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iv. Matokeo 

Taarifa ya maoni ya kitaalamu kutoka kwa wajumbe wa Kamati ya Maendeleo ya Kata 

yatakayounganishwa na kuwasilishwa katika Mkutano Mkuu wa pili wa 

Kijiji/Mkutano wa Mtaa ili kuidhinishwa.  

v. Maoni 

Mtendaji Kata na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atapaswa kusisitiza umuhimu wa Mkutano 

Mkuu wa pili wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa kuidhinisha maoni/ushauri uliyotolewa na 

Wajumbe wa Kamati ya Maendeleo ya Kata pamoja na Mkutano Mkuu wa Kitongoji 

ili yajumuishwe katika Mpango wa Maendeleo ya Jamii. 

2.2.5 Kupitisha na Kuthibitisha   

i. Wahusika 

Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa, Mwenyekiti wa 

Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, Mtendaji 

Kata, Wenyeviti wa Vitongoji, Viongozi kutoka katika Asasi za Kiraia, Wawakilishi 

wa wanajamii na Mwezeshaji Jamii (kama yupo). 

ii. Shughuli 

Kuidhinisha Mpango wa Maendeleo wa Jamii pamoja na Mpango Kazi wa utekelezaji 

wa Kijiji/Mtaa kwa kufuata utaratibu ufuatao:  

• Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa ataandaa Mkutano Mkuu wa pili wa 

Kijiji/Mkutano wa Mtaa ili kuwasilisha rasimu ya mpango, maoni ya 

wanajamii na wataalamu kutoka katika Kamati ya Maendeleo ya Kata na 

Mkutano wa Kitongoji. 

• Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa ataongoza majadiliano kulingana na rasimu ya 

Mpango wa Maendeleo wa Jamii pamoja na maoni yaliyotolewa na wadau 

kupitia Mkutano wa Kitongoji na Kamati ya Maendeleo ya Kata. 

• Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa atajumuisha maoni mengine kutoka kwa 

wanajamii katika mkutano huo na kufanya majadiliano ili kupata 

mapendekezo zaidi kutoka kwa jamii kwa nia ya kuboresha Mpango wa 

Maendeleo ya jamii. 

• Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atanukuu maazimio yatakayofikiwa na wajumbe wa 

mkutano. 
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• Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa atawaongoza wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 

Kijiji/Mkutano wa Mtaa katika kuidhinisha rasimu ya Mpango pamoja na 

maoni ya jamii kuwa mpango kamili. 

• Baada ya Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mtaa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atajumuisha 

maazimio yote katika Mpango wa Maendeleo wa Jamii wa Kijiji. 

• Mtendaji wa Kijiji/Mtaa ataandaa muhtasari wa Mkutano Mkuu kwa ajili ya 

uwasilishaji. 

iii. Muda wa Utekelezaji 

Siku moja (kati ya mwezi Oktoba au Novemba). 

iv.  Matokeo 

Mpango wa Maendeleo wa Jamii pamoja na Mpango kazi wa utekelezaji wa 

Kijiji/Mtaa ulioidhinishwa na kupitishwa na jamii. 

v.  Maoni 

Baada ya Mpango wa Maendeleo wa Jamii wa Kijiji/Mtaa kuidhinishwa katika 

Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa. Mpango huu hautabadilishwa tena na 

chombo kingine chochote isipokuwa Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mtaa kama kuna 

umuhimu wa kufanya hivyo. 

2.2.6 Uwasilishaji na Ushirikishaji Wadau 

i. Wahusika 

Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa, Mwenyekiti wa 

Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa,  

Mtendaji Kata, Wenyeviti wa Vitongoji, Viongozi kutoka katika Asasi za Kiraia, 

Wawakilishi wa jamii, na Mwezeshaji wa Jamii (kama yupo) 

ii. Shughuli 

Timu ya Upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Kijiji/Mtaa, Mtendaji wa 

Kijiji/Mtaa, Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa watawasilisha Mpango wa Maendeleo wa 

Jamii wa Kijiji/Mtaa katika ngazi ya Halmashauri kwa utaratibu ufuatao: 

• Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atabandika Mpango wa Maendeleo wa Jamii wa 

Kijiji/Mtaa katika mbao za matangazo za Kijiji/Mtaa, Kitongoji, na maeneo 

yote yenye mikusanyiko ili kuijulisha jamii nzima. 
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• Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atawasilisha nakala ya Mpango wa Maendeleo wa 

Jamii wa Kijiji/Mtaa pamoja muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano 

wa Mtaa ulioidhinisha Mpango huo katika ofisi ya Mtendaji Kata. Kamati ya 

Maendeleo ya Kata itajiridhisha na maeneo ya mpango yanayoweza kupewa 

usaidizi kutoka kwa Wataalam waliopo katika Kata. 

• Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atawasilisha nakala nyingine ya Mpango wa 

Maendeleo wa Jamii wa Kijiji/Mtaa pamoja na muhtasari wa Mkutano Mkuu 

wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa katika ngazi ya Halmashauri. 

iii.  Muda wa Utekelezaji 

Siku moja (kati ya mwezi Oktoba na Novemba). 

iv.  Matokeo 

Uelewa wa jamii kuhusu uwepo wa mpango pamoja na kuwasilishwa kwa Mpango 

wa Maendeleo wa Jamii wa Kijiji/Mtaa katika Ofisi ya Mtendaji Kata na Halmashauri. 
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Jedwali 2.8: Mfano wa Mpango wa Maendeleo wa Jamii wa Kijiji/Mtaa  

Jina la Kata:  X    Jina la Kijiji/Mtaa:   Y    Tarehe: DD/MM/2019 
1) Jina na 
mahali 
jitihada ya 
jamii ilipo 

2) Lengo 
Tarajiwa 

3) Lengo la 
mwaka 
uliopita 

4) Hatua iliyofikiwa kwa 
mwaka uliopita, aina na 
kiwango cha rasilimali 
zilizokusanywa na 
kutumika 

5) Sababu zilizosaidia 
kufanikiwa/kutofani
kiwa (za ndani na nje 
ya jamii) 

6) Lengo la 
mwaka huu 
(Mwaka wa 
fedha wa 
Serikali 
Julai -Juni)  

7) Rasilimali zinazohitajika Vipaumbele  

Kutoka ndani 
ya jamii 
(Zitakazoghara 
miwa na jamii 
husika) 

Kutoka nje ya 
jamii 
(Halmashauri, 
Mashirika 
yasiyokuwa ya 
kiserikali, na 
Taasisi 
mbalimbali) 

8) Vipaumbele 
vitakavyotekelezw
a na jamii 

9) 
Vipaumbele 
vya jamii 

Umwagiliaji 
kutoka 
Kitongoji AA 
mpaka BB 

Kuendeleza 
ujenzi wa 
mfereji wa 
umwagiliaji 
kwa km 5 

Maandalizi 
ya eneo la 
ardhi kwa 
ajili ya 
umwagiliaji 

- Tuliandaa na kusafisha eneo 
la ardhi 
- Watu 20 walifanya kazi ya 
maandalizi hayo kwa 
kutumia zana binafsi kwa 
muda wa siku 10 

Mchango chanya Ardhi 
ilipatikana kutokanana 
jitihada za Halmashauri 
ya Kijiji 

Kusubiri 
uwezeshaji 
wa kifedha 
kitaalamu 

Hakuna Mhandisi, 
Shilingi Milioni 100 

N/A 1 

Ujenzi wa 
jengo la 
Bucha ya 
Kitongoji CC 

Kujenga 
bucha la 
Kitongoji 

Kukamilisha 
ujenzi wa 
jengo la 
bucha 

- Kufikia hatua ya kugongea 
bati 
- Vipande 200 vya mabati ya 
vigae 

Matofali 
hayakufyatuliwa 
kutokana na ukosefu wa 
mchanga 

Kukamilisha 
kuezeka bati 
na kupaka 
rangi 

Matofali, nguvu 
kazi, Michango ya 
fedha (Sh 5000 
kwa kaya) 

Kupaka rangi 2 3 

Kujenga 
matundu 3 ya 
vyoo katika 
shule “X” 

Kuongeza 
matundu 3 ya 
vyoo katika 
shule ya 
msingi 

Kukamilisha 
ujenzi wa 
vyoo 

Vifaa vya ujenzi 
vilikusanywa vikiwemo; 
matofali, saruji, masinki 
matatu yaliyonunuliwa na 
Kitongoji 

 
Fundi hakupatikana 
(alikuwa amebanwa na 
shughuli za ujenzi 
sehemu nyingine 

Kukamilisha 
ujenzi wote  

Nguvu kazi, fedha 
kutoka 
Halmashauri ya 
Kijiji 

Ushauri elekezi wa 
wataalamu 

1 4 

Nyumba ya 
Wauguzi 
katika 
Kitongoji YY 

Ukarabati wa 
nyumba 
chakavu za 
wauguzi 

Mpya Mpya Mpya Kupata 
kielelezo na 
fedha 

Matofali, 
michango ya fedha 
Sh. 5000/kutoka 
kila kaya 

Kielelezo, ushauri 
waelekeziwa 
kitaalamu 
Kumwajiri muuguzi 
(ajira mpya) 

3 2 
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Jedwali 2.9: Mfano wa Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo 

wa Jamii wa Kijiji/Mtaa 

Jina la jitihada ya jamii: Ujenzi wa jengo la bucha 
Lengo kuu la mwaka huu: Kukamilisha kuezeka paa na kupaka rangi 

 Hatua/Kazi Kipindi cha 
utekelezaji 
(Lini?) 

Mtekelezaji Namna ya kutekeleza (kwa 
kutumia rasilimali za ndani/nje 
ya jamii) 

1 Kununua vifaa kwa 
ajili ya kuezeka 

Mwezi wa 10 Kamati ya fedha Michango kutoka kwa wanajamii 
ilikusanywa mwaka uliopita 

2 Kuezeka jengo Mwezi wa 11 Mafundi walioko 
katika jamii 

Michango ya fedha kwa ajili ya 
kuwalipa mafundi pamoja na 
nguvu kazi ya kuwasaidia mafundi  

3 Kuomba usaidizi wa 
rangi ya kupaka 
jengo 

Mwezi wa 11 Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa/Afisa 
Ugani 

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Afisa 
ugani kuwasilisha maombi 
Halmashauri kupatiwa rangi ya 
kupaka katika jengo kupitia Kamati 
ya Maendeleo ya Kata   

4 Kupaka rangi katika 
jengo 

 Mwezi wa tatu (au 
wakati wowote 
likiwa tayari) 

Kikundi cha vijana Nguvu kazi ya vijana wakiongozwa 
na fundi 
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SURA YA TATU 

MPANGO NA BAJETI KATIKA HALMASHAURI 

 

Sura hii inaeleza hatua ambazo Halmashauri zinatakiwa kufuata wakati wa 

uchambuzi wa uwezo wa Vijiji/Mitaa wakati wa utekelezaji wa jitihada za jamii 

pamoja na kutoa maamuzi ya usaidizi unaofaa kwa kuzingatia matokeo ya 

uchambuzi. Wahusika wakuu katika zoezi hili ni wataalam kutoka Halmashauri 

ambao wanahusika katika upangaji mipango na bajeti za Halmashauri. Wahusika hao 

ni Mkurugenzi wa Halmashauri, Menejimenti ya Halmashauri, Kikosi Kazi cha 

Halmashauri kwa Mfumo wa O&OD na wataalam kutoka katika Idara za kisekta za 

Halmashauri. Hatua ya Halmashauri kutoa maamuzi ya usaidizi unaofaa kwa 

kuzingatia vigezo vya uchambuzi na uwezo wa Vijiji/Mitaa itasaidia katika kutia 

moyo jamii na kuijengea uwezo kuhusu jitihada za jamii. Utoaji wa usaidizi unaofaa 

utasaidia  Halmashauri kujenga uwezo wa jamii, kuwa na uendelevu wa miradi 

inayotekelezwa, kuipunguzia Halmashauri gharama za utekelezaji wa miradi, 

kuimarisha mahusiano na ushirikiano baina ya serikali na jamii, utawala bora katika 

ngazi za msingi  na maendeleo katika Ngazi za Msingi. 

Upangaji Mipango na Bajeti katika Halmashauri unazingatia hatua saba (7) muhimu 

ambazo ni:  

i. Maandalizi  

ii. Kupeleka maelekezo katika ngazi ya Vijiji/Mitaa  

iii. Kupokea Mipango ya Maendeleo ya Jamii kutoka katika Vijiji/Mitaa 

iv. Maandalizi na uhuishaji wa kanzi data ya jitihada za jamii kwa kila Kijiji/Mtaa 

v. Uchambuzi wa uwezo wa Vijiji/Mitaa na kuandaa mapendekezo ya usaidizi 

unaofaa 

vi. Kujumuisha usaidizi unaofaa katika Mipango na Bajeti ya Halmashauri. 

vii. Mrejesho 

3.1   Maandalizi (Julai hadi Agosti)  

Maandalizi ya Bajeti hufanyika katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai hadi Agosti. 

Kabla ya kuanza kwa mchakato wa Upangaji wa Mipango na Bajeti, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zinapaswa kuzingatia yafuatayo:  

i. Kikosi Kazi cha Halmashauri kwa Mfumo wa O&OD kitaratibu shughuli zote za 

O&OD baada ya kupokea Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa 

Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) ulioboreshwa. 
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ii. Mkurugenzi wa Halmashauri pamoja na Kikosi Kazi cha Halmashauri watatoa 

maelezo kwa Wajumbe wa Baraza la Madiwani na maafisa wa Halmashauri kama 

vile wakuu wa idara na maafisa wengine kuhusu umuhimu wa kutoa usaidizi 

katika jitihada za jamii kama njia ya kuwatia moyo wanajamii na manufaa 

yatakayopatikana kwa Halmashauri kutoa usaidizi kwa jitihada za jamii.  

iii. Kikosi Kazi cha Halmashauri kitashirikisha Timu ya Wataalamu wa Halmashauri 

ili kujadiliana kuhusu matokeo ya ufuatiliaji wa jitihada za jamii yaliyofanyika 

mwaka uliopita kabla ya kuanza Mipango na Bajeti ya Halmashauri. Mapitio 

yatafanyika kulingana na kanzi data ya jitihada za jamii na fomu ya ufuatiliaji na 

tathmini ya jitihada za jamii itapelekwa kwa Vijiji/Mtaa mara moja kwa mwaka.  

iv. Mkurugenzi wa Halmashauri na Kikosi Kazi cha Halmashauri watatoa maelezo 

kwa Watendaji wa Vijiji/Mitaa juu ya hatua za kutambua jitihada za jamii, ujazaji 

wa fomu za kutambua jitihada za jamii na namna ya kuandaa mchakato wa 

Mipango ya Maendeleo ya Jamii ya Vijiji/Mitaa. 

3.2   Maelekezo kwa Vijiji/Mitaa (Julai hadi Agosti) 

Mkurugenzi wa Halmashauri atatoa maelekezo kwa njia ya barua kwa Watendaji wa 

Kata na Watendaji wa Vijiji/Mitaa kupitia kwa Mkuu wa Idara ya Mipango, Ufuatiliaji 

na Takwimu kuhusu kuanza maandalizi ya kutambua jitihada za jamii na upangaji wa 

mipango ya maendeleo ya jamii ya Vijiji/Mitaa. Barua isisitize kuwa jamii inapaswa 

kupanga vipaumbele vyake kwa kuzingatia mahitaji ya jamii na jitihada za jamii 

zilizoanza kutekelezwa. 

3.3   Kupokea Mipango ya Maendeleo ya Jamii kutoka katika 

Vijiji/Mitaa (Oktoba hadi Novemba) 

Baada ya Mkurugenzi wa Halmashauri, kutoa maelekezo juu ya upangaji mipango ya 

jamii na kutambua mahitaji ya jamii na jitihada ambazo zimeanza kutekelezwa, 

wahusika katika ngazi za Msingi za MSM wanapaswa kutekeleza maelekezo kwa 

kuzingatia ufafanuzi uliotolewa katika Sura ya pili ya Kiongozi hiki na kuwasilisha 

Mipango ya Maendeleo ya Jamii ngazi ya Halmashauri kupitia Ofisi za Watendaji Kata 

mwezi Novemba. Ili kuhakikisha kuwa Vijiji/Mitaa imewasilisha Mipango ya 

Maendeleo yao, Kikosi Kazi cha Halmashauri kinatakiwa kutekeleza yafuatayo: 

i. Kikosi Kazi cha Halmashauri kinapaswa kuwasiliana na viongozi wa Vijiji/Mitaa 

ambayo havijawasilisha Mipango ya Maendeleo ya Jamii ili waweze kuwasilisha.  

ii. Kikosi Kazi cha Halmashauri kinapaswa kusimamia Vijiji/Mitaa ambayo Mipango 

yao haijakidhi vigezo ili waweze kufanya marekebisho na kuwasilisha mipango 

inayokidhi vigezo. 
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iii. Kikosi kazi cha Halmashauri kitapaswa kupanga Mipango ya Maendeleo ya 

Vijiji/Mitaa katika kila Kata na kuweka nakala katika jalada husika kwa ajili ya 

kumbukumbu. 

3.4   Maandalizi ya Kanzi Data ya Jitihada za Jamii kwa kila Kijiji/Mtaa 

(Oktoba hadi Novemba) 

Baada ya kujiridhisha kuwa Vijiji/Mitaa yote imewasilisha Mipango yao, Kikosi Kazi 

cha Halmashauri kitaunganisha taarifa ya kila jitihada ya jamii kutoka katika Mpango 

wa Maendeleo wa Jamii wa Kijiji/Mtaa na taarifa za ufuatiliaji na tathmini ya jitihada 

za jamii na kuziingiza katika kanzi data. Kikosi kazi cha Halmashauri kitafanya 

marekebisho ya kila jitihada ya jamii kila mwaka na kutoa matokeo ya uchambuzi, ili 

kujua hatua ya maendeleo iliyofikiwa na Kijiji/Mtaa kama inavyoonekana katika 

jedwali 3.1.  

Kikosi kazi cha Halmashauri kinatakiwa kufanya uhakiki wa taarifa za kila jitihada ya 

jamii katika kanzi data na kuonyesha Mafanikio ya Mwaka Michango ya jamii 

Shughuli zinazoendelea/zilizokamilika na Shughuli zilizobaki kwa kila mwaka. 

Taarifa zote zinapatikana kwenye mipango ya maendeleo ya jamii na fomu ya 

ufuatiliaji na tathmini ya jitihada za jamii.  

Kikosi kazi cha Halmashauri kinatakiwa kutambua na kuandika Hatua ya Maboresho 

katika Kanzi Data ya Jitihada za Jamii kulingana na viwango. Viwango na Hatua ya 

Maendeleo zitatumika kutoa usaidizi sahihi kama vile usaidizi wa kutia moyo, 

ushauri wa utaalamu na fedha.  
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Jedwali 3.1: Kanzi Data ya Jitihada za Jamii  

Kijiji/Mtaa Jina: 

Matokeo ya uchambuzi 
Mwaka wa Fedha Mwaka 2018/19 Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 

Jitihada mbalimbali      
Michango ya 
wananchi 

    

Mwendelezo wa 
jitihada za jamii  

    

     

Sekta: 

Jina la Jitihada ya Jamii na Mahali ilipo : 

 Mwaka 2018/19 Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 
Mafanikio ya 
Mwaka  

    

Michango ya jamii     
Shughuli 
zinazoendelea/ 
zilizokamilika  

    

Shughuli zilizobaki      

Sekta: 

Jina la Jitihada ya Jamii na Mahali ilipo: 

 Mwaka 2018/19 Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 
Mafanikio ya 
Mwaka  

    

Michango ya jamii      
Shughuli 
zinazoendelea/ 
zilizokamilika  

    

Shughuli zilizobaki      

Sekta: 

Jina la Jitihada ya Jamii na Mahali ilipo: 

 Mwaka 2018/19 Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 
Mafanikio ya 
Mwaka  

    

Michango ya jamii      
Shughuli 
zinazoendelea/ 
zilizokamilika  

    

Shughuli zilizobaki      

Kikosi Kazi cha Halmashauri kinatakiwa kujaza hatua iliyofikiwa katika utekelezaji 

wa jitihada za jamii kila mwaka hadi jitihada hizo zitakapokamilika. Jedwali 3.1 

limeonesha uwepo wa aina tatu za jitihada za jamii kwa vipindi vya miaka minne ya 

fedha. Kikosi Kazi cha Halmashauri kinatakiwa kuongeza safu wima na safu mlalo 

nyingine kila jitihada za jamii zinapoongezeka kwa miaka mingine. Aidha, Kikosi Kazi 

cha Halmashauri kinatakiwa kuweka taarifa za jitihada za jamii katika safu moja. Kila 

Idara ya Kisekta itapaswa kuangalia jitihada ya jamii inayohusu Sekta yake. Kikosi 

Kazi cha Halmashauri kinatakiwa kutengeneza na kuweka kumbukumbu za taarifa 
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za Kata na Vijiji/Mitaa katika mifumo ya kompyuta. Endapo Halmashauri haitakuwa 

na kompyuta, kumbukumbu zote zitunzwe katika mafaili ya kawaida. Endapo 

kutakuwa na Kata yenye Vijiji/Mitaa zaidi, idadi ya safu iongezwe kulingana na idadi 

ya Vijiji/Mitaa iliyopo.  

3.5   Uchambuzi wa Mipango ya Vijiji/Mitaa ili kubaini uwezo na 

mahitaji ya usaidizi unaofaa (Desemba hadi Januari) 

Kikosi Kazi cha Halmashauri kitachambua mpango wa maendeleo wa  Kijiji/Mtaa ili 

kubaini uwezo wa jamii na mahitaji ya usaidizi kwa ajili ya  utekelezaji wa jitihada za 

jamii kulingana na  kanzi data ya jitihada za jamii na mipango ya jamii husika. 

Uchambuzi utabainisha maeneo muhimu ya kuboreshwa kama yalivyopendekezwa 

kwa kila Kijiji/Mtaa, kuendeleza utekelezwaji wa jitihada za jamii na kuaandaa 

mapendekezo ya usaidizi unaofaa kama vile kutia moyo, ushauri wa kitaalam au 

fedha.  

3.5.1 Uchambuzi wa Uwezo wa Vijiji/Mitaa 

Katika kufanya uchambuzi wa uwezo wa Kijiji/Mtaa, Kikosi Kazi cha Halmashauri 

kitazingatia vigezo vitatu (3) ambavyo ni anuwai za jitihada, michango ya jamii, na 

uendelevu wa jitihada. Vigezo hivyo vimefafanuliwa kama yafuatayo:  

i. Maana ya Vigezo vitakavyotumika 

• Anuwai za jitihada: hii inamaanisha uwepo wa jitihada za jamii zinazogusa 

Sekta mbalimbali, takwimu za kijamii na eneo la kijiografia.  

• Michango ya Jamii: Hii inamaanisha aina ya rasilimali zilizokusanywa na 

kutumiwa na jamii katika kutekeleza shughuli zao. Rasilimali hizi zinaweza 

kuwa fedha taslimu, nguvu kazi, mawe, mchanga na matofali.  

• Uendelevu: Hii inamaanisha ukamilishwaji wa jitihada ya jamii ya Kijiji/Mtaa 

kwa mujibu wa mpango (katika kipindi kilichopangwa).  

 
ii. Chanzo cha Taarifa ya kila kigezo 

• Jitihada mbalimbali za jamii zinaweza kuchambuliwa katika safu wima namba 

1 ya Mpango wa Maendeleo wa Jamii inayoonesha jina na mahali ilipo jitihada 

ya jamii.  

• Inaweza kuchambuliwa kutoka katika safu  wima namba 4 ya Mpango wa 

Maendeleo wa Jamii ambayo inaeleza Hatua iliyofikiwa kwa mwaka uliopita, 
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aina na kiwango cha rasilimali zilizokusanywa na kutumika katika kutekeleza 

Mpango wa Maendeleo ya Jamii. Angalia  Jedwali 3.2. 

• Kanzi data ya jitihada za jamii pia inaweza kuangalia michango ya jamii na 

namna ambavyo anuwai za jitihada za jamii zimetekelezwa (taarifa zinatakiwa 

ziwe za miaka mitatu na kuendelea). 

• Ili kujua kuwa jitihada za jamii zinaendelea, kanzi data ya jitihada za jamii 

inaweza kutumika, Kikosi kazi cha cha Halmashauri kinaweza kuona jitihada 

moja baada ya nyingine zinavyoendelea katika Kijiji/Mtaa. 
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Jedwali 3.2: Mpango wa Maendeleo wa Jamii Kijiji/Mtaa (Safu wima namba 1 na 4) Taarifa na Vyanzo vya Michango ya 

Wananchi na Jitihada za Jamii. 

1) Jina na 
mahali jitihada 
ya jamii ilipo 

2) Lengo 
Tarajiwa 

3) Lengo la 
mwaka 
uliopita 

4) Hatua 
iliyofikiwa 
kwa mwaka 
uliopita, aina 
na kiwango 
cha rasilimali 
zilizokusanyw
a na kutumika 

5) Sababu 
zilizosaidia 
kufanikiwa/
kutofanikiw
a za (ndani 
na nje ya 
jamii) 

6) Lengo la 
mwaka huu 
(Mwaka wa 
fedha wa 
Serikali Julai 
-Juni) 

7) Rasilimali 
zinazohitajika 

Vipaumbele  
 

Kutoka 
ndani ya 
jamii 
(zitakazo
ghara 
miwa na 
jamii 
husika) 

Kutoka nje 
ya jamii 
(Halmashauri
Mashirika 
yasiyokuwa 
ya kiserikali, 
na Taasisi 
mbalimbali) 

8) 
Vipaumbe
le 
vitakavyot
ekelezwa 
na jamii 

9) 
Vipaumb
ele vya 
jamii 

Ujenzi wa 
kilometa tano(5)  
za mfereji wa 
umwagiliaji 
kutoka kitongoji 
AA mpaka BB 

Kuendeleza 
ujenzi wa 
mfereji wa 
umwagiliaji 
kwa km 5 

Maandalizi 
ya eneo la 
ardhi kwa 
ajili ya 
umwagiliaji 

- Tuliandaa na 
kusafisha eneo 
la ardhi 
- Watu 20 
walifanya kazi 
ya maandalizi 
hayo kwa 
kutumia zana 
binafsi kwa 
muda wa siku 
10 

<Mchango 
chanya> 
Ardhi 
ilipatikana 
kutokana na 
jitihada za 
Halmashaur
i ya Kijiji 

Kusubiri 
uwezeshaji 
wa fedha 
kitaalamu 

Hakuna Mhandisi, 
Shilingi 
Milioni 100 

N/A 1 

 

 

 

 

 

 

  

Michango ya wananchi inaweza 

kuchambuliwa kutoka katika safu hii.  

Kikosi Kazi cha Halmashauri kinatakiwa 

kuangalia kiwango cha vitu mbalimbali na 

nguvu kazi iliyotumika katika kutekeleza 

jitihada za jamii. 

 

Jitihada mbalimbali zinaweza 

kuchambuliwa katika safu 

wima hii.   
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Jedwali 3.3: Mfano wa Kanzi Data ya Jitihada za Jamii 

Jina la Kijiji/Mtaa: “X” 

Matokeo ya uchambuzi 

Mwaka wa Fedha Mwaka 2018/19 Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 

Jitihada mbalimbali      

Michango ya wananchi     

Mwendelezo wa 
Jitihada za jamii  

    

     

Sekta ya Elimu  

Jina la Jitihada ya Jamii na mahali ilipo ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa katika shule ya Msingi 
“X”, katika Kitongoji “Y”  

 Mwaka 2018/19 Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 

Mafanikio ya Mwaka   
Kusafisha eneo 
na kujenga 
msingi 

Ujenzi wa ukuta 
na sakafu  

Ujenzi wa 
madirisha na paa 

Michango ya 
Wananchi  

 

Fedha taslimu 
shilingi milioni 
2, watu 70 
walihusika 
katika kusafisha 
eneo  

 Matofali 3,000, 
lori 10 za 
mchanga , 
nguvu kazi 
(watu 20) 

Fedha taslimu 
shilingi milioni 2  

Shughuli 
zinazoendelea/ 
zilizokamilika  

 
Shughuli 
zinaendelea  

Shughuli 
zinaendelea  

Shughuli 
zimekamilika  

Shughuli zilizobaki   
Ukuta, sakafu 
madirisha na 
paa  

Madirisha na 
kuezeka paa 

 

Sekta ya Elimu: 

Jina la Jitihada ya Jamii na mahali ilipo: Ujenzi wa Shule ya awali katika Kitongoji “Y” 

 Mwaka 2018/19 Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 

Mafanikio ya Mwaka  Kusafisha eneo  
Ujenzi wa 
msingi 

Ujenzi wa ukuta  

Michango ya 
Wananchi  

 
Nguvu kazi 
(watu 100) 

Matofali 500,  
nguvu kazi watu 
50  

Matofali 1,000, 
Nguvu kazi watu 
40 

Shughuli 
zinazoendelea/ 
zilizokamilika 

 
Shughuli 
zinaendelea  

Shughuli 
zinaendelea  

Shughuli 
zinaendelea  

Shughuli zilizobaki  Ujenzi  
Ukuta, sakafu, 
na paa 

Sakafu, paa 

Sekta: 

Jina la jitihada ya jamii na Mahali ilipo : 

 Mwaka 2018/19 Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 

Mafanikio ya mwaka     

Michango ya wananchi     

Shughuli 
zinazoendelea/ 
zilizokamilika 

    

Shughuli zilizobaki     
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iii. Namna ya Kufanya Uchambuzi 

Zifuatazo ni hatua za kufanya uchambuzi wa uwezo wa Vijiji/Mitaa katika utekelezaji wa 

jitihada za jamii pamoja na taarifa kupitia vigezo kama vile uwepo wa anuwai za jitihada, 

michango ya jamii na mwendelezo wa jitihada za jamii. Kikosi kazi cha Halmashauri kitajaza 

matokeo ya uchambuzi katika kanzi data ya jitihada za jamii kutoka katika safu ya matokeo 

ya uchambuzi. Kikosi kazi cha Halmashauri kitaamua viwango vitatu ambavyo ni kiwango 

cha Juu, kiwango cha kati na kiwango cha chini kwa kila kigezo na kuvijaza katika safu ya 

matokeo ya uchambuzi wa kanzi data ya jitihada za jamii. 

a. Anuwai za Jitihada 

Anuwai za jitihada zinaweza kutambulika pale ambapo kuna jitihada katika Sekta 

mbalimbali na maeneo tofauti (Kijiji/Mtaa, Kitongoji, Vikundi vya Jamii). Kama kuna 

uwepo wa jitihada za jamii ina maana ni kigezo cha uwepo wa jitihada za jamii kwa 

kiwango cha juu. Kikosi kazi cha Halmashauri kitafanya majumuisho kuwa 

Kijiji/Mtaa unaratibu vizuri shughuli zake kupitia kamati na vikundi mbali mbali 

katika jamii. Kwa hiyo uongozi wa Kijiji/Mtaa ni imara na una mahusiano mazuri na 

watu wengi katika Kijiji/Mtaa. 

Vilevile, Kikosi Kazi cha Halmashauri watapanga kiwango cha kati cha anuwai za 

jitihada kutoka Kijiji/Mitaa yote kwa kila mwaka. Kama Vijiji/Mitaa vina jitihada za 

jamii mbalimbali ambazo ziko katika hatua inayoridhisha Kikosi Kazi cha 

Halmashauri kitatoa kiwango cha kati. Kikosi Kazi cha Halmashauri kikijiridhisha juu 

ya uwepo wa anuwai za jitihada za jamii kulingana na kiwango cha kati, moja kwa 

moja watatoa ‘’kiwango cha juu’’, na ikiwa chache wataweka ‘’kiwango cha chini’’. 

b. Michango ya Jamii 

Tafsiri ya ‘’michango ya jamii’’ni rasilimali ambazo jamii imekusanya na kutumika 

katika utekelezaji wa jitihada za jamii. Hii inajumuisha mawe, matofali, fedha na vifaa 

mbalimbali pamoja na nguvukazi za jamii. Kama michango ya jamii inatosheleza 

kuleta mafanikio katika utekelezaji wa jitihada za jamii, Kikosi Kazi kinaweza kusema 

Kijiji/Mtaa una uongozi mzuri, jamii iko makini na ipo tayari kukamilisha jitihada za 

jamii walizoanzisha kwa ajili ya kuboresha mahitaji yao. 

Vilevile, Kikosi Kazi cha Halmashauri watapanga kiwango cha kati cha michango ya 

jamii kutoka Kijiji/Mitaa yote kwa kila mwaka. Kama Kijiji/Mtaa una michango ya 

jamii ambayo iko katika hatua inayoridhisha Kikosi Kazi cha Halmashauri kitatoa 

kiwango cha kati. Kikosi Kazi cha Halmashauri kikijiridhisha juu ya uwepo wa 

michango ya jamii kulingana na kiwango cha kati, moja kwa moja watatoa ‘’kiwango 

cha juu’’, na ikiwa michache wataweka ‘’kiwango cha chini’’. 
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c. Mwendelezo wa Jitihada za Jamii 

 Mwendelezo unaweza kuonekana pale ambapo jamii inatekeleza jitihada zake. 

Mwendelezo katika utekelezaji wa jitihada za jamii unaweza kuonekana katika 

mitazamo tofauti kama vile: Pale ambapo jamii ina kamilisha jitihada moja na kuanza 

nyingine au pale ambapo jamii inaendelea kutekeleza jitihada moja hadi kukamilisha. 

Muda wa utekelezaji wa jitihada za jamii unaweza kuwa mfupi au mrefu kulingana 

na upatikanaji wa rasilimali na aina ya jitihada husika.  

Kikosi Kazi cha Halmashauri kitapanga kiwango cha kati cha mwendelezo wa jitihada 

za jamii kutoka Vijiji/Mitaa yote kwa kila mwaka. Kama katika Kijiji/Mtaa kuna 

mwendelezo wa jitihada za jamii ambayo iko katika hatua inayoridhisha Kikosi Kazi 

cha Halmashauri kitaandika “kiwango cha kati”. Kikosi Kazi cha Halmashauri 

kikijiridhisha juu ya uwepo wa mwendelezo wa jitihada za jamii kulingana na 

kiwango cha kati, moja kwa moja watatoa ‘’kiwango cha juu’’, na ikiwa michache 

wataweka ‘’kiwango cha chini’’. 

 

Jedwali 3.4: Mfano wa Kanzi Data ya Jitihada za Jamii (Sehemu ya Matokeo ya 

Uchambuzi) 

 

 

 

 

 

Jina la Kijiji/Mtaa: “X” 

Matokeo ya Uchambuzi 

Mwaka wa Fedha 
 Mwaka 
2018/19 

Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 

Jitihada mbalimbali  
Kiwango cha 
chini 

Kiwango cha chini Kiwango cha kati Kiwango cha Juu 

Michango ya 
wananchi 

Kiwango cha 
chini 

Kiwango cha kati Kiwango cha Juu Kiwango cha Juu 

Mwendelezo wa 
jitihada za jamii  

Kiwango cha 
chini 

Kiwango cha chini 
Kiwango cha kati Kiwango cha Juu 

Hatua ya maboresho 
(mapendekezo ya 
Kijiji/Mtaa) 

Kuhamasisha 
watu kuwa 
na uelewa 
wa pamoja 
kuhusu 
umuhimu 
wa jitihada 
za jamii 

Kuhamasisha watu 
kushiriki 
kikamilifu  

Kutia moyo watu 
kuendelea na 
kutekeleza 
Jitihada za jamii 
 
Usaidizi wa 
kitaalam 

Usaidizi wa 
kifedha kwaajili 
ya kukamilisha 
jitihada za jamii 

Sekta ya Elimu  

Jina la jitihada ya jamii na mahali ilipo: Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa katika Shule ya Msingi 
“X”, katika Kitongoji “Y” 

Kikosi Kazi cha Halmashauri kitajaza viwango, “kiwango cha juu”, “kiwango cha kati” 

au “kiwango cha chini” katika Kanzi Data ya jitihada za jamii kama matokeo ya 

uchambuzi kuhusu uwezo wa Kijiji/Mtaa katika utekekelezaji wa Jitihada za jamii. Kikosi 

Kazi cha Halmashauri kitaonesha hatua ya maboresho. Baada ya Mwaka 2021/22, ni 

muhimu kuongeza safu nyingine kwa mwaka unaofuata. 
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 Mwaka 2018/19 Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 

Mafanikio ya 
Mwaka  

 
Kusafisha eneo 
na kujenga 
msingi 

Ujenzi wa ukuta 
na sakafu  

Ujenzi wa 
madirisha na 
paa 

Michango ya 
Wananchi  

 

Fedha taslimu 
shilingi milioni 
2, watu 70 
walihusika 
katika kusafisha 
eneo  

 Matofari 3,000, 
lori 10 za 
mchanga, 
Nguvu Kazi 
(watu 20) 

Fedha taslimu 
shilingi milioni 
2  

Shughuli 
zinazoendelea/ 
zilizokamilika  

 
Shughuli 
zinaendelea  

Shughuli 
zinaendelea  Zimekamilika  

Shughuli zilizobaki   
Ukuta, sakafu 
madirisha, paa  

Madirisha na 
kuezeka paa 

  

Sekta: Elimu  

Jina la Jitihada ya Jamii na mahali ilipo: Ujenzi wa shule ya awali katika Kitongoji XYZ 

 Mwaka 2018/19 Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 

Mafanikio ya 
Mwaka  

 Kusafisha Eneo  
Ujenzi wa 
msingi 

Ujenzi wa ukuta  

Michango ya 
Wananchi  

 
Nguvu kazi 
(watu 100) 

Matofali 500  
Nguvu kazi 
(watu 50)  

Matofali 1000 
(watu 40) 

Shughuli 
zinazoendelea/ 
zilizokamilika  

 
Shughuli 
zinaendeleea  

Shughuli 
zinaendeleea  

Shughuli 
zinaendeleea  

Shughuli zilizobaki   Ujenzi wote  
Ukuta, sakafu, 
paa 

Sakafu, paa 

Sekta ya Afya  

Jina la jitihada ya jamii na mahali ilipo: Ujenzi wa Zahanati Katika Kitongoji, “X” 

 Mwaka 2018/19 Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21 Mwaka 2021/22 

Mafanikio ya mwaka  Ujenzi wa ukuta  Ujenzi wa ukuta  
Ujenzi wa 
fremu za 
madirisha  

Baadhi ya 
sehemu katika 
sakafu  

Michango ya 
Wananchi  

Matofali 300  Matofali 500    
Fedha taslimu 
shilingi milioni 
2 

Shughuli 
zinazoendelea/ 
zilizokamilika  

Shughuli 
zinaendelea  

Shughuli 
zinaendelea  

Shughuli 
zinaendelea  

Shughuli 
zinaendelea  

Shughuli zilizobaki  
Ukuta, fremu za 
madirisha sakafu, 
paa 

Fremu za 
madirisha  
sakafu, paa 

Fremu za 
madirisha, 
sakafu, paa 

Paa, sakafu  

 

3.5.2 Maandalizi ya Mapendekezo ya Usaidizi Unaofaa kwa Jitihada za Jamii  

Kikosi Kazi cha Halmashauri kitaonesha hatua ya maboresho kama ilivyoelezewa kwa 

kila Kijiji/Mtaa kwa hatua zaidi. Kikosi Kazi cha Halmashauri kitaandaa 

mapendekezo ya usaidizi kwa jitihada za jamii na miradi mipya iliyoingia kwenye 

mpango wa maendeleo ya jamii. Usaidizi wawaweza kuwa kutia moyo, ushauri wa 
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utaalamu na fedha kwa kila jitihada ya jamii kwa kuangalia matokeo ya uchambuzi 

ikizingatia viwango na hatua za maboresho kupitia hatua zifuatazo: 

i. Kama vigezo vinaonesha kuwa jitihada ya jamii ipo juu, mwendelezo wa jitihada 

za jamii ni kipengele muhimu zaidi. Kijiji/Mtaa utahamasika kuanzisha jitihada za 

jamii mpya katika sekta tofauti na vitongoji. Kwa kuzingatia usaidizi unaofaa 

kutoka Halmashauri, Kijiji/Mtaa utastahili kupewa aina yoyote ya usaidizi 

ikiwemo usaidizi wa fedha. Hii ni kwa sababu imethibitika kuwa Kijiji/Mtaa una 

uongozi mzuri na jamii ina uwezo wa kutekeleza jitihada za jamii kwa 

mwendelezo. Katika hali hii usaidizi wa fedha kutoka Mamlaka za Serikali za 

Mitaa unaweza kutumika vizuri na kuleta ufanisi na uendelevu ambao utaleta 

matokeo bora ya maendeleo ya jamii bila kuleta utegemezi. Kwa upande mwingine 

kama Kijiji/Mtaa haujakidhi vigezo vyote vitatu, Halmashauri inatakiwa 

kuangalia uwezekano wa kutoa usaidizi wa kutia moyo kama kipaumbele ili 

kuhamasisha na kuchochea juhudi za wanajamii. 

ii. Kulingana na jambo hilo kigezo cha kwanza au cha pili kinachoonesha kiwango 

cha juu, Kikosi Kazi cha Halmashauri bado kitaweza kufikiria msaada wowote 

unaohitajika na itategemea upatikanaji wa fedha na mikakati ya kisekta ya 

Halmashauri husika. 

iii. Kwa upande mwingine, ikitokea kwamba Kijiji/Mtaa una kiwango cha chini, 

hatua ya maboresho yanaweza kuwa “uelewa wa pamoja kuhusu umuhimu wa 

Jitihada za jamii” na “kushiriki kikamilifu” kwa watu ili kwamba viwango 

vitaboreka miaka ijayo. Kwa kuzingatia usaidizi unaofaa kutoka Halmashauri, 

Halmashauri itazingatia usaidizi wa kitaalam na kutia moyo kama njia ya kuanzia. 

Ikitokea vigezo vyote vitaonyesha viwango vya chini Halmashauri itatakiwa 

kuzingatia usaidizi wa kutia moyo ili kuwavutia watu na kupenda kujituma katika 

jitihada za kujiletea maendeleo 

iv. Kikosi Kazi cha Halmashauri kitaandaa orodha ya usaidizi unaofaa kwa jitihada 

za jamii na miradi mipaya iliyowasilishwa kutoka katika Vijiji/Mitaa na 

kuzishirikisha Idara za Kisekta zilizopo Halmashauri kama mapendekezo. 

v. Idara za Kisekta zitapitia orodha ya usaidizi unaofaa na kutoa mrejesho na ushauri 

kupitia Kikosi kazi cha Halmashauri. 

vi. Baada ya kupokea mrejesho na ushauri kutoka katika Idara za Kisekta, majadiliano 

yatafanyika ili kuona kama mapendekezo hayo yanafaa.  

vii. Kikosi kazi cha Halmashauri kitawasilisha mapendekezo ya usaidizi unaofaa kwa 

jitihada za jamii na miradi mipya katika Kikao cha Manejimenti ya Halmashauri.  
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3.6   Kujumuisha Aina ya Usaidizi katika Mpango na Bajeti za 

Halmashauri (Januari hadi Februari) 

i. Kikao cha Manejimenti ya Halmashauri kitajadili usaidizi unaofaa kwa kuzingatia 

orodha iliyowasilishwa na Kikosi Kazi cha Halmashauri, pale inapobidi 

masahihisho yatafanyika. 

ii. Mkurugenzi wa Halmashauri atapeleka Mpango na Bajeti ya Halmashauri pamoja 

na mapendekezo ya usaidizi unaofaa kwa jitihada za jamii katika Kamati za 

Kudumu za Halmashauri husika kama vile: Kamati ya Fedha na Mipango na 

baadaye katika Baraza la Madiwani kwa mujibu wa Mwongozo wa Uandaaji 

Mipango na Bajeti unaotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango. 

 

3.7   Mrejesho (Mei hadi Juni) 

Kikosi Kazi cha Halmashauri kitatoa mrejesho kwa kila Kijiji/Mtaa mwezi Mei hadi 

Juni kupitia Ofisi ya Mtendaji Kata baada ya Mipango na Bajeti kuidhinishwa na 

Bunge. Mambo muhimu yanayopaswa kuzingatiwa wakati wa kutoa mrejesho kwa 

jamii ni: 

• Aina ya usaidizi utakaotolewa kwa jitihada za jamii  

• Kiasi cha fedha kitakachotolewa kama usaidizi  

• Maelezo kuhusu maeneo yaliyoidhinishwa kupewa usaidizi  

• Sababu ya kutotoa usaidizi wa aina yoyote kwa jitihada za jamii  
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SURA YA NNE 

UTEKELEZAJI UFUATILIAJI NA TATHMINI 

 
Sura hii inaelezea hatua zitakazochukuliwa katika ngazi za msingi na Halmashauri ili 

kufanikisha utekelezaji wa jitihada za jamii na kufanya ufuatiliaji na tathmini ili kutoa 

usaidizi unaofaa kwa jitihada jamii. 

 

4.1  Utekelezaji katika Ngazi za Msingi za Mamlaka za Serikali za Mitaa  

Utekelezaji wa jitihada za jamii ni hatua muhimu katika kufikia malengo ya jitihada 

hizo. Jitihada za jamii hutekelezwa kutokana na utayari wa jamii husika kwa 

kutegemea rasilimali zilizopo na usaidizi. Mchakato wa utekelezaji unaweza 

kutofautiana kulingana na aina ya jitihada inayotekelezwa pamoja na rasilimali 

zinazowezesha utekelezaji. Mambo ya msingi ya kuzingatia katika utekelezaji wa aina 

yoyote ya jitihada ya jamii ni: 

• Ushiriki wa jamii na wadau wengine; 

• Uzingatiaji wa Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo ya Serikali na viwango vya 

kisekta. 

4.1.1 Ushiriki wa Jamii na Wadau Wengine 

Ushiriki wa jamii (yaani wananchi na viongozi wa Kijiji/Mtaa) ni jambo muhimu 

katika kufanikisha utekelezaji wa jitihada za jamii. Aidha, ushiriki wa asasi za kiraia 

na wadau wa maendeleo ni muhimu hasa ikizingatiwa kuwa zipo shughuli ambazo 

jamii haiwezi kutekeleza pasipo kupata msaada kutoka katika asasi za kiraia na wadau 

wengine wa maendeleo. Mtendaji wa Kijiji/Mtaa ambaye ni Katibu wa Halmashauri 

ya Kijiji/Kamati ya Mtaa anapaswa kuratibu vema ushiriki wa pande zote yaani jamii, 

asasi za kiraia na wadau wa maendeleo katika utekelezaji wa jitihada za jamii. 

Ili kuhakikisha ushiriki wa kutosha wa jamii na wadau wengine, ni vema Mtendaji wa 

Kijiji/Mtaa azingatie matakwa ya Sheria za nchi katika kuratibu usaidizi kutoka asasi 

za kiraia na wadau wa maendeleo.  

i. Kuzingatia masharti na makubaliano ya jamii  

Masharti na Makubaliano ya jamii hutungwa na kutumika wakati wa mchakato wa 

kupanga Mpango wa Maendeleo wa Jamii na yanaweza kurekebishwa kulingana na 

mazingira halisi wakati wa utekelezaji ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Matumizi 

masharti na makubaliano huchochea kuongeza kiwango cha ushiriki wa wanajamii 
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katika utekelezaji wa jitihada za jamii. Wahusika katika utekelezaji wa jitihada za jamii 

ni viongozi wa jamii na Watendaji wa Vijiji/Mitaa hivyo wanapaswa kutekeleza 

mambo yafuatayo:  

a. Kufanya mapitio ya mara kwa mara ya Mpango wa Maendeleo ya Jamii, Mpango 

Kazi wa Jamii, Sheria, Kanuni, na Taratibu ili kuchukua hatua 

b. Mtendaji wa Kijiji/Mtaa ambaye ni Katibu wa Halmashauri ya Kijiji/Mtaa 

anapaswa kusimamia na kufanya ufuatiliaji wa vikundi ili kubaini endapo 

utekelezaji wa jitihada za jamii unazingatia Sheria, Kanuni na Taratibu na 

Miongozo ya Serikali  

c. Kusisitiza umuhimu wa kuzingatia sheria kwa mtu na vikundi vinavyokiuka 

utaratibu 

d. Kusaidia jamii husika kufanya marekebisho katika Sheria, Kanuni na Taratibu 

zinazoongoza shughuli zao ili ziendane na wakati.  

 

ii. Uwazi 

Tafsiri ya neno ‘Uwazi’ ni pamoja na kutekeleza shughuli mbali mbali au kutoa taarifa 

bila kificho na kuwawezesha wadau (mfano Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, kamati 

inayosimamia, vikundi, jamii na hata wadau wa nje) kuzipata kiurahisi. Uwazi ni kitu 

cha muhimu kwani huongeza imani kwa wananchi kuhusu utekelezaji wa jitihada za 

jamii, hivyo, kuimarisha kasi ya ushiriki wao. Uwazi huwavutia asasi za kiraia na 

wadau wa waendeleo kutoa misaada kwa ajili ya utekelezaji wa jitihada za jamii. 

Hivyo, ni wajibu wa jamii, viongozi na Watendaji wa Vijiji/Mtaa kuhakikisha kuwa 

wanatekeleza majukumu yao kwa uwazi kwa kufanya yafuatayo: 

a. Kutunza nyaraka na kumbukumbu za shughuli zote zilizofanyika. Mfano: 

• Kumbukumbu ya michango (fedha, vifaa au nguvu kazi) 

• Kumbukumbu ya michango toka asasi za kiraia na wadau wa maendeleo (kwa 

mfano fedha au vifaa) 

• Matumizi katika utekelezaji wa shughuli 

• Taarifa za maendeleo ya shughuli zilizofanyika mfano taarifa ya wiki, mwezi 

au robo mwaka, nusu mwaka au mwaka mzima kwa kadri inavyofaa au 

ilivyopangwa 

 

b. Kutoa taarifa ya utekelezaji kwa kutumia njia mbalimbali ikiwemo: 

• Mbao za matangazo za Vijiji/Mitaa 
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• Matangazo katika Mikutano ya Halmashauri za Vijiji/Mitaa/Vitongoji 

• Kushirikisha jamii katika ufuatiliaji wa shughuli zinazofanyika 

 

c. Kuwaalika asasi za kiraia na wadau wa maendeleo katika mikutano na shughuli 

za ufuatiliaji ili kuona maendeleo ya utekelezaji wa jitihada za jamii katika eneo 

husika. 

4.1.2 Uzingatiaji wa Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo ya Serikali na viwango vya 

kisekta. 

Ingawa msingi wa jitihada za jamii hujengwa katika kufikia mahitaji halisi ya jamii ni 

lazima uendane na Sera za nchi. Mfano, iwapo jitihada inayotekelezwa inahusu ujenzi 

wa shule au zahanati lazima ujenzi uzingatie Sheria, Kanuni na Taratibu za viwango 

vya Serikali katika utekelezaji wa jitihada husika ya jamii yaani; michoro au taratibu 

za manunuzi kama ilivyoelezwa katika Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa na Sheria 

ya Manunuzi ya Umma. Hivyo, ni muhimu kuzingatia Sera na viwango vya Serikali 

katika utekelezaji wa jitihada za jamii. Ili kuhakikisha kuwa Sera na viwango 

vilivyowekwa na Serikali vinazingatiwa, viongozi wanatakiwa kufanya yafuatayo: 

i. Kufanya kazi na wataalamu wa vitengo husika ili kupata mwongozo, kuzingatia 

ubora na viwango vya jitihada husika 

ii. Kuwashirikisha wataalam wa Halmashauri katika zoezi la ufuatiliaji wa shughuli 

za utekelezaji Jitihada za jamii ili kuhakikisha uzingatiaji wa viwango vya ubora. 

iii. Kutumia watu wenye uzoefu wa kujenga majengo ya Serikali/Umma pale 

ambapo kunatokea changamoto ya kupata wataalam Serikalini. 

4.2 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti Ngazi ya Halmashauri 

4.2.1 Kutafuta Rasilimali na Kutoa Usaidizi  

Kikosi Kazi cha Halmashauri kwa kushirikana na Mkurugenzi wa Halmashauri, 

Wakuu wa Idara za Kisekta, wataratibu mipango ili kubaini fursa zilizopo 

zitakazowezesha upatikanaji wa rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa jitihada za jamii. 

Halmashauri itumie rasilimali zilizopatikana kutoa usaidizi unaohitajika katika 

utekelezaji wa jitihada za jamii. Ikumbukwe kwamba usaidizi wa Halmashauri sio 

lazima kuwa fedha lakini pia aina nyingine za usaidizi kama kuhamasisha na kutia 

moyo pamoja na usaidizi wa kitaalam. Mifano ya usaidizi ni  kama ifuatavyo:  
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i. Kuhamasisha na Kutia Moyo  

Usaidizi wa kutia moyo au hamasa ni muhimu sana katika utekelezaji wa jitihada za 

jamii. Halmashauri inaweza kutoa usaidizi wa kutia moyo au hamasa wakati wa 

shughuli za ufuatiaji utekelezaji wa jitihada za jamii. Halmashauri inatakiwa 

kufuatilia jitihada za jamii kila wakati kwa kadri itakavyowezekana. Hamasa 

inapotolewa kwa wanajamii, husaidia jamii kuendelea na utekelezaji hata pale 

inapokuwa katika mazingira magumu. Hamasa ya Halmashauri kwa jamii itaongeza 

ari ya utekelezaji wa jitihada za jamii, kukamilisha jitihada  zinazotekelezwa na 

kuanza jitihada mpya.  

Hivyo, ni vema Halmashauri itenge bajeti kwa ajili ya usaidizi wa kutia moyo au 

hamasa kwa kutekeleza mambo yafuatayo: 

• Kuandika barua ya pongezi kwa Kijiji/Mtaa katika kutekeleza jitihada husika; 

• Kutambua na kukitumia Kijiji/Mtaa husika kama Kijiji/Mtaa wa mfano wa 

kuigwa katika matukio mbalimbali ya Halmashauri; 

• Kualika Viongozi wa Kijiji/Mtaa na wawakilishi toka Kijiji/Mtaa husika katika 

matukio maalum kwa ajili ya kutoa uzoefu wao kuhusu 

utekelezaji/ukamilishaji wa jitihada za jamii; 

• Kuwapatia viongozi wa Kijiji/Mtaa na wawakilishi wa jamii fursa ya kushiriki 

mafunzo yanayohusu jitihada za jamii kama tuzo ya kutambua uwajibikaji 

wao; 

• Viongozi wa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, maafisa toka Halmashauri,  Watendaji  

Kata, Maafisa Ugani na Watendaji wa Vijiji/Mtaa kushiriki katika shughuli za 

pamoja za jamii. 

ii. Usaidizi wa Kitaalam 

Jamii inahitaji usaidizi wa utaalam kutoka Halmashauri ili kuhakikisha jitihada 

zinazotekelezwa zinakidhi viwango vya Serikali. Kama vile: wakati wa ujenzi wa 

majengo. Usaidizi wa utaalam husaidia kuongeza kasi ya utekelezaji na uendelevu wa 

Jitihada za jamii. Usaidizi wa utaalam utatolewa na Wahandisi, Maafisa Ugani na 

mtaalam yoyote kulingana na mahitaji ya jamii husika wakati wa zoezi la ufuatiaji na 

tathmini ya utekelezaji wa jitihada za jamii. 

Usaidizi wa utaalam unaweza kutolewa kwa kutumia njia zifuatazo: 

• Kutoa maelekezo kabla ya kuanza ujenzi wa jengo la Umma ili kuhakikisha 

ujenzi unakidhi viwango kwa mujibu wa Serikali; 
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• Kuhakikisha Mtendaji Kata anatoa ushauri elekezi mara kwa mara;  

• Kuhakikisha wahandisi wanatembelea na kukagua jitihada za jamii (ujenzi) 

kwa wakati ili kutoa usaidizi kwa wakati muafaka; 

• Kuwezesha maandalizi ya ziara za mafunzo au mafunzo kwa viongozi wa 

Vijiji/Mitaa na wawakilishi wa jamii ili kupata ujuzi au uzoefu 

iii. Usaidizi wa Fedha 

Usaidizi wa fedha utakua fedha tasilimu na vifaa mbalimbali vitakavyotolewa kwa 

jamii. MSM zinapaswa kuzitia moyo jamii kukamilisha jitihada zao. Isipokua kama 

jitihada hiyo ya jamii inahitaji fedha na vifaa ambavyo vipo nje ya uwezo wa jamii 

MSM watatoa fedha au vifaa. Hata hivyo, ni muhimu kwa MSM kujiridhisha na 

umiliki na utayari wa jamii ili kuimarisha uendelevu wa mradi kwa jamii kabla ya 

kutoa usaidizi wa fedha, hii itaepusha kuongeza utegemezi utakao weza kuua ari ya 

kujitegemea. Usaidizi wa fedha unaweza kutolewa kwa malengo yafuatayo: 

• Kutoa usaidizi wa fedha ili kuharakisha ukamilishaji wa jitihada za jamii bila 

kuongeza utegemezi kwa Serikali. 

• Kutoa usaidizi wa fedha kwa lengo la kutia moyo na hamasa ili jamii itekeleze 

jitihada moja baada ya nyingine; 

• Kutoa usaidizi wa fedha kama tuzo kwa jamii zinazofanya vizuri katika 

utekelezaji wa jitihada za jamii. Hivyo, ni vema usaidizi huu ukalenga jamii 

yenye uwezo wa kutekeleza jitihada zao bila kutegemea sana msaada katika 

kufikia au kukamilisha jitihada husika. 

4.2.2 Kuishirikisha Jamii katika Miradi ya Kisekta 

 Miradi ya kisekta imegawanyika katika makundi mawili kama ifuatavyo: 

i. Miradi ya kisekta iliyoingizwa katika Mpango kazi na Bajeti ya mwaka ya 

Halmashauri husika. 

ii. Miradi ya Kisekta inayotekelezwa kupitia Wakala mbali mbali wa Serikali. 

Ushiriki wa jamii katika utekelezaji wa miradi ya kisekta ni muhimu kwani husaidia 

miradi kuwa endelevu, jamii kupata uzoefu na kujengewa uwezo katika masuala ya 

maendeleo.  

Ili kuhamasisha jamii kushiriki katika utekelezaji wa miradi ya kisekta mambo 

yafuatayo yatapaswa kuzingatiwa: 

a. Kuhakikisha kuwa jamii inaelewa lengo, wigo, muda wa utekelezaji, gharama za 
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utekelezaji, na wanufaika wa mradi husika. Kwa sababu hiyo watekelezaji 

wataelezea hatua zilizo tajwa hapo juu kwa Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Diwani, 

Mtendaji Kata na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa. 

b. Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Diwani, Mtendaji Kata na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa 

wahamasishe jamii kushiriki katika miradi ya kisekta kwa kuwaeleza umuhimu na 

faida zitakazopatikana kutokana na mradi husika. 

c. Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa atumie watu maarufu na wenye ushawishi katika jamii 

na vikundi kusambaza taarifa za miradi ya kisekta na kuhamasisha ushiriki wa 

jamii 

d. Wenyeviti wa Vijiji/Mitaa na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa wataunda Vikundi kazi ili 

kuhamasisha na kuratibu shughuli za miradi ya kisekta katika jamii. 

e.  Halmashauri itumie nguvu kazi (Force account) katika utekelezaji wa miradi ya 

kisekta, hii itachochea ushiriki wa jamii katika utekelezaji wa miradi katika maeneo 

yao kwa kutumia rasilimali walizonazo kama vile  mafundi, mawe na mchanga. 

4.3 Ufuatiliaji na Tathmini  

Ufuatiliaji na tathmini ni mchakato endelevu unaofanywa na wadau mbalimbali 

katika ngazi tofauti na kwa namna ya pekee jamii ambayo ndiyo mtekelezaji mkuu 

inapaswa kushiriki kikamilifu.  

4.3.1 Ufuatiliaji na Tathmini katika Ngazi za Msingi ya Serikali za Mitaa 

Jamii kama wahusika wakuu katika utekelezaji wa jitihada za jamii wanapaswa 

kushiriki kikamilifu katika ufuatiliaji na tathmini ya shughuli zao ili kujijengea hali ya 

umiliki wa mchakato husika. Ufuatiliaji wa jitihada za jamii ni shughuli endelevu 

inayofanyika kulingana na mpango wa jamii husika kwa lengo la kubaini changamoto 

na kuchukua hatua stahiki kwa wakati. Ufuatiliaji unahusisha uhakiki wa utekelezaji 

wa Mpango wa Maendeleo ya Jamii, Mpango Kazi wa jamii, na matokeo 

yaliyopatikana kwa kuyalinganisha na matokeo yaliyotarajiwa. Tathmini ya jitihada 

za jamii hufanyika baada ya kukamilika kwa jitihada ya jamii na wakati wa upangaji 

mipango ya jamii hususan katika kipindi cha mapitio kabla ya upangaji 

wanapotengeneza mpango mpya wa maendeleo ya jamii. Tathmini ni mchakato wa 

kutambua na kutafakari matokeo ya uhusiano kati ya shughuli zilizopangwa na 

zilizotekelezwa katika kufikia malengo yaliyokusudiwa. Matokeo ya ufuatiliaji na 

tathmini husaidia kuboresha upangaji na utekelezaji wa mipango ijayo. Ufuatiliaji na 

tathmini  husaidia kuijengea uwezo jamii kujifunza kupitia changamoto 

walizokabiliana nazo katika utekelezaji wa mipango yao.  
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Zifuatazo ni hatua za kufuata wakati wa kufanya ufuatiliaji na tathmini katika ngazi 

za msingi ni: 

i. Kutambua Washiriki 

Wanajamii ndio watekelezaji wakuu wa zoezi la ufuatiliaji na tathmini. Mtendaji wa 

Kijiji/Mtaa anapaswa kushirikisha wanajamii wengine kama vile watu wenye 

ushawishi mkubwa katika jamii na Wawezeshaji Jamii kwa ajili ya kuijengea uwezo 

jamii. Hivyo, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa anatakiwa kushirikiana na Halmashauri ya 

Kijiji/Kamati ya Mtaa kuchagua wanajamii watakaounda timu ya ufuatiliaji na 

tathmini ya jitihada za jamii. Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa inaweza 

kuangalia uwezekano wa kuwashirikisha wadau wa maendeleo katika timu ya 

ufuatiliaji na tathmini ili kujenga mazingira ya uwazi na uelewa wa pamoja. 

ii. Kuweka Malengo na Vipengele vya Kufanya Ufuatiliaji na Tathmini 

Kwa kuwa ufuatiliaji na tathmini katika ngazi hii unafanywa kikundi cha wanajamii 

kinachojumuisha watekelezaji wa jitihada na viongozi wa jamii, ni muhimu kujenga 

uelewa wa pamoja miongoni mwao kuhusu madhumuni ya ufuatiliaji na tathmini 

pamoja na vipengele vya kufanya ufuatiliaji na tathmini. Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa 

na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa waratibu zoezi pamoja ili kuweka malengo na vipengele 

muhimu vya kufanya ufuatiliaji na tathmini. Hivyo, timu ya ufuatiliaji irejee safu 

wima namba 6 na 7 katika Mpango wa Maendeleo wa Jamii na katika safu wima ya 

ripoti ya ufuatiliaji na tathmini ya jitihada za jamii namba (1-3), kama inavyoonekana 

katika kielelezo hapa chini.  

Kielelezo 1: Kikundi cha Umwagiliaji 

Mpango Hali halisi 9) 

1) Lengo la 
mwaka huu 
(Mwaka wa fedha 
wa Serikali Julai -
Juni) 

Rasilimali Zilizokusudiwa 4)   7) 8) 

2) Kutoka 
ndani ya jamii 
(zitakazoghara 
miwa na jamii 
husika) 

3) Kutoka nje ya jamii 
(Halmashauri, Mashirika 
yasiyokuwa ya kiserikali, 
na Taasisi mbalimbali) 

5) 6) 

Kuandaa Eneo la 
Umwagiliaji 

N/A Mhandisi, Fedha shilingi 
100,000,000(Milioni Mia 
Moja) 
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Kielelezo 2: Mradi wa Kikundi Duka la Nyama 

Mpango Hali halisi 9) 

1) Lengo la 
mwaka huu 
(Mwaka wa fedha 
wa Serikali Julai -
Juni) 

Rasilimali Zilizokusudiwa 4)   7) 8) 

2) Kutoka ndani ya 
jamii (zitakazoghara 
miwa na jamii 
husika) 

3) Kutoka nje ya 
jamii (Halmashauri, 
Mashirika 
yasiyokuwa ya 
kiserikali, na Taasisi 
mbalimbali) 

5) 6) 

Kukamilisha 
Ujenzi 

Tofali, Nguvu Kazi, 
Mchango wa Fedha 
toka kila kaya 
(Shillingi 5,000) 

Rangi       

 

iii. Kukusanya Taarifa  

Taarifa zinaweza kukusanywa kwa njia mbalimbali kama ifuatavyo: 

• Kutembelea miradi; 

• Kudodosa/majadiliano na watekelezaji wa mradi/Jitihada za jamii;  

• Taarifa za utekelezaji;  

• Muhtasari wa taarifa za Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa  

• Ushuhuda toka kwa wanufaikaji (hasa katika tathmini). 

Taarifa zinazokusanywa lazima zishabihiane na taarifa ya ufuatiliaji na tathmini za 

jitihada za jamii. Aidha, taarifa zinatakiwa zishabihiane na vipengele vya ufuatiliaji na 

tathmini vilivyowekwa awali kwa ajili ya tathmini. 

iv. Uchambuzi wa Taarifa 

Timu ya ufuatiliaji pamoja na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa wanapaswa kufanya 

uchanganuzi sahihi ili kuiwezesha jamii kuelewa mafanikio na changamoto na njia ya 

kukabiliana na changamoto kwa njia ya majadiliano kama ifuatavyo.  

a. Kujadili mafanikio yaliyopatikana (Safu Wima 4) 

Ni mafanikio kiasi gani yamepatikana ikilinganishwa na lengo la mwaka. 

b. Kujadili kiasi cha rasilimali zilizotumika (Safu Wima 5 na 6) 

Ni kiasi gani cha rasilimali kilichotumika? Je rasilimali zilipatikana kutokana na 

vyanzo gani? 
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c. Kujadili maendeleo yaliyofikiwa kwa kutumia matokeo ya ufuatiliaji na tathmini 

(Safu Wima 7) 

Je tumefikia lengo la mwaka tulilo jiwekea au hatujafikia? 

d. Kujadili sababu zinazochochea mafanikio au kutofanikiwa (Safu Wima 8) 

• Ni sababu zipi zilizosababisha mafanikio au kutokufanikiwa? 

• Je rasilimali toka ndani au nje zilitosheleza? 

• Nani walikuwa wachangiaji wakuu wa mafanikio/maendeleo? 

• Je kamati ya jamii ilichangia kufikiwa malengo kama ilivyotarajiwa? 

• Ni changamoto gani tulizokumbana/tunazokumbana nazo zilizosababisha  

kutofikia malengo? 

• Nini kilichosababisha changamoto hizi? 

• Nini kifanyike kama hatukufikia malengo? (Safu Wima 9) 

• Nini kilichofanikiwa? Tungefanya nini ili kufanya vizuri zaidi?  

• Tufanye nini ili kutatua changamoto hizi? 

Timu ya ufuatiliaji iandike taarifa ya ufuatiliaji na tathmini kwa kutumia jedwali kama 

mfano unavyoonekana hapa chini.  

Kielelezo cha Mfano 1 Ufuatiliaji: Kikundi cha Mradi wa Umwagiliaji 

Mpango Hali halisi  9)  

1)   4)   7)  8)  

2)  3)  5) 6)  

Kuan
daa 
eneo 
la 
umw
agilia
ji 

- Mhandisi, 
fedha 
taslim 
shilingi 
milioni 
miamoja 
(100,000,0
00/=) 

Eneo la 
umwagili
aji 
liliandali
wa 

- Mhandisi 
alipatikana, 
fedha 
zilipatikana 

Imeka
milika 

Halmashauri ya 
Kijiji iliwezesha 
upatikanaji wa 
mkopo na 
kuhamasisha 
upatikanaji wa 
rasilimali toka nje 

Iimefiki
wa 
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Mfano 2 Ufuatiliaji : Mradi wa Duka la Nyama 

Mpango Hali halisi  9) 

1)  4)  7)  8)  

2) 3) 5) 6)  

Kukamilis
ha Ujenzi 

Tofali 
Nguv
u 
kazi, 
Fedha 
shilin
gi 
5000 
kwa 
kila 
kaya 

Ran
gi 

Haikukamili
ka 

Tofali 
Nguvu 
kazi, 

Mchan
go wa 
Fedha 
toka 
kila 
Kaya 
shilingi 
5000/= 

Ran
gi 

Mafanikio 
hayakufiki
wa kama 
ilivyopang
wa  

Matofali 
hayakupatik
ana kutokana 
na ukosefu 
wa mchanga 

Jaribu 
kupata 
matofa
li 
kutoka 
vijiji 
vya 
jirani 
  

Mfano wa Fomu ya Tathmini “X” – Mradi wa Shule 

Mpango Hali halisi  9)  

1)  4)   7) 8)  

2) 3) 5) 6)  

Kukamil
isha 
Mradi 
Mzima 

Nguvu 
kazi, 
fedha 
toka 
Halmas
hauri ya 
Kijiji 

Ushau
ri wa 
kitaala
m 

Shughuli za 
ujenzi ziwe 
zimekamilika 
ifikapo tarehe 
20 mwezi 8, 
mwaka 2020 

Nguvu 
kazi, 
fedha 
kutoka 
Halmas
hauri ya 
Kijiji 

Usha
uriw
a 
utaal
amu 

Imeka
milika 
vizuri 

Uhamasishaji 
wa Rasilimali 
zote umefanyika 
na watu 
wamefanya 
juhudi 
kukamilisha 
kazi 

- 

Angalizo: Safu wima 4) inaonesha hatua iliyofikiwa ; safu wima 5) inaonesha matumizi ya 

rasilimali toka ndani ya jamii; safu wima 6) inaonesha rasilimali zinazotoka nje ya jamii 

(Halmashauri, Mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, na Taasisi mbalimbali) safu wima 7) 

inaonesha matokeo ya ufuatiliaji na tathmini; Safu wima 8) inaonesha mambo yanayochochea 

mafanikio/yanayokwamisha mafanikio na safu wima 9) inaonesha nini kifanyike. 

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa anatakiwa kuratibu majadiliano katika jamii kuhusu taarifa 

ya ufuatiliaji na tathmini. Lengo la hatua hii ni kuhakikisha majadiliano yanajikita 

katika kuhusianisha visababishi na matokeo. Kwa mfano, ukosefu wa bajeti/fedha 

kwa sababu watu hawakutoa michango. 

v. Kuwasilisha Matokeo katika Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, Mkutano 

Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa, Kamati ya Maendeleo ya Kata na 

Halmashauri 

Baada ya uchambuzi huu kikosi kilichofanya ufuatiliaji na tathmini kitaandaa taarifa 

kwa ajili ya kujadiliwa katika ngazi mbalimbali ili kuongeza uwajibikaji, uwazi, na 

uboreshaji wa shughuli za maendeleo.  



60 
 

 Ngazi ya Kijiji/Mtaa 

Taarifa ya ufuatiliaji na tathmini iwasilishwe katika Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya 

Mtaa kwa ajili ya majadiliano zaidi. Kikosi kilichoandaa taarifa ya ufuatiliaji na 

tathmini kwa kushirikiana na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa watoe ufafanuzi wa kutosha 

kuhusu mafanikio na changamoto ili wanajamii waelewe vyema. Kisha, taarifa 

itasomwa katika Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa na itaambatishwa na 

muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa na kuwasilishwa 

Halmashauri kupitia Mtendaji Kata.  

 Ngazi ya Kata 

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa watawasilisha taarifa ya 

utekelezaji kwa Mtendaji Kata ili ijadiliwe katika Kamati ya Maendeleo ya Kata. 

Mtendaji Kata atoe ufafanuzi wa matokeo ya utekelezaji kwa wajumbe wa Kikao cha 

Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa kadiri inavyowezekana ili kujenga uelewa wa 

pamoja. Taarifa ya utekelezaji iunganishwe katika Mhutasari wa Kamati ya 

Maendeleo ya Kata na baadaye Mtendaji atawasilisha Halmashauri. 

 Ngazi ya Halmashauri 

Mtendaji Kata na Kikosi Kazi cha Halmashauri watajadili taarifa kutoka ngazi ya 

Kijiji/Mtaa ili kuainisha aina ya usaidizi utakaotolewa na Halmashauri. 

vi. Kuchukua hatua Kutokana na Matokeo Yaliyopatikana 

Baada ya kushirikisha taarifa ya ufuatiliaji na tathmini, Kikosi Kazi cha Halmashauri 

kinaweza kupokea mapendekezo kutoka ngazi mbalimbali kwa ajili ya maboresho. 

Mapendekezo na ushauri uliotolewa kutoka ngazi mbalimbali yatumike kutengeneza 

mbinu za kukabiliana na changamoto zilizojitokeza. Mwisho watekelezaji wa Jitihada 

za jamii (Kamati, vikundi na jamii) wachukue hatua za maboresho kwa mujibu wa 

matokeo ya taarifa ya ufuatiliaji na tathmini kama inavyoonekana katika jedwali 4.1. 
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Jedwali 4.1: Fomu ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Jitihada za Jamii  

Taarifa ya Ufuatiliaji/Tathmini Juu ya Jitihada za Jamii 

Jina la Mtekelezaji wa Jitihada ya Jamii:   

Jina la Kijiji/Mtaa:  

Tarehe ya Kujaza: 

Mpango  Hali halisi 9) 
Namna 
ya 
kutatua 

1) Lengo 
la mwaka  
huu 
(Mwaka 
wa fedha 
wa 
Serikali 
Julai -
Juni) 

Rasilimali zilizokusudiwa 4) Hatua 
iliyofikiwa 

Rasilimali zilizotumika 7) Matokeo ya 
ufuatiliaji/ 
tathmini 

8) Sababu 
zilizochochea 
mafanikio au 
kutofanikiwa 

2)Kutoka 
ndani ya jamii 
(zitakazoghara 
miwa na jamii 
husika) 

3)Kutoka nje 
ya jamii 
(Halmashauri, 
Mashirika 
yasiyokuwa 
ya kiserikali, 
na Taasisi 
mbalimbali) 

5)Kutoka 
ndani ya jamii 
(zitakazoghara 
miwa na jamii 
husika) 

6)Kutoka nje 
ya jamii 
(Halmashauri, 
Mashirika 
yasiyokuwa 
ya kiserikali, 
na Taasisi 
mbalimbali) 

 
 
 
 
 
 
 
 

      
 
 
 
 
 
 
 
 

  

Jina la Mtendaji wa Kijiji/Mtaa_______                          Jina la Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa________ 

  Saini______________________________                                         Saini __________________________________                

                                        



62 
 

4.3.2 Mchakato wa Ufuatiliaji na Tathmini Ngazi ya Halmashauri 

Ufuatiliaji na tathmini katika Mfumo wa O&OD unalenga jitihada za jamii na usaidizi 

wake kutoka Halmashauri. Ni muhimu kwa wataalam wa Halmashauri kutumia 

utaratibu wa kawaida wa ufuatiliaji na tathmini. Ufuatiliaji na tathmini unawezekana 

kufanyika kwa muda wote katika Halmashauri. Ni vema Halmashauri ihamasishe 

jitihada za jamii kwa kuwa shughuli ya ufuatiliaji na tathmini huzingatia pia 

mwenendo wa utekelezaji wa jitihada za jamii na ufanisi wa usaidizi wa jitihada hizo 

kutoka Halmashauri. Pia shughuli ya ufuatiliaji na tathmini inaweza kuwa fursa ya 

kutoa usaidizi wa hamasa kwa kutembelea eneo la jitihada ya jamii na kuwapongeza. 

Utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini utakuwa kama ifutavyo: 

i. Ufuatiliaji na Tathmini ya Jitihada za Jamii 

• Baada ya kupokea tarifa ya ufuatiliaji/tathmini ya jitihada za jamii kutoka 

katika kila Kata, ni muhimu Kikosi Kazi cha Halmashauri hususan Afisa 

Mipango/Mchumi anatakiwa kushirikisha Idara nyingine katika uchambuzi 

wa mwenendo wa jitihada ya jamii. 

• Wataalamu wa ngazi ya Halmashauri wanatakiwa kuangalia usahihi wa 

taarifa za ufuatiliaji/tathmini juu ya jitihada ya jamii kwa kutumia fursa ya 

shughuli za kawaida za ufuatiliaji miradi ya maendeleo katika eneo husika. 

Mchakato huu utafanyika mara moja katika kila robo mwaka.  

• Kanzi data ya jitihada za jamii ni chanzo kingine kinachoweza kutumika 

katika ufuatiliaji na tathmini hususan kwa lengo la kuangalia shughuli 

zilizofanyika katika jitihada ya jamii na mabadiliko ya Kijiji/Mtaa. Wakati 

huo, taarifa mpya zilizopatikana kutokana na kazi ya ufuatiliaji na tathmini ni 

lazima ziingizwe katika kanzi data ya Jitihada za jamii kwa ajili ya maboresho. 

• Viongozi wa Halmashauri wanatakiwa kutafakari taarifa na matokeo ya 

uchambuzi ili kuweza kuamua aina ya usaidizi unaofaa na kurekebisha 

mpango uliowasilishwa kwa ajili ya usaidizi wa Halmashauri kwa jitihada za 

jamii. 

• Mkurungenzi wa Halmashauri kutoa taarifa katika Kamati za kudumu za 

Halmashauri na Baraza la Madiwani kwa ajili ya kujadiliwa na kuidhinishwa 

kwa hatua ya Halmashauri kusaidia Jitihada za jamii. 

• Mkurugenzi wa Halmashauri atatoa taarifa kwa Sekretarieti ya Mkoa ambayo 

itatoa taarifa OR-TAMISEMI na Wizara za kisekta. 
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ii. Mrejesho na Hatua za Haraka 

• Watalaamu wa Halmashauri wanatakiwa kutoa ushauri wa utalaamu ili 

kuweza kurekebisha dosari juu ya jitihada ya jamii wakati wa hatua ya 

ufuatiliaji na tathmini; 

• Watalaamu wa Halmashauri wanatakiwa kuhakikisha wanazingatia taarifa za 

ufuatiliaji na tathmini kila wanapo wasiliana na jamii. Hatua hii inaweza 

kusaidia Halmashauri kutoa usaidizi na ushauri unaoendena na hali halisi 

katika jamii;  

• Kwa kuzingatia maoni yaliyotolewa kutokana na hatua ya ufuatiliaji na 

tathmini, kila idara ya kisekta itapaswa kuchukua hatua za haraka za muda 

mfupi na muda mrefu ili kuweza kuboresha utekelezaji kwa ajili ya ustawi 

mzuri wa jitihada ya jamii. Hatua za haraka zinaweza kuwa ushauri wa 

kitaalam juu ya suala fulani, utoaji wa taarifa nje ya taasisi na kusuluhisha 

vikundi vilivyo na migogoro. 
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Kiambatisho 1. Fomu ya Kutambua Jitihada za Jamii 

Jina la Kata ---------------------------        Jina na Kijiji/Mtaa ---------------------------     Tarehe -------- 
1) Chimbuko na historia ya Kijiji/Mtaa ambavyo vimefanya Kijiji/Mtaa kuweza kutekeleza Jitihada mbalimbali za Jamii 

 
2)Jina na 
mahali jitihada 
ya jamii ilipo 

3)Jina la 
kamati/Mtekelezaji 
wa jitihada ya jamii, 
idadi ya washiriki na 
eneo walilotoka 
Kijiji/Mtaa/Kitongoji 
n.k. 

4)Lengo 
tarajiwa 

5)Mchakato wa Utekelezaji Jitihada za 
jamii  
-umeanza lini, -aliyeanzisha ni nani,  
-shughuli ambazo zimefanyika,  
-Mafanikio ya mwaka uliopita,  
-Rasilimali zilizotumika mwaka uliopita  
-Idadi ya washiriki mwaka uliopita 

6)Sheria, Kanuni na 
Taratibu 

7)Sheria, Kanuni na 
Taratibu zinavyozingatiwa 

8)Mahusiano ya 
kiushirikiano na 
taasisi nyingine 

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

 

Jina la Mtendaji Kijiji/Mtaa  ________________                           Jina la Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa___________________ 

  

Saini     __________________________________                                        Saini     __________________________________________ 

                                                                   



65 
 

Kiambatisho 2. Fomu ya Kupitia Mahitaji Halisi na Uwezo wa 

Kijiji/Mtaa  

1) Kujiridhisha na 

Jitihada za Jamii 

zilizopo 

2) Mahitaji Halisi 

 

3) Jitihada 

iliyotekelezwa/inayotekele

zwa katika Kijiji/Mtaa  

   

   

   

   

   

   

     

 

Jina   ____________________________           Jina  ___________________________ 

  

Saini ___________________________             Saini ___________________________ 

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa                            Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa
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Kiambatisho 3. Fomu ya Mpango wa Maendeleo wa Jamii 

Jina la Kata:                                                Jina la Kijiji/Mtaa :                                                                    Tarehe:          /           /     
1) Jina na 
mahali 
jitihada ya 
jamii ilipo 

2) Lengo 
Tarajiwa 

3) Lengo la 
mwaka 
uliopita 

4) Hatua 
iliyofikiwa kwa 
mwaka uliopita, 
aina na kiwango 
cha rasilimali 
zilizokusanywa 
na kutumika 

5) Sababu zilizosaidia 
kufanikiwa/kutofanikiwa 
(za ndani na nje ya jamii) 

6) Lengo la 
mwaka  huu 
(Mwaka wa 
fedha wa 
Serikali Julai -
Juni) 

7) Rasilimali zinazohitajika Vipaumbele  

Kutoka ndani ya 
jamii 
(zitakazoghara 
miwa na jamii 
husika) 

Kutoka nje ya 
jamii 
(Halmashauri, 
Mashirika 
yasiyokuwa 
ya kiserikali, 
na Taasisi 
mbalimbali) 

8)Vipaumbele 
vitakavyotekelezwa 
na jamii 

9) 
Vipaumbele 
vya jamii 

 
 
 
 

     

  

  

 
 
 
 

     

  

  

 
 
 
 

     

  

  

 
 
 
 

     

  

  

 
 
 
 

     

  

  

 
 
 
 

     

  

  

 

Jina Mtendaji wa Kijiji/Mtaa_________________                                   Jina la Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa________________________ 

  

Saini _____________________________________                              Saini__________________________________________________    
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Kiambatisho 4. Fomu ya Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo wa Jamii wa Kijiji/Mtaa 

Jina la Jitihada ya jamii: 

Lengo kuu la mwaka huu: 
Na. Hatua/Kazi Kipindi cha 

utekelezaji 
(Lini?) 

Mtekelezaji Namna ya kutekeleza 
(kwa kutumia rasilimali 
za ndani/nje ya jamii) 

  
 
 
 

   

  
 
 
 

   

  
 
 
 

   

  
 
 
 

   

  
 
 
 

   

  
 
 
 

   

  
 
 

   

  
 
 
 

   

 

Jina  ____________________________           Jina  ___________________________ 

  

Saini ____________________________          Saini ___________________________ 

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa                  Mtendaji wa Kijiji/Mtaa



68 
 

Kiambatisho 5: Fomu ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Jitihada za Jamii 

Taarifa ya Ufuatiliaji/Tathmini Juu ya Jitihada ya Jamii 

Jina la Mtekelezaji wa Jitihada ya Jamii:  

Jina la Kijiji/Mtaa: 

Tarehe ya Kujaza: 

Mpango  Hali halisi 9) Namna ya 
kutatua 1) Lengo 

la 
mwaka  
huu 
(Mwaka 
wa 
fedha 
wa 
Serikali 
Julai -
Juni) 

Rasilimali 
Zilizokusudiwa 

4) 
Mafaniki
o 
Yaliyofiki
wa 

Rasilimali Zilizotumika 7) Matokeo 
ya 
Ufuatiliaji/Ta
thmini 

8) Sababu 
zilizochochea 
mafanikio au 
kutofanikiwa 2)Kutok

a ndani 
ya jamii 
(zitakazo
ghara 
miwa na 
jamii 
husika) 

3)Kutoka nje 
ya jamii 
(Halmashaur
i, Mashirika 
yasiyokuwa 
ya kiserikali, 
na Taasisi 
mbalimbali) 

5) Kutoka 
ndani ya 
jamii 
(zitakazogh
ara 
miwa na 
jamii 
husika) 

6) Kutoka 
nje ya jamii 
(Halmashaur
i, Mashirika 
yasiyokuwa 
ya kiserikali, 
na Taasisi 
mbalimbali) 

 
 

      
 
 

  

 

Jina la Mtendaji wa Kijiji/Mtaa___________________                  Jina la Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa_________________ 

  

Saini__________________________________________                    Saini___________________________________________ 
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Kiambatisho 6. Kanzi Data ya Jitihada za Jamii  

Jina la Kijiji/Mtaa: 

Matokeo ya uchambuzi 

Mwaka wa Fedha  
Mwaka 
2018/19 

Mwaka 
2019/20 

Mwaka 
2020/21 

Mwaka 
2021/22 

Jitihada mbalimbali      

Michango ya wananchi     
Mwendelezo wa Jitihada za 
jamii  

    

     

Sekta: 

Jina la jitihada ya jamii na mahali ilipo : 

 Mwaka 
2018/19 

Mwaka 
2019/20 

Mwaka 
2020/21 

Mwaka 
2021/22 

Mafanikio ya Mwaka      

Michango ya Wananchi      
Shughuli 
zinazoendelea/zilizokamilika  

    

Shughuli zilizobaki      

Sekta: 

Jina la Jitihada ya Jamii na Mahali ilipo: 

 Mwaka 
2018/19 

Mwaka 
2019/20 

Mwaka 
2020/21 

Mwaka 
2021/22 

Mafanikio ya Mwaka      

Michango ya Wananchi      
Shughuli zinazoendelea/ 
zilizokamilika  

    

Shughuli zilizobaki      

Sekta: 

Jina la Jitihada ya Jamii na Mahali ulipo: 

 Mwaka 
2018/19 

Mwaka 
2019/20 

Mwaka 
2020/21 

Mwaka 
2021/22 

Mafanikio ya Mwaka      

Michango ya Wananchi      
Shughuli zinazoendelea/ 
zilizokamilika  

    

Shughuli zilizobaki      

Kumbuka: Miaka itakuwa inaongezwa katika jedwali baada ya mwaka wa fedha 

2021/2022 


